อยากให้มีหัวข้อ D.I.Y. (ทำได้ด้วยตนเอง)

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย Tum_Angthong, 31 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tum_Angthong

Tum_Angthong New Member Member

12
    1
    0
    อยากให้พวกพี่ ๆ น้อง ๆ ชาว ke ช่วยแนะนำ การแก้ปัญหาเบื้องต้นได้ด้วยตนเอง อ่ะครับ
    เช่น ล้างคาร์บู ตั้งรอบ ตั้งน้ำมัน ตั้งอากาศ รวม ๆ ก็คือการแก้ปัญหาเบื้องต้นอ่ะครับที่พอจะทำได้ด้วยตนเองสำหรับผู้ที่ใช้รถ ke ทุกคนอะครับ ส่วนตัวผม ก็ทำ เอง นะครับ ยิ่งทำ ก็ยิ่งรักมัน
    บางครั้งทำแล้ว ขาด ๆ เกิน ๆ ก็มีครับ 555555555 ถ้ามีการทำภาพประกอบด้วยยิ่งดีครับ
    มีคำถามด้วยครับ ทำไม รถผม เครื่องกระตุก ๆ ไม่นิ่งอะครับ ต้องตั้งรอบสูงมาก ๆ ถึงจะนิ่ง แต่ก็กินน้ำมัน ตายเยย ผมใช้เครื่อง 4 k อะครับ ล้างคาร์บูก็แล้ว(จ้างเค้าทำ) ตั้งไฟ ขัดหัวเทียน
    ก็แล้ว ยังไม่นิ่งเลยอะครับ ใครเคยเจอปัญหานี้ ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ปล. ถ้ามีคนใจดี ทำ d.i.y เรื่องล้างคาร์บู ถึง ตั้งคาร์บู ก่อนก็ดีนะครับ เพราะผมคิดว่า เครื่อง k นี่
    ถ้าทำความสะอาดคาร์บู เป็นประจำ คงจะดีนะครับ ขอบคุณครับ

นี่อะครับ คาร์บู ผม ตั้งยังไง เครื่องก็ยังไม่นิ่ง เห้อเหนื่อยครับ ไม่เจออู่เก่งด้วย ( อ่างทองอะครับ )
    ใครมีที่ไหน แนะนำด้วยครับ

2. chanchao

chanchao New Member Member

25
    0
    0
    เห็นด้วยคับ

เดี๋ยวว่างแล้วเอารูปมาลงพร้อมวิธี:sad::sad::sad:

3. Tum_Angthong

Tum_Angthong New Member Member

12
    1
    0
    ดีใจจนน้ำตาแทบไหลเลยครับ (เห็นกระทู้ ตกไปเรื่อย ๆ ไม่มีคนตอบเลย :cry::cry::cry:)
    ตั้งแต่ผมมี ke 20 คันนี้ ผมยอมรับเลยครับ อมตะรถจริง ๆ ตัวถังแข็งแรง เครื่องยนต์แข็งแกร่ง
    4k (ตระกูล k) ซ่อมน้อยกว่า รถยนต์รุ่นอื่น ๆ ที่ผมใช้มา 4 - 5 คันได้ อะไหล่หาง่าย ขนาดรถ
    30 กว่าปี แล้ว ถ้าเจอช่างเก่ง ๆ ผมว่าใช้ยาว เลยครับ ไม่จุกจิกกวนใจ บางอย่างผมให้น้าผมทำให้ครับ
    แต่พี่แก ติดเมา เลยเหนื่อยใจเลย เอาเข้าอู่ ที่ จรรยาบรรณ น้อยหน่อย ก็กะฟันหัวแตก ซิก ๆ
    สายหัวเทียนรั่วนิดหน่อย ก็จะเอาเป็นพัน ๆ แล้ว(เจอมากะตัว) ขอบคุณนะครับที่เห็นด้วยกับ d.i.y.
    ถ้ามีคนนำทาง เสาร์ - อาทิตย์ เราว่าง ๆ เปิดดู diy ไป ทำไป ผมว่าคงมีความสุขและรัก ke น่าดูเลยครับ รถ ke เครื่อง 4k ช่างเก่า ๆ จะบอกว่า สำหรับ พวกหัดซ่อมรถใหม่ ๆ เพราะซ่อมง่าย
    จะประเดิมด้วยการล้างคาร์บู ผมว่าดีนะครับ เดี๋ยวนี้ น้ำมันแพง ร้านบางร้าน เหนียวเกินเหตุ
    น้ำมันเบนซิน ล้างแล้วจนดำ ยังเอามาล้างให้เรา เห็นมากะตาเลยครับ ทำเองได้ สบายใจกว่า
    และนี่รถคู่ใจผมครับ ke20 4 ประตู 5 เกียร์ อยู่อ่างทองนะครับ ใครจังหวัดใกล้เคียงเข้ามาทักทายกันมั่งนะครับ

4. Tum_Angthong

12
    1
    0
    ทะเบียน กทม แต่ตอนนี้ใช้อยู่ อ่างทองครับ
    มาดูภายในกันบ้าง (เก่าโครต) 555

ไฟกลม (เดินสายไฟ ทำเองเลยครับ) ภูมิใจนิด ๆ :cool:

เครื่องเสียง sony cd + power ใต้เบาะ ติดตั้งเองครับ ซื้อต่อเพื่อนมา :D
    + pre

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้