รถที่มี ABS ถ้าเปลี่ยนเบรค เป็นของพวก Skyline ABS จะใช้ได้ไหม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 2 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    รถที่มี ABS ถ้าเปลี่ยนเบรค เป็นของพวก Skyline ABS จะใช้ได้ไหม
    ถ้าใช้ไม่ได้ จะมีวิธีไหนที่จะทำให้ใช้ได้
    แล้วจะดีกว่าของเดิมหรือเปล่า
    แล้วถ้าABS ใช้ได้ มันจะดีเหมือนของเดิมหรือเปล่าครับ เ
    ปล. รถเดิม โรงงานนะครับ
    ขอบคุณครับ

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ใช้ได้ครับ เบรคก็ต้องดีกว่าเดิมสิครับ เพราะคาลิปเปอร์+จานมันใหญ่ขึ้น

3. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    น่าจะใช้ได้นะ ถ้ามีเซนเซอร์ครบๆ

4. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ เบรคดีขึ้นกว่าเดิมครับ แต่รถขับหน้าแปลงเบรคใหญ่มันจะเป็นภาระระบบส่งกำลัง อ่ะครับ พวงมาลัยหนักขึ้นนิดแต่ไม่มากเหมือนๆกับใส่ล้อใหญ่ๆอ่ะครับ
    ของผมเอาของRX-7มาใส่อ่ะ ขับหน้าเหมือนกันครับ

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ใช้ได้ครับเซ็นเซอรืยังอยู่เหมือนเดิม

6. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    skyline r34 35 เค้าก้อยังใส่พวก endless เบรมโบ้เลย...

7. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อิ.......อิ จานเบรค กับ ชุด ABS มันอยู่คนล่ะส่วนกันอ่ะครับ

ฉะนั้น แปลงเบรคยี่ห้อใดก้อตาม ABS ต้องทำงานปกติครับ :D:D:D:D

8. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ส่วนใหญ่ ABS จะใช้เซ็นเซอร์อ่านข้อมูลจากหัวเพลา
    สังเกตว่ามันจะเป็นฟันหรือเป็นร่องๆที่หัวเพลาอ่ะครับ
    เปลี่ยนเบรคใหญ่ขึ้น อาจจะส่งผลต่อการประมวลผล
    ของABS เล็กน้อย เคยได้ยินมาว่าABS จับเร็วกว่า
    หรือช้ากว่านี่แระครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีผลอะไร
    เพราะถ้าเบรคเซ็ทมาดี จานใหญ่ก็น่าจะดีกว่าจานเล็ก
    อยู่ดีอ่ะ

ปล ส่วนตัวแปลงเบรคมาเหมือนกัน ตัดระบบABS
    ออกตอนวางเครื่อง ต่อมาเปลี่ยนเป็นเบรคหน้า GTO
    4 pot หลัง 2pot ตอนแรกที่ลองเบรค เบรคลึกมาก
    ย้วยๆพิกลแล้วไม่มีฟิลลิ่ง เลยเปลี่ยน ปั้มเบรคใหม่จาก
    เดิม เบอร์15/16(ถ้าจำไม่ผิดนะ) มาเป็นปั้มเบรคเบรค
    1":1/16" อาการเบรคที่ลึก ย้วยหายไป แต่เบรคมัน
    ดูแข็งๆ ตื้อๆ แต่ถ้ากดแรงๆแบบกระทืบจะจับจนล็อกเลย
    ที่สำคัญล้อหลังล็อกไวกว่าหน้า ท้ายจะเหวี่ยงออก

ช่างทำเบรคแนะนำให้ลองเอา ตัวกระจายน้ำมันเบรคABS
    ออก (เพราะรถผมเอาเซ็นเซอร์พร้อมกล่องคุมABS ออกไป
    ตั้งแต่ตอนวางเครื่องใหม่แล้ว) โดยใช้ 3 ทางต่อปรากฎว่า
    เบรคเบาแรงขึ้นมีช่วงเหยียบมากขึ้นนิดนึง แต่กระทืบเบรค
    ก็ยังเหวี่ยงท้ายอยู่นิดๆ

เสต็ปต่อมา ช่างเลยลองเอาระบบส่งน้ำมันเบรคของเดิมจาก
    ระบบไขว้หน้าหลังแล้วคุ้มด้วย ABS แบบ 4 เซ็นเซอร์
    ซึ่งเป็นระบบที่รถยุโรปใช้ออก แล้วต่อท่อทางเดินน้ำมันเป็น
    แบบรถญี่ปุ่น แบบพวกโตต้า คือ แยกกันระหว่างหน้าและ
    หลัง โดยใช้วาล์วกักน้ำมันเบรคมาลดแรงดันน้ำมัน ให้ขับ
    หน้ามากกว่าหลัง แล้วก็ไปลองดูปรากฎว่าดีขึ้นมากเบรคแล้ว
    ท้ายไม่เหวี่ยงแล้วแต่ ระยะเบรคลึก มีระยะในการาเหยียบ
    มากขึ้น แต่ฟิลลิงดูๆแล้วมันนิ่มไปหน่อย เพราะปรกติชินกับ
    แป้นเบรคมีน้ำหนัก เลยให้ช่างเขาเปลี่ยนวาล์วให้ใหม่แล้ว
    ลองดูแป้นแข็งขึ้น ระยะความลึกในการเหยียบของแป้นลด
    ลง แต่ผมกลับชอบ เพราะมันดูฟิลลิ่งในการเหยียบดีกว่า
    วาล์วตัวก่อน สรุป เหนื่อยกว่าจะจบ :p

รถผมหน้าหนัก ท้ายจะเบา ถ้าเป็นรถ 4 ประตู อาจจะ
    ไม่ล็อกล้อหลังอ่ะครับ

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ได้เหมือนเดิมครับ

เซนเซอร์มันก็อยุ่เหมือนเดิม

ไม่เกี่ยวกัน

10. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ขอบคุณครับ
    ผมเพิ่งรุ้ว่า Cencor ABS อยู่แถวๆ หัวเพลา ผมนึกว่าอยู่ที่ตัวคาลิปเปอร์ซะอีก
    แบบนี้ก็เอาพวก Skyline มาใส่ ABS ก็ทำงานได้ปกติใช่ไหมครับ

11. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เข้ามาหาความรู้

12. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ใช้ได้ชัวร์ๆครับ รถผมมี ABS ใส่ R32GTS อยู่ครับ

13. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ความรู้กันไป

14. AUTONAT

AUTONAT New Member Member

65
    1
    0
    เยี่ยมมากกระทู้นี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้