จะแปลงฝาถังน้ำมันครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย virus_x, 2 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ถามผู้รู้หน่อยครับว่า ถ้าผมเองจะแปลงฝาถังน้ำมัน ให้เปิดจากในห้องคนขับ จะสามารถใช้สายกับตัวดึงของรุ่นไหนได้บ้างครับ (จะแปลงใช้ฝาถังเดิม) กลัวไปซื้อมาแล้วสั้นไป เพราะว่า nv มันอยู่คนละข้างกับคนขับเลยคิดว่าน่าจะใช้สายค่อนข้างยาว ผมเองลองนั่งดูรถหน้าบ้านผ่านไปผ่านมา ก็ยังไม่เห็นรุ่นไหนยาวเลยครับ เพราะว่าส่วนมาก ข้างเดียวกับคนขับ ช่วยแนะนำทีครับ

2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เอาของNV VAN ใส่ไง
    NV VAN เปิดฝาถังจากในรถได้ครับ
    สายยาวแน่นอน
    แต่จะ Modify ตัวเปิดถัง และ จะเดินสายยังไง ต้องพึ่งฝีมือช่างล่ะครับ

3. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    การดัดแปลง DIY - Do it yourself สำหรับผมไม่จำกัดเรื่องอุปกรณ์ครับ แล้วแต่ว่าชอบแบบไหน ใครสะดวกหาอุปกรณ์อะไรได้ สไตล์ใครสไตล์มัน แต่ต้องปลอดภัยครับ

ไอเดียส่วนตัว หาลวดสลิงทะลวงท่อน้ำ นำมาเป็นสายดึงเปิดน่าจะได้นะครับ ที่สำคัญมันยาวมาก
    มีหลายความยาวให้เลือก ตั้งแต่ 50 cm ไปจนถึง 3 เมตรเลย ขายกันทั่วไปเส้นละ 30-199 บาทครับ

สายนี้ ชาวแก๊สทั้งหลายมักนำมา DIY ทำเป็นสายปรับจูนแก๊สในรถครับ
    จะได้ไม่ต้องเปิดฝากระโปรง รถติดไฟแดงอยู่ เครื่องสะดุดก็จูนได้เลย

หรืออีกไอเดีย ใช้ระบบไฟฟ้าเลยก็ได้ครับ เดินสายไฟสะดวกกว่าเดินสายสลิงอีกครับ
    ยิ่งคุณติดตั้งเซนทรัลลอคมาแล้ว ไม่ใช่เรื่องยาก
    เซนทรัลล๊อคที่คุณเพิ่งติด1ชุดมันมีมา4ไกปืน กะบะใช้แค่2อันเอง
    นำไกปืนมาต่อทำเป็นเปิดฝาด้วยระบบไฟฟ้าเลย
    - แยกระบบจากชุดเซนทรัลล๊อคก็ได้ แล้วทำสวิตเปิด-ปิดต่างหาก
    - หรือจะไปทริกกับสายเปิดกระโปรงหลัง (สายสีเทา) ก็จะเปิดฝาถังน้ำมันด้วยรีโมท 555

4. Mr.M

Mr.M New Member Member

88
    2
    0
    อืมกังลังคิดจะทำอยู่คับ............

เพื่อนผมใช้ ไมตี้เอ็กซ์ตอนเดียวมันทำไปแล้ว ผมก็คิดจะอยู่คับ.......

5. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    อยากทำเหมือนกัน D.I.Y แบบไหนก็บอกกันมั่งนะครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้