ถามหน่อยครับ?ป้ายทะเบียน xy-0000 มันมีจริงๆด้วยหรอ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย dramaangle, 3 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dramaangle

dramaangle New Member Member

57
    3
    0
    เคยเห็นมีทีนึงตอนนั้น เป็นรูปภาพ ใน เวบ นี่ละครับ เค้าลงขาย civic 3 ประตู

ตอนนั้นคิดว่าภาพตัดต่อ

แต่วันนี้เห็นหลังแคมรี่ ของจริงเลย ไม่รู้ตาฝาด ฤ ป่าว

ใครรู้บ้าง?

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณคุณ FFw สำหรับความรู้ครับ

เรื่องของเรื่องคือ กำลังส่งแฟนไปทำงานที่ป้ายรถเมล์ เห็นแคมรี่สีขาวกำลังรอกลับรถอยู่นะครับ

แต่ไม่ทันได้มองด้านหน้านะครับ เพราะตอนแรกไม่ได้ใส่ใจเลย พอส่งแฟนขึ้นรถเสร็จ กำลังจะสตาร์ทรถกลับ ตอนนั้นแคมรี่เค้ากลับรถไปแล้วเหลือบไปเห็นป้ายด้านหลัง เป็น xy-0000 เป็นตัวเลข 0000 เลยครับ อักษรด้านหน้าไม่ทันสังเกตุ เพราะอยู่ฝั่งตรงข้ามแล้วก็เราก็กำลังมองด้านขวาเตรียมจะออกถนน [ขับมอไซคครับ]

ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นป้ายปลอมครับ ตอนแรก แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจเรื่องพวกนี้เท่าไร เลยมาถามดู
    เผื่อมันมีจริงๆผมว่า เพราะพึ่งจะเคยเห็นเหมือนกัน

อย่าซีเรียสครับ ถามเป็นความรู้เฉยๆ_ ^^"

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
    _/\_

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2009
  2. กูอ้วน

กูอ้วน New Member Member

51
    4
    0
    ไม่น่านะ เลขตัวแรกน่าจะเริ่มจาก xy 1

3. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    อยากเห็นคับ...ไม่มีรูปถ่ายให้ดูหรอคับ

4. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ผมก็ว่าไม่น่ามีนะ ถ้าเป็นป้ายถูกต้อง

รอคนที่รู้มาตอบดีกว่า

5. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,436
    190
    0
    ยังไม่เคยเห็นเลย อยากเห็นเหมือนกัน

6. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,124
    27
    48
    สงสัยป้ายปลอม

7. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    ป้ายแท้ๆขนส่งครับ มีแน่นอน เพราะรุ่นพี่ผมก็ใช้อยู่ ทะเบียนจะเป็นภาษาอังกฤษ อย่างเช่น 1A สำหรับทะเบียนเดิมที่เป็นรุ่นเก่าที่มีตัวเลขนำหน้าตัวอักษร และ AA สำหรับทะเบียนเดิมที่เป็นรุ่นใหม่ที่เป็นตัวอักษร 2 ตัวติดกันครับ โดยจะไม่มีจังหวัดระบุ แต่จะเป็นระบุ Thailand แทนครับ

การข้อป้ายแบบนี้ต้องทำ"พาสสปอร์ต"สำหรับรถครับเพื่อข้ามแดนไปยังประเทศในอาเซี่ยนอย่างเช่น ลาว มาเลเซีย เขมร พม่า ครับ เป็นข้อตกลงระหว่างอาเซี่ยนด้วยกันเพื่อให้ยานพาหนะสามารถเดินทางถึงกันโดยสะดวกมากขึ้นครับครับ

ถ้าใครอยู่แถวหนองคายหรือจังหวัดที่ติดชายแดนลาว ลองสังเกตุรถของโรงแรมดูครับ ทะเบียนจะเป็นแบบนี้ทั้งนั้น

ตำรวจบางคนเองยังไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลย ทั้งๆที่ทางขนส่งก็ได้ทำหนังสือแจ้งไปยังโรงพักต่างๆแล้ว รุ่นพี่ผมที่ใช้ป้ายแบบนี้เคยโดนตำรวจเรียกด้วย แจกข้อหาป้ายทะเบียนปลอมซะงั้น แต่ก็ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ ป้ายก็มีตรา ขส. และทางขนส่งเค้ามีหนังสือเอาไว้ให้ติดรถด้วยครับป้องกันตำรวจไม่รู้เรื่องกับทางราชการของต่างประเทศเรียกดูครับ

8. Denn

Denn New Member Moderator

9,720
    820
    0

ขอบคุณครับ ความรู้ :D

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    มีด้วยหรอ ปลอมป่าว

10. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0

ไม่เป็นไรยังมีข้อหาอื่นให้เขียนอีก :D:D:D:D

11. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,060
    164
    63
    0000 เนี่ยนะ

เลขสารบบทะเบียน มันจะนับ 0 หรอครับ

ไม่แน่ใจ แต่ผมว่าไม่น่าใช่นะ

12. JZA760

JZA760 New Member VIP

413
    100
    0
    ไม่เคยเห็นนะ

13. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ป้ายทะเบียนสากลเคยเห็นครับ แต่ป้ายทะเบียนสากล ที่เป็นเลข 0000 ไม่เคยเห็นครับ และคิดว่าไม่น่าจะมี เพราะเขานับจาก 1 ครับ เป็นผมจะคิดก่อนเลยว่าป้ายปลอม เว้นแต่จะมีหลักฐานจากกรมขนส่งมาแสดง ไม่งั้นยังไงก็ไม่เชื่อ

14. FFw

676
    8
    0
    ข้อหาไรฟละนังต้น ข้อหาเจ้าพนักงานหล่อเกินไปเหรอ 55555:D:D:D

15. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    555 จริงครับพี่ หัวมันครีเอทคิดข้อหาได้ทุกรูปแบบ

16. FFw

676
    8
    0
    เจ้าของกระทู้คงเปรียบเทียบมังครับ 0000 ที่ว่าอาจจะหมายถึงตัวเลขหลักต่างๆหนะครับ

อาจจะเป็น xy 1234 อะไรประมาณนี้มังครับ

17. Peachey

Peachey New Member Member

386
    29
    0
    ผมว่า จขกท หมายความว่า xy คือ ชอ กจ ประมานนี้ มากก่า ส่วน0000 นั้นหละที่เค้าถามว่ามีด้วยหรือ

18. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,060
    164
    63
    ผมก็เข้าใจอย่างท่าน Peachey ถามนะครับ

ว่า จขกท. น่าจะถามถึงเลข

ไม่น่าจะเป็นอักษรครับ :D

19. FFw

676
    8
    0
    งั้นเดี๋ยวรอเจ้าของกระทู้มาแถลงไขครับ

20. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,467
    41
    48
    เป็นความรู้..

21. 3 door คันที่ลงขาย ผมใช้ photoshop ตัดต่อ เอาครับ

ส่วนป้าย 0000 ไม่น่าจะมีจริงนะ ใครเค้าจะนับจาก 0 กัน

22. dramaangle

dramaangle New Member Member

57
    3
    0
    ขอบคุณคุณ FFw สำหรับความรู้ครับ

เรื่องของเรื่องคือ กำลังส่งแฟนไปทำงานที่ป้ายรถเมล์ เห็นแคมรี่สีขาวกำลังรอกลับรถอยู่นะครับ

แต่ไม่ทันได้มองด้านหน้านะครับ เพราะตอนแรกไม่ได้ใส่ใจเลย พอส่งแฟนขึ้นรถเสร็จ กำลังจะสตาร์ทรถกลับ ตอนนั้นแคมรี่เค้ากลับรถไปแล้วเหลือบไปเห็นป้ายด้านหลัง เป็น xy-0000 เป็นตัวเลข 0000 เลยครับ อักษรด้านหน้าไม่ทันสังเกตุ เพราะอยู่ฝั่งตรงข้ามแล้วก็เราก็กำลังมองด้านขวาเตรียมจะออกถนน [ขับมอไซคครับ]

ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นป้ายปลอมครับ ตอนแรก แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจเรื่องพวกนี้เท่าไร เลยมาถามดู
    เผื่อมันมีจริงๆผมว่า เพราะพึ่งจะเคยเห็นเหมือนกัน

อย่าซีเรียสครับ ถามเป็นความรู้เฉยๆ_ ^^"

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
    _/\_

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  23. Takata

Takata New Member Member

1,729
    56
    0
    ผมก็ว่าไม่น่าจะมีนะครับ xy-0000 ไม่งั้นน่าจะต้องเห็นบนถนนกันบ่อยๆแล้วล่ะครับ เพราะมันสามารถมีได้ในหลายหมวด ทั้งป้ายขาวและป้ายประมูล :D

24. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,540
    32
    0
    เข้ามาดูของแปลก

25. FFw

676
    8
    0
    ถ้าเลข 0000 คงป้ายปลอมอะครับ แฮะๆ

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  26. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ความรู้กันไป

27. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    อีลำแดงขยันตอบจัง ว่างมากพาแม่บ้านไปเที่ยวกันดีกว่า หนึ่งบอกว่าอยากฟังอีโจ้เล่าเรื่องอีก คราวที่แล้วอาสัยขำอย่างเดียว เดี๋ยวงวดนี้มีแก้ตัว อิ อิ

28. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ถ้าเป็นป้ายสากล หรือป้ายรถฑูต ก็ไม่มีข้อมูลครับ

แต่ถ้าเป็นป้ายภาษาไทยนะครับ ฟันธงเลยครับว่า ปลอมชัวร์...... เช่น กข 0000 กรุงเทพมหานคร เป็นต้น ปลอมแบบโดดเด่นมาก คนทำนี่ใจถึงจริงๆ

เพราะเคยฟังรายการหนึ่งจากทางขนส่ง ผอ.ขนส่งเค้าบอกว่า ป้ายรุ่นใหม่ของไทยนั้น ที่นำหน้าด้วยตัวอักษร 2 หลัก แล้วตามด้วยตัวเลข จะไม่มีเลขศูนย์ (0) เพราะคนไทยไม่นิยมเลขศูนย์ มักขอหลีกเลี่ยงป้ายทะเบียนที่มีเลขศูนย์ประกอบอยู่ ทำให้ทางขนส่งยุ่งยากมาก เลยตัดออกไป ยกเลิกการใช้ไปนานแล้ว

เลขทะเบียนเลขตัวเดียวหรือสองตัว สามตัว จะเป็นดังนี้

กข 1 กรุงเทพมหานคร
    กข 12 กรุงเทพมหานคร
    กข 123 กรุงเทพมหานคร

เป็นต้น

29. crub_666

crub_666 Member Member

60
    0
    6
    อยากเห็นบ้าง

30. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,123
    19
    0
    0000 น่าจะปลอมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้