แจ้งเปลี่ยนเครื่องไม่ได้ ทำไงดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 1 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    3 เดือนแล้ว รออินวอยจากอู่ ไม่ได้สักที ทวงจนเราอายเองแล้ว
    วันที่ 11 มิย 52 ต้องต่อประกัน และทะเบียน ประกัน ชั้น 1 อยุ่ครับ

เซ็งมาก ๆ อู่บอกจะตามให้ จาก 3 อาทิตย์ นี่ล่อไป 3 เดือนแล้ว
    เฮ้อ ..............ทำไงดี ...สงสัย ทำจัย

ไม่ทราบว่าใครเคยมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ

2. acer3608

acer3608 New Member Member

88
    4
    0
    เคสเดียวกันเรยครับ
    ของผมรออยู่ห้า หกเดือนอะครับ
    คือคร่าวเค้าประมาณว่ามีขั้นตอนในการเลี่ยงอะไรซักอย่างนี่แหละครับ(ทางอู่เค้าเคยเล่าให้ฟังแต่ผมจำไม่ได้ครับ อิอิ)
    ผมเคยทวงอยู่เดือนละครั้งอะครับ

3. WITSANOWA

953
    23
    0
    อู่บอกไงรู้ไหม ร้านที่ขายหมุนเงินไม่ทัน แสดงว่าน่าจะมีการจำนำเครื่อง
    หรือ อะไรสักอย่าง ผีมือก็ดี แต่ไม่น่ามาเสียชื่อ กับเรื่องอย่างนี้เลย .....เฮ้อ
    ยาวไป....................................

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ตอนนั้นรถกระบะของผมเปลี่ยนเครื่อง 2J ก็รออยู่ 6 เดือน อู่ใหญ่มาก
    น่าจะประมาณ นี้แหละถ้า 6 เดือน ไปแล้ว ยังไม่ได้อีก ก็ทวงแบบเด็ดขาดไปเลยครับ

5. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    เวลาซื้อเครื่องดูที่มาที่ไปนิดนึงครับ รถพี่เดือนกว่าๆก็ได้แล้ว
    หาคนซื้อตรอ. แก้ปัญหาต่อทะเบียนไปก่อนครับ:)

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ต่อทะเบียนไปก่อนก็ได้ครับโดยใช้วิธีไปคุยกับ ตรอ เอาครับ
    ผมทำประจำหาที่ที่มันคุยง่ายๆให้ค่าทำไปนิดหน่อยมันก็ให้ผ่านแล้วครับ
    เรื่องเลขเครื่องถ้ารถอยู่ที่ กทม ไม่ได้แจ้งย้ายออกต่างจังหวัดน่าจะไม่เกิน 15 วันนะครับ
    แต่อย่างช้าก็เดือน
    ของผมอยู่ต่างจังหวัดแจ้งย้ายออกมายังเดือนเดียวเองแสดงว่ามีปัญหาอะไรสักอย่างแล้วแหละครับ
    ลองเช็คดูกับทางอู่ที่วางเครื่องให้ดูครับว่ามันติดอะไร

7. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ติดต่อมาที่ผมได้ครับลองโทรมาไม่ทราบอยู่แถวไหนครับ
    089-4934001

8. WITSANOWA

953
    23
    0
    เรื่องต่อทะเบียนไม่มีปัญหาครับ มีคนวิ่งให้ แต่หลัง ๆ จะไปตรวจสภาพรถเอง
    แต่ ถ้ายังไม่ได้อินวอย คงต้องขูดเลขเครื่องแล้ว ให้คนวิ่งไปทำให้ได้ แต่เวลาเคลม
    ประกันชั้น 1 เนี้ยะละซิ ไม่รู้จะมีปัญหาไหม ถ้าเพื่อ เจ้าหน้าที่มันดันรุ้ว่าเราเปลี่ยนเป็น
    บี 16เอ ไม่ใช่เครื่องเดิม มันจะตุก ติก กับเราเวลาเคลมประกันหรือเปล่าไม่ทราบได้ครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับท่าน

9. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    การเคลมประกัน ส่วนมากจะขูดเลขตัวถัง

ไม่ค่อยดูเลขเครื่องกัน

ไม่น่าจะมีปัญหา เรื่องเคลม

เพราะชื่อตรง เลขตัวถังตรง ผู้เอาประกันก็เป็นเราทำเอง

10. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    สุดท้ายถ้าไม่ได้จริงๆ ก้อ

หาประกบ ท่อนล่างที่มีเลข ครับ

คิดลึกๆ นิดนึงครับ ข้อความนี้

11. WITSANOWA

953
    23
    0
    คิดไว้นาน แล้วครับ40000 บาท แบบเนียน ๆ จบ
    คงเป็นทางออกสุดท้ายครับ :cry::confused::sad:
    ข้อเหวี่ยง กล่อง เอาให้เต็มคราบ ..............พี่เบิรติ์จัดปาย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มีนาคม 2009
  12. เอาง่าย ๆ เลยนะ

ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ ก็ไปสวมเอา คงไม่ต้องอธิบายมากกว่านี้นะ
    มันล่อแหลม

13. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    ตามที่เคยเจอปัญหาแบบนี้ด้วยตัวเองมาซักพักใหญ่ๆ เอามาเล่าให้ฟังครับ เมื่อก่อนตอนที่ผมยังไม่ได้ใบคุมเครื่องผมหา ตรอ. ที่ไม่เคร่งมากนักเพราะว่าตรวจ ตรอ. เค้าไม่ได้เอาเลขเครื่องครับเค้าเอาเฉพาะเลขตัวถัง(ผมไม่รู้น่ะครับว่าEK เลขเครื่องเดิมๆติดรถกับตัวถังตรงกันใหมแต่EGตรงกันก็เลยได้ผมก็เลยรอดตัวไป)ผมทำแบบนี้มาสองปีครับ

14. WITSANOWA

953
    23
    0
    ตอนนี้คิดว่าถ้าจะมีปัญหาก็ตรงถ้าเกิดอะไรกับตัวเครื่องใหม่
    อาจจะเคลมไม่ได้ เพราะไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่องกับประกันอะครับส่วน
    รอบ ๆ คันรถอาจจะได้ตามปกติ หรือใครว่าไงครับ

15. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุ ซึ่งทำให้เครื่องได้รับความเสียหาย

ถ้ามีใบเร็จรับเงินค่าเครื่อง ค่าวางเครื่อง สามารถใช้เป็นเอกสารประกอบได้

แจ้งประกันเพียงว่ายังไม่ได้แจ้งที่ขนส่ง จึงยังไม่ได้แจ้งให้ประกันทราบ

ถ้าอยากได้เลขจริง ๆ ก็คงต้องทำตามข้างบนนั่นแหละ

16. paopao

paopao New Member VIP

786
    5
    0
    ภาษีก็ต่อได้ปกติคับ ไม่มีปัญหาหรอก ตามพี่ๆข้างบนบอก ไปตาม ตรอ คุยกันง่าย ก็ไม่มีปัญหา ถ้าได้ใบตรวจสภาพมาแล้ว ก็ไปต่อได้ตามขนส่ง (เลื่อนล้อต่อภาษีก็ได้ เร็วดี)

เรื่องประกัน ก็หาที่ เขาไม่ตรวจสภาพรถก็ได้ครับ ส่วนมากจะเอาแต่เลขตัวถัง เครื่องยนต์ไม่ค่อยมีผลกับการแจ้งประกันเท่าไหร่หรอกคับ แจ้งตามรหัสเครื่องเก่าไปก่อนได้ ได้เลขเครื่องมา ค่อยไปแจ้งลงเล่ม แล้วแฟกเอกสารไปให้ประกันทีหลังก็ได้

ส่วนเรื่องเวลาเคลม เท่าที่เคยเคลมมา ประกันไม่ค่อยซีเรียสกับเครื่องหรอก เราเคลมตัวถังไม่เกี่ยวกับเครื่องครับ ยกเว้นชนหนักจนถึงเครื่องยนต์ ก็อีกกรณีนึง แต่อย่าชนดีกว่า :D

17. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    การเคลมประกันภัยไม่ได้ตรวจเช็คเลขเครื่องดูแค่เลขตัวถังอย่าเดียวจึงไม่น่ามีปัญหา
    เนื่องจากว่าเลขตัวถังรถเป็นการชี้ว่ารถคันนี้ได้ทำประกันภัยตามที่ในกรมธรรม์ระบุไว้

18. WITSANOWA

953
    23
    0
    ในที่สุดก็ได้มาแล้ว ครับ ..........................................โล่ง แต่ยัง.....
    ต้อง ไปแจ้ง เปลี่ยนเครื่องอีก แบบว่า จะ"จ้างคนแถวที่ทำงานไป" ครับ.....

จะถามว่า กรณีจะจ้าง คนไปแทน ต้องทำอะไรบ้างครับ
    ตอนนี้ ผมมี ใบ อินวอย และ ใบเสร็จซื้อเครื่อง และใบ เปลี่ยนชื่อจากร้านที่ขาย
    ให้ นาย.........คนนี้ แล้วมาขายต่อให้เราอีกที คนสุดท้าย รวม ทั้งหมด 3 ใบ
    ที่มีในมือตอนนี้ครับ

ขอบคุณครับทุกท่าน ต้องรีบ เพราะประกันจะหมด 11 มิย. นี้แล้วครับ
    จะได้ทำทีเดียวให้จบ ๆ ไปเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2009
  19. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    ผมว่าไปเองดีกว่าครับ เค้าจะตรวจสภาพรถด้วยน่ะครับในกรณีเปลี่ยนเครื่อง เค้าต้องดูว่า เครื่องนี้เลขนี้จริงอยู่ในรถคันนี้ อะไรประมาณนั้น

20. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เปลี่ยนเครื่องทีต้องลุ้นว่าไม่มีปัญหาแล้วต้องมาลุ้นอินวอยอีกต่อว่าจะได้เร็วหรือช้าแค่ไหน

21. WITSANOWA

953
    23
    0

6 เดือนแห่งการรอคอย อินวอย .........โทรจิก
    เกือบ 10 ครั้ง กว่าจะได้ ............เหนื่อยจริง ๆ ครับ:cry:

จ้างเขาไปทำ เพราะไม่มีเวลา ไป ตอนนี้ก็หวังว่า
    จะไม่มีปัญหา........อีกหนะ......เฮ้อ เห็นราคาเครื่องที่ลงใน
    ใบเสร็จ แค่ หมื่นเดียวเองครับ ซื้อมาต้อง 48000 บาท อู่
    บอก เขาหลบ เลี่ยวภาษีกันครับ

เมื่อกี้เพิ่งขูดตัวถัง เกือบ 10 ครั้ง กว่าจะได้เพิ่งถึง
    บางอ้อ คือว่า คราบไคล้ ดำ ดำ เกาะลายเส้น พอแคะออก
    ขูดใหม่ ชัดเเจ๋วเลยครับ

เหงื่อ ซิก.......เลยเรา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2009
  22. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมรอมาเกือบ1เดือนแล้วคับ ลุ้นๆอยู่เหมือนกัน เห็นอินวอยตัวจริงแล้วตอนซื้อคับ แต่เลขเครื่องดันยังไม่แจ้งลงมาจังหวัดสงขลา เสียเวลาเลย

23. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ตรวจ ตรอ เค้าลอกเลขเครื่องด้วยหรอ
    เห็นเอาแค่เลขตัวถัง

24. WITSANOWA

953
    23
    0

เอาแต่ตัวถังครับ แต่กรณีแจ้งเปลี่ยนเครื่อง ในในอินวอยจะ
    มีรหัสเลขเครื่อง เช่น 5601600 เป็นต้นกำกับอยู่ด้วยครับ จะได้นำ
    ไปตัด เลขเครื่องออกได้ตรงกันคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้