ถามหน่อยครับ?ป้ายทะเบียน xy-0000 มันมีจริงๆด้วยหรอ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย dramaangle, 3 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dramaangle

dramaangle New Member Member

57
    3
    0
    เคยเห็นมีทีนึงตอนนั้น เป็นรูปภาพ ใน เวบ นี่ละครับ เค้าลงขาย civic 3 ประตู

ตอนนั้นคิดว่าภาพตัดต่อ

แต่วันนี้เห็นหลังแคมรี่ ของจริงเลย ไม่รู้ตาฝาด ฤ ป่าว

ใครรู้บ้าง?

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณคุณ FFw สำหรับความรู้ครับ

เรื่องของเรื่องคือ กำลังส่งแฟนไปทำงานที่ป้ายรถเมล์ เห็นแคมรี่สีขาวกำลังรอกลับรถอยู่นะครับ

แต่ไม่ทันได้มองด้านหน้านะครับ เพราะตอนแรกไม่ได้ใส่ใจเลย พอส่งแฟนขึ้นรถเสร็จ กำลังจะสตาร์ทรถกลับ ตอนนั้นแคมรี่เค้ากลับรถไปแล้วเหลือบไปเห็นป้ายด้านหลัง เป็น xy-0000 เป็นตัวเลข 0000 เลยครับ อักษรด้านหน้าไม่ทันสังเกตุ เพราะอยู่ฝั่งตรงข้ามแล้วก็เราก็กำลังมองด้านขวาเตรียมจะออกถนน [ขับมอไซคครับ]

ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นป้ายปลอมครับ ตอนแรก แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจเรื่องพวกนี้เท่าไร เลยมาถามดู
    เผื่อมันมีจริงๆผมว่า เพราะพึ่งจะเคยเห็นเหมือนกัน

อย่าซีเรียสครับ ถามเป็นความรู้เฉยๆ_ ^^"

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
    _/\_

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2009
  2. กูอ้วน

กูอ้วน New Member Member

51
    4
    0
    ไม่น่านะ เลขตัวแรกน่าจะเริ่มจาก xy 1

3. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    อยากเห็นคับ...ไม่มีรูปถ่ายให้ดูหรอคับ

4. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ผมก็ว่าไม่น่ามีนะ ถ้าเป็นป้ายถูกต้อง

รอคนที่รู้มาตอบดีกว่า

5. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ยังไม่เคยเห็นเลย อยากเห็นเหมือนกัน

6. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    สงสัยป้ายปลอม

7. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    ป้ายแท้ๆขนส่งครับ มีแน่นอน เพราะรุ่นพี่ผมก็ใช้อยู่ ทะเบียนจะเป็นภาษาอังกฤษ อย่างเช่น 1A สำหรับทะเบียนเดิมที่เป็นรุ่นเก่าที่มีตัวเลขนำหน้าตัวอักษร และ AA สำหรับทะเบียนเดิมที่เป็นรุ่นใหม่ที่เป็นตัวอักษร 2 ตัวติดกันครับ โดยจะไม่มีจังหวัดระบุ แต่จะเป็นระบุ Thailand แทนครับ

การข้อป้ายแบบนี้ต้องทำ"พาสสปอร์ต"สำหรับรถครับเพื่อข้ามแดนไปยังประเทศในอาเซี่ยนอย่างเช่น ลาว มาเลเซีย เขมร พม่า ครับ เป็นข้อตกลงระหว่างอาเซี่ยนด้วยกันเพื่อให้ยานพาหนะสามารถเดินทางถึงกันโดยสะดวกมากขึ้นครับครับ

ถ้าใครอยู่แถวหนองคายหรือจังหวัดที่ติดชายแดนลาว ลองสังเกตุรถของโรงแรมดูครับ ทะเบียนจะเป็นแบบนี้ทั้งนั้น

ตำรวจบางคนเองยังไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลย ทั้งๆที่ทางขนส่งก็ได้ทำหนังสือแจ้งไปยังโรงพักต่างๆแล้ว รุ่นพี่ผมที่ใช้ป้ายแบบนี้เคยโดนตำรวจเรียกด้วย แจกข้อหาป้ายทะเบียนปลอมซะงั้น แต่ก็ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ ป้ายก็มีตรา ขส. และทางขนส่งเค้ามีหนังสือเอาไว้ให้ติดรถด้วยครับป้องกันตำรวจไม่รู้เรื่องกับทางราชการของต่างประเทศเรียกดูครับ

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113

ขอบคุณครับ ความรู้ :D

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    มีด้วยหรอ ปลอมป่าว

10. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0

ไม่เป็นไรยังมีข้อหาอื่นให้เขียนอีก :D:D:D:D

11. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    0000 เนี่ยนะ

เลขสารบบทะเบียน มันจะนับ 0 หรอครับ

ไม่แน่ใจ แต่ผมว่าไม่น่าใช่นะ

12. JZA760

JZA760 New Member VIP

413
    100
    0
    ไม่เคยเห็นนะ

13. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ป้ายทะเบียนสากลเคยเห็นครับ แต่ป้ายทะเบียนสากล ที่เป็นเลข 0000 ไม่เคยเห็นครับ และคิดว่าไม่น่าจะมี เพราะเขานับจาก 1 ครับ เป็นผมจะคิดก่อนเลยว่าป้ายปลอม เว้นแต่จะมีหลักฐานจากกรมขนส่งมาแสดง ไม่งั้นยังไงก็ไม่เชื่อ

14. FFw

676
    8
    0
    ข้อหาไรฟละนังต้น ข้อหาเจ้าพนักงานหล่อเกินไปเหรอ 55555:D:D:D

15. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    555 จริงครับพี่ หัวมันครีเอทคิดข้อหาได้ทุกรูปแบบ

16. FFw

676
    8
    0
    เจ้าของกระทู้คงเปรียบเทียบมังครับ 0000 ที่ว่าอาจจะหมายถึงตัวเลขหลักต่างๆหนะครับ

อาจจะเป็น xy 1234 อะไรประมาณนี้มังครับ

17. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ผมว่า จขกท หมายความว่า xy คือ ชอ กจ ประมานนี้ มากก่า ส่วน0000 นั้นหละที่เค้าถามว่ามีด้วยหรือ

18. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ผมก็เข้าใจอย่างท่าน Peachey ถามนะครับ

ว่า จขกท. น่าจะถามถึงเลข

ไม่น่าจะเป็นอักษรครับ :D

19. FFw

676
    8
    0
    งั้นเดี๋ยวรอเจ้าของกระทู้มาแถลงไขครับ

20. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    เป็นความรู้..

21. 3 door คันที่ลงขาย ผมใช้ photoshop ตัดต่อ เอาครับ

ส่วนป้าย 0000 ไม่น่าจะมีจริงนะ ใครเค้าจะนับจาก 0 กัน

22. dramaangle

dramaangle New Member Member

57
    3
    0
    ขอบคุณคุณ FFw สำหรับความรู้ครับ

เรื่องของเรื่องคือ กำลังส่งแฟนไปทำงานที่ป้ายรถเมล์ เห็นแคมรี่สีขาวกำลังรอกลับรถอยู่นะครับ

แต่ไม่ทันได้มองด้านหน้านะครับ เพราะตอนแรกไม่ได้ใส่ใจเลย พอส่งแฟนขึ้นรถเสร็จ กำลังจะสตาร์ทรถกลับ ตอนนั้นแคมรี่เค้ากลับรถไปแล้วเหลือบไปเห็นป้ายด้านหลัง เป็น xy-0000 เป็นตัวเลข 0000 เลยครับ อักษรด้านหน้าไม่ทันสังเกตุ เพราะอยู่ฝั่งตรงข้ามแล้วก็เราก็กำลังมองด้านขวาเตรียมจะออกถนน [ขับมอไซคครับ]

ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นป้ายปลอมครับ ตอนแรก แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจเรื่องพวกนี้เท่าไร เลยมาถามดู
    เผื่อมันมีจริงๆผมว่า เพราะพึ่งจะเคยเห็นเหมือนกัน

อย่าซีเรียสครับ ถามเป็นความรู้เฉยๆ_ ^^"

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
    _/\_

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  23. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผมก็ว่าไม่น่าจะมีนะครับ xy-0000 ไม่งั้นน่าจะต้องเห็นบนถนนกันบ่อยๆแล้วล่ะครับ เพราะมันสามารถมีได้ในหลายหมวด ทั้งป้ายขาวและป้ายประมูล :D

24. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    เข้ามาดูของแปลก

25. FFw

676
    8
    0
    ถ้าเลข 0000 คงป้ายปลอมอะครับ แฮะๆ

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  26. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ความรู้กันไป

27. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    อีลำแดงขยันตอบจัง ว่างมากพาแม่บ้านไปเที่ยวกันดีกว่า หนึ่งบอกว่าอยากฟังอีโจ้เล่าเรื่องอีก คราวที่แล้วอาสัยขำอย่างเดียว เดี๋ยวงวดนี้มีแก้ตัว อิ อิ

28. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ถ้าเป็นป้ายสากล หรือป้ายรถฑูต ก็ไม่มีข้อมูลครับ

แต่ถ้าเป็นป้ายภาษาไทยนะครับ ฟันธงเลยครับว่า ปลอมชัวร์...... เช่น กข 0000 กรุงเทพมหานคร เป็นต้น ปลอมแบบโดดเด่นมาก คนทำนี่ใจถึงจริงๆ

เพราะเคยฟังรายการหนึ่งจากทางขนส่ง ผอ.ขนส่งเค้าบอกว่า ป้ายรุ่นใหม่ของไทยนั้น ที่นำหน้าด้วยตัวอักษร 2 หลัก แล้วตามด้วยตัวเลข จะไม่มีเลขศูนย์ (0) เพราะคนไทยไม่นิยมเลขศูนย์ มักขอหลีกเลี่ยงป้ายทะเบียนที่มีเลขศูนย์ประกอบอยู่ ทำให้ทางขนส่งยุ่งยากมาก เลยตัดออกไป ยกเลิกการใช้ไปนานแล้ว

เลขทะเบียนเลขตัวเดียวหรือสองตัว สามตัว จะเป็นดังนี้

กข 1 กรุงเทพมหานคร
    กข 12 กรุงเทพมหานคร
    กข 123 กรุงเทพมหานคร

เป็นต้น

29. crub_666

crub_666 Member Member

60
    0
    6
    อยากเห็นบ้าง

30. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    0000 น่าจะปลอมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้