ภาพล่าสุดของสนามแก่งกระจานใกล้ชิดโค้งต่อโค้งจากทาง RacingWeb

การสนทนาใน 'Circuit Racing' เริ่มโดย Emporio, 3 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ต้องขออนุญาตเจ้าของสถานที่ด้วยเพราะไม่ได้ติดต่อโดยตรง
    เนื่องจากว่าตอนแรกนึกว่าจะไปเจอพี่บังที่นั่นแต่วันนั้นพี่บังไม่ได้ไป
    ส่วนพี่เก่งคืนวันเสาร์เลิกงานแข่งที่เทพนครดึกมากๆครับเลยไม่ได้ไปด้วย

ไปมาเมื่อวันอาทิตย์ครับ ฝนตกแต่เช้าเลย เซ็งนิดๆอากาศปิดฟ้าไม่ค่อยสวยเท่าไหร่
    การไปครั้งนี้เป็นการสนธิกำลังผสมระหว่าง
    ผมและน้องแพน Vividchy ไปในนาม RacingWeb
    สมาชิก ProtonClub ร่วมสังเกตุการณ์พร้อมเอื้อเฟื้อรถประหยัดน้ำมันในการเดินทาง
    และพี่หนุ่ม JZGE ร่วมเดินทางไปสังเกตุการณ์ให้กับ MotorTrack

ไปถึงได้รับการต้อนรับข้อมูลและการต้อนรับอย่างดีจากเจ้าหน้าที่ผู้ดูแลการก่อสร้าง
    ผมถามชื่อมาแล้วแต่ลืมชื่อ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย :p
    หลังจากติดต่อแนะนำตัวและขอเข้าพื้นที่เรียบร้อยจึงค่อยๆวนรถดูรายละเอียดของสนาม

ปล.รูปที่ถ่ายมาผมวนรถในลักษณะย้อนศรของทางวิ่งนะครับ
    รูปที่ถ่ายมาจึงเป็นลักษณะถ่ายย้อนศรกับทางวิ่งจริงๆซะส่วนมาก
    แต่จะโพสเรียงตามตำแหน่งการวิ่งจริงๆจากจุด Start
    สามารถดูตำแหน่งและทิศทางการถ่ายรูปได้ลูกศรสีแดงจากแผนที่ข้างๆ
    แผนที่บางโค้งไม่ตรงกับโค้งที่สร้างจริงๆนะครับ คาดว่าคงมีการเปลี่ยนแปลงภายหลังเพื่อความเหมาะสม

มาเริ่มดูกันที่อาคารในส่วนของพิทเลน คาดว่าเป็นอาคารห้องคอนโทรล
    หรือไม่ก็เป็นพิทสำหรับทีมแข่งต่างๆที่ร่วมการแข่งขัน

ทางตรงในช่วงจุด Start เป็นช่วงที่ได้แนวระนาบขนานกับพื้นโลกที่เดียวของสนาม

ถ้าออกจากพิทเลนมาก็อยู่ในช่วงสุดทางตรงช่วงจุด Start พอดีแล้วเจอ S ลงเขาแรกเลย

ผ่าน S ลงเขาแรกมาก็จะขึ้นเขาแล้วผ่าน S ที่รัศมีกว้างที่สุดในสนาม
    น่าจะเป็น S ที่ปราณีที่สุดในสนาม (ตามความรู้สึกผมนะ)

ช่วง S ที่ต่อเนื่องจากเมื่อกี้ ซึ่งผมจำไม่ได้ว่าต่อเนื่องกันมาแบบไหน
    แต่นี่น่าจะเป็นช่วงนึงที่ไม่เหมือนกับแผนที่สนามที่ออกแบบไว้

โค้งขวาขึ้นเนิน มีร่องรอยการถูกทดสอบสนามโดยรถแข่งพอสมควร

โค้งยาวด้านในช่วงบนเนินก่อนลงไปสู่ซิกแซกลงเขาหรรษา

ลงเขาหรรษาแค่ไหนลองดูแล้วกัน เป็นช่วงลงเขาผ่าน 3 โค้งหนักๆรัศมีแคบๆ

หลังซิกแซก 3 โค้งก็ลงสุดมาที่โค้ง U-Turn ก่อนกลับขึ้นเขาไปทาง(เกือบ)ตรงยาวๆ

ทางตรงขึ้นเขาที่ค่อนข้างยาว
    ถ้าเมื่อไหร่มีการวิ่งแบบรีเวอร์ส ตรงนี้จะน่ากลัวที่สุด เพราะความเร็วน่าจะสูงมากๆ

โค้งกว้างๆจุดที่สูงที่สุดของสนามฝั่งนี้ แถวๆนี้เห็นว่าจะมีแสตนคนดู
    ซึ่งสามารถเห็นสนามได้ทั้งสนาม จนผมสงสัยเหมือนกันว่า
    โค้งฝั่งนี้กับโค้งฝั่งโน้น ฝั่งไหนสูงกว่าระดับน้ำทะเลมากกว่ากัน :D

คนงานกำลังล้างทำความสะอาดแทร็ค

ยืนหันหลังนี่หล่อที่สุดแล้วสำหรับพี่หนุ่ม

หลายๆคนอาจสงสัยว่าถ้าผมรู้ว่าโค้งด้านไหนสูงกว่ากันแล้วจะเป็นยังไงต่อ
    ถ้าคุณรู้ความหมายระหว่างรากถั่วงอกที่งอกบนสำลีเปียกกับรากถั่วงอกที่งอกบนดิน
    มันมีความหมายลึกซึ้งต่างกันยังไง คุณจะเข้าใจ.... :sad:

หัว ก.ไก่ ลงเขาที่ต้องระวังอีกจุดนึง
    ผมจำได้ว่าก่อนถึงหัว ก.ไก่ นี้จะเป็นมุมอับด้วยเนินบนทางโค้งยาวๆ
    (เหมือนช่วงผ่าน 100R พีระมาแล้วขึ้นเนินก่อนเข้า S1 ที่พีระ)
    นั่นคือเนินจะบังหัว ก.ไก่ มิดเลย ต้องอาศัยความเคยชินกับสนามมากๆ
    จึงจะสามารถเข้าไลน์ลงไปที่หัว ก.ไก่ ได้ที่ความเร็วสูง
    ถ้าเซ้นส์ของผมไม่ผิดพลาด ไลน์ที่ดีที่สุด ณ ตอนที่ยังโดนเนินบังอยู่นั้น
    ก็ไม่ใช่ต้องชิดขวาสุดไว้ก่อนซะด้วยสิ

(ช่วง ก.ไก่ เป็นอีกช่วงที่ไม่เหมือนกับในแผนที่สนาม คงมาแก้แบบกันทีหลังเพื่อเพิ่มความสนุกในการแข่งขัน)

หลังจากนั้นก็ลงเขายาวๆจนขึ้นเขาอีกทีในช่วงเจอ S ขึ้นเขา

Sขึ้นเขาที่ต่อเนื่องกัน โดยคนงานกำลังตั้งแนวเพื่อการหล่อแบบสร้างแบงค์ของโค้ง S ขึ้นเขา

โค้งบนเนินเขาโค้งสุดท้ายก่อนลงไปที่จุด Start
    นี่เป็นโค้งที่อยู่สูงที่สุดของอีกฝั่ง สนามนี้จึงเป็นสนามที่ตรงกลางเป็นแอ่ง
    ไม่ว่าอยู่ฝั่งไหนก็จะเห็นสนามได้ทั้งสนามเลย

รูปหมดเพียงเท่านี้นะครับ หลังจากนั้นผมได้แจ้งขอลองวิ่งด้วยความเร็วที่ไม่สูงมากนัก
    ทางผู้ดูแลการก่อสร้างให้วิ่งได้โดยต้องระวังเครื่องจักรและคนงานที่กำลังทำงาน
    ซึ่งตัวรถ และจำนวนผู้โดยสารไม่ได้เอื้อให้ขับเร็วอยู่แล้ว จึงใช้ความเร็วที่พอเหมาะ
    และชลอๆตอนผ่านเครื่องจักรและคนงาน

วิ่งไป 2 รอบความรู้สึกผมคือ เป็นสนามที่คงใช้เกียร์กันมือเป็นลิงแน่ๆ
    แต่วิ่งครบรอบใหญ่ก็มีความรู้สึกว่าไม่ยาวซักเท่าไหร่
    อาจเป็นเพราะความตื่นเต้นที่ได้เจอไลน์ใหม่ๆของสนาม
    เลยมัวแต่สนุกกับมันจนรู้สึกว่าครบรอบมันสั้นจังหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ

มีหลายๆคนที่กลัวว่าสนามจะไม่สามารถใช้แข่งรายการใหญ่ๆอย่าง SuperCar ได้
    เพราะแทร็คแคบไปหน่อย แต่ไม่รู้นะ ความรู้สึกผมคือ ปิดหาดที่บางแสน
    ก็มีหลายๆช่วงที่ความกว้างแทร็คก็ไม่ได้กว้างไปกว่านี้ซักเท่าไหร่
    ทั้งนี้คงอยู่ที่คณะกรรมการจัดการแข่งขันของแต่ละรายการตัดสินใจกันนั่นแหละครับ

ขอขอบคุณพี่ที่ดูแลงานก่อสร้างทั้ง 2 คนในรูปนี้ด้วย
    ได้รับข้อมูลมากมายจากพี่ 2 คนนี้ ขออภัยด้วยที่ผมจำชื่อไม่ได้ครับ

ปล. ขออภัยด้วยหากข้อมูลใดๆที่ผมพิมพ์ไว้ผิดพลาด
    การให้ความเห็นเกี่ยวกับไลน์ต่างๆในสนามเป็นความคิดเห็นส่วนตัวไม่เกี่ยวข้องกับ RacingWeb
    ซึ่งความเห็นส่วนตัวอาจจะมีถูกบ้าง ผิดบ้าง จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม
    สุดท้ายนี้ ผมหลงรักสนามแห่งนี้นะครับ สมบูรณ์เมื่อไหร่คงเที่ยวแก่งกระจานกันปีละหลายๆครั้งแน่

INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    สวยมาก

3. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    อ่อลืมเรื่อง ความหมายระหว่างรากถั่วงอกที่งอกบนสำลีเปียกกับรากถั่วงอกที่งอกบนดิน
    มันมีความหมายลึกซึ้งต่างกันยังไงนั้น ....

คำตอบคือ กูก็ไม่รู้เหมือนกันครับพี่น้อง :cry:

นั่นคือ ไม่ว่าสนามฝั่งไหนจะสูงกว่ากัน ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะอยากรู้ไปทำไม :D

ขอบพระคุณที่อ่านมาจนจบนะครับ

อ่อ ลืมเล่าไปอีกเรื่อง คือเลยสนามไปหน่อยเดียวที่พักเชิงธรรมชาติเพียบเลย
    ทั้งริมน้ำริมเขื่อนแก่งกระจานเต็มไปหมด ราคาไม่แพงมาก
    ก่อนกลับผมได้ไปนั่งกินข้าวริมน้ำ บรรยากาศดีๆ ลงเล่นน้ำได้ด้วย
    ถือเป็นการไปสนามและได้เที่ยวพักผ่อนสบายๆไปในตัว

ทำเลสภาพแวดล้อมของสนามจึงน่าไปเป็นอย่างยิ่ง

ไปชมวิวเหนือเขื่อน เจอเสี้ยนตำที่หน้าอก

ขับรถชมรอบๆสันเขื่อนซึ่งมีหลายสันเหลือเกิน

กินข้าวริมแม่น้ำ โดดน้ำเล่นได้ เหนื่อยมาทั้งวัน นั่งเล่นที่นี่สดชื่นหายเหนื่อยเลย

(ขออีก ปล. แล้วกันนะ) ปล. ขอบคุณสมาชิก ProtonClub หลายเลข 13
    ที่เอื้อเฟื้อพาหนะประหยัดน้ำมันในการไปเซอร์เวย์ครั้งนี้ ความเร็ว 120 - 140 ตลอดทาง
    ยังกินน้ำมัน 17 โล/ลิตรได้ กินค่าน้ำมันถูกว่ารถผมใช้แก๊สอีก 555
    อ่อ ระยะทางไปกลับกรุงเทพ - สนาม - กรุงเทพ 400 กิโลโดยประมาณนะครับ

แก้ไขล่าสุด: 3 มีนาคม 2009
  4. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ขอบคุณครับ

5. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    สวยทั้งสนาม และ บรรยากาศ หลังจากแข่งขัน ก้อน่าเที่ยวมาก :)

6. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ไลน์ท่าทางหาจุดแซงยากมาก ไม่ค่อยมีโค้งหักศอก หรือ hairpin เลย

โค้ง S เยอะมาก สงสัยปีนแบงค์กันแม๊กกระจายแน่ อิๆๆๆ

7. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    เหนแค่นี้ก็สวยงามแล้ว

เสร็จจริง คงอะลังการจิงๆ

อยากเหนของจิงจัง อิอิ

ขอบคุณพี่ Emporio ที่นำรูปมาให้ชมค่ะ

8. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอบคุณคับ....สวยมากๆๆคับ

9. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0

ออกจากพิท , จุดสตาร์ท ยังกะเล่นรถไฟเหาะเลย

10. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    โอว ต้องไปอ่ะ

11. JZGE

JZGE New Member VIP

855
    57
    0
    เค้ามีแต่...ขำกลิ้งลิงกับหมา.......

แต่ทริปนี้......กรูเกลียดจริงๆ......ลิงกะหมา

ป.ล.ดูความมุ่งมั่นของเค้ากว่าจะได้รูปมาแต่ล่ะรูป

แก้ไขล่าสุด: 3 มีนาคม 2009
  12. JZGE

855
    57
    0
    มาดูกล้องผมมั่งนะ..ไม่กี่รูปหรอกครับ

13. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ขอบคุณครับบบบบบ

14. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ขอบคุณครับสนามสวยมากครับ

15. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    ขอบคุณครับ สนามสวยงามมากๆ .......

16. CassyBank

CassyBank Member Privilege

42
    33
    18
    ขอบคุณสำหรับภาพ และบรรยากาศสวยๆ เป็นสนามที่ดูดีมากๆเลย

ปล. ไอ้ปอ เดี๋ยวนี้ถ่าย+แต่งสีรูปสวยขึ้นเยอะเลย

:D:D:D

17. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    สนามสวยจัง

ห่างจากตัวเขื่อนเยอะไหมนะเมื่อตอนปีใหม่ไปมาแต่หาสนามไม่เจออ่ะ

18. JZA760

JZA760 New Member VIP

413
    100
    0
    ภาพสวย วิวสนามก็สวย

19. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    อยู่ที่สนามไหน อ.อะไร จังหวัดอะไร ยังไงผมอยากไปดูด้วย

20. หน่อง_OSAMA

หน่อง_OSAMA New Member Moderator

2,849
    8
    0
    ถ่ายรูปได้สวยครับ....บรรยายไปด้วยเหมือนขับไปเองเลย......อิอิ

21. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    เป็นอีก 1 สนามที่สวยงามมากๆ และน่าแข่งครับ

22. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    1 รอบสนาม
    ใช้ระยะทางเท่ารัยคับ ?

23. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    แจ่มไปเลยครับ แตดูท่าทางน่าจะร้อนตับแตกนะเนี่ย

24. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอบคุณมากครับ ได้ทั้ง ภาพ บรรยากาศ อารมณ์ และข้อมูลของสนามรวมไปถึงที่พักรอบๆของสนามด้วย :D

25. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    โค้งดูเยอะจังเลย :D

26. JZGE

855
    57
    0
    เขื่อนใกล้ๆกันกับสนามเลยครับผม........ถ้าจะไปสนามให้มุ่งหน้าไปร.พ. แก่งกระจาน

ถ้าเจอ ร.พ. ก็ต้องเจอสนามครับ

27. JZGE

855
    57
    0
    ถ้าจำไม้ผิด 2.7 หรือ 2.8 นี่แล่ะครับ ผิดยังไงขออภัยด้วยครับ

28. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    น่าไปมาก ๆ เลยครับ :)

29. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ระบบระบายน้ำน่าจะดีนะ

กลัวน้ำท่วม

30. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    เสร็จแล้วคงจะสวยน่าชม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้