ที่เราเรียกว่า เชียงกง เนี่ย คำนี้มากจากไหน แปลว่าอะไรเหรอครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย evomimi, 26 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. evomimi

evomimi New Member Member

23
    1
    0
    อยากทราบ เจริงๆๆครับ ผมไม่ใช่คนจีนด้วยอะครับ ยังไง รบกวนหน่อยนะครับ เห็นแต่เรียกกันว่า เชียงกง เชียงกง

2. คำว่า เซียงกง แปลว่า อากงที่เป็นเซียน เป็นชื่อของศาลเจ้าจีน คือศาลเจ้าเซียงกง หรือ เชียงกง อยู่ตรงปลายถนนทรงวาด ถือเป็นศาลเจ้า ปึงเถ่ากง ที่เก่าแก่ที่สุดใน กรุงเทพ ฯ ศาลเจ้าปึงเถ่ากงคือเจ้าพ่อหลักเมืองของจีน คำว่า ปึงเถ่ากง ตามความหมายทางภาษาจีน คำว่า ปึง หรือ ปึ้ง แปลว่าดั้งเดิม ส่วนคำว่า เถ่ากง แปลว่าอากง (ผู้อาวุโสที่เคารพนับถือ) คนแรก หรืออากงผู้นำคนแรก รวมความแล้ว ปึงเถ่ากง จึ่งแปลว่า อากงผู้นำคนแรกแต่ดั้งเดิม

ต่อมาบริเวณ" ศาลเจ้าเซียงกง" กลายเป็นแหล่งรวมอะไหล่รถเก่า ที่ผู้ใช้รถ และอู่ซ่อมรถ ต่างแวะเวียนหาสิ่งที่ต้องการ ทั้งอะไหล่เก่าจากยุโรป และญี่ปุ่น ซึ่งส่วนใหญ่ต้องการจะลดภาระค่าใช้จ่ายจากการซ่อมห้าง โดยเลือกใช้แทนการซื้ออะไหล่ใหม่ ที่มีราคาสูงเกินไป และไม่มั่นใจกับอะไหล่เทียม การหาซื้ออะไหล่เก่าของผู้บริโภคจึงเป็นที่นิยมตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน

หลังจากที่ "เซียงกง" แห่งแรกก็เลิกกิจการไป ทำให้เกิดแหล่งอะไหล่เก่าขนาดใหญ่ล้อมรอบกรุงเทพ ฯ และยังคงใช้คำว่า "เซียงกง" เช่นเดิม เซียงกงจุฬาเป็นเซียงกงเก่าแก่ที่รู้จักกันทั่วไป แต่ด้วยความแออัดของพื้นที่ ทำให้พ่อค้าต่างพากันไปตั้งเซียงกงเพิ่มมากขึ้น โดยมีการขยายตัวไปยังบริเวณชานเมือง เช่น บนถนนเชื้อเพลิง ถนนเรียบแม่น้ำพระราม 3 หลักสี่ นวนคร สี่มุมเมือง รังสิต วังน้อย หนองแค ถนนบางนา-ตราด พุทธมณฑล บางบอน บางแค ฯลฯ

ที่มา..
    http://www.thaimazda3.com/forum/index.php?showtopic=37726

doraemone, oat@colorkey และ *~บอย (ลาม...ก)~* ถูกใจสิ่งนี้
  3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    อ่านเจอมาเหมือนข้างบน :D:D:D

*~บอย (ลาม...ก)~* ถูกใจสิ่งนี้
  4. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ตอบ กัน วินาที เดียวกันเลย

ความรู้คับ

5. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับ

6. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    พึ่งทราบ ครับ

แจ่มเลย :D

7. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ไม่เคยรู้เลยครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

8. oat@colorkey

oat@colorkey New Member Member

356
    18
    0
    เพิ่งรู้ความหมายเหมือนกัน ขอบคุณคับ

9. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    กระ แจ่ม ม เลยย ย ย

เป็น ไง

^____^

10. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เพิ่งรุ้เหมือนกันคับ ความรุ้ๆ

11. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    อ๋อ.. เป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับ :D

12. ezra_kongsuwan

ezra_kongsuwan New Member Member

67
    2
    0
    กระจ่างเลย อิอิ

13. Nane92

Nane92 New Member Member

52
    0
    0
    เหอๆๆ พึ่งทราบเหมือนกันครับเนี่ย

14. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    หน้าตา ... มะน่ามีความลุ๊นะเราอ่า ฮ่าร์ ๆ :p

15. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ได้ความรู้ไปเต็มๆ

16. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    อืม...ไปเดินมาเป็นชาติ เพิ่งรู้นะเนี้ย

ต้นเดือนเพิ่งไปซื้อเกียร์ธรรมดา ที่เซียงกงบางนา แล้วลืมเอาของมาไม่ครบ เราก็ขับวนๆดูเครื่อง SR ต่อ อยู่ดีๆเด็กที่ร้านเกียร์ก็รีบขี่สกูตเตอร์มาส่งให้ถึงที่ บริการดีจริงๆ ถึงโรงงานก็สั่งประกอบใส่วิ่งมาพักใหญ่แล้วทุกอย่างปกติ วิ่งดีมาก คิดแล้วก็อยากให้มีร้านแบบนี้เยอะๆ ราคายุติธรรม ไม่หลอกลูกค้า มีความรับผิดชอบ

17. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
  18. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
  19. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    เป็นอย่างนี้นี่เอง...

20. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    นึกว่าเป็นชื่อที่ตั้งกันเอง ที่ไหนได้มีปะวัติจริงๆ

21. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    ว๊าวววววว ขอบคุนนะคร๊าบป๋ม

22. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ผมเป็นลูกหลานคนจีนยังไม่รู้เรื่องเลย
    ขอบคุณนะครับ

23. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ขอบคุณมาเลยคับ..

24. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ขอบคุณครับ

25. AUTONAT

AUTONAT New Member Member

65
    1
    0
    ขอบคุณครับ เพิ่งทราบเหมือนกันนะเนี้ย

26. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    เพิ่งทราบครับ ขอบคุณครับ

27. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  28. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ขอบคุณด้วยคนครับ หายสงสัยและ

29. sMing_Zaa

sMing_Zaa New Member VIP

198
    5
    0
    เพิ่งจะรู้เดี๋ยวนี้แหละครับ ขอบคุณครับ

30. Kookie

Kookie New Member Member

101
    3
    0
    ขอบคุณครับ : )

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้