อยากรบกวนถามเรื่องโช็คครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nowbassist, 28 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    ผมพยายามลองหาดูในกระทู้เก่าๆแล้วครับ แต่ยังไม่ค่อยเคลียร์ เลยอยากรบกวนถามอีกสักครั้งว่าในกรณีที่อยากจะเปลี่ยนโช็คเพื่อสมรรถนะในการเข้าโค้งและลงหลุม(ทางที่ผมใช้มีอยู่2 เส้นที่หลุมเยอะมาก)ที่ดีขึ้น และใจจะโหลดอยู่แล้ว ควรจะเปลี่ยนโช็คเลยใช่มั้ยครับ แล้วควรจะใช้โช็คยี่ห้ออะไรดีที่สุดสำหรับ NV Van ครับ และราคาเท่าไหร่ครับแบบปรับแข็งอ่อนหยุ่นหนึบอะไรพวกนั้นได้ด้วยอ่ะครับ

หรือถ้ามีทางเลือกอื่นเช่นเปลี่ยนสปริง มันควรจะเป็นยี่ห้ออะไรราคาเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

2. .........ลงหลุม. ..........
    ลึกมากแค่ไหนครับ ถ้ามันลึกมากไม่ควรลงถ้าเลี่ยงไม่ได้เอาแค่ตื้นๆก็พอ ถ้าชอบลงหลุมแบบนิ่มๆควรใช้ความเร็วต่ำครับ แต่ถ้าชอบรูดแบบไวไว ผมว่าความสูงของรถต้องพอควรครับ ยางซีรี่แก้มสูง ยางซัก 175 น่าจะดี ดูแลระบบบูทยางช่วงล่างเซ็ทความหนืดแบบออกนิ่มๆน่าจะดีนะ ( ผมว่า )
    .........เข้าโค้ง..........
    เข้าเร็วขนาดไหนครับ เส้นทางที่ใช้ประจำเป็นไงบ้าง ถ้าเข้าแบบ 140- 170 กม./ชม.โค้งหักศอกแบบอากินะ เขาปัก เขาค้อ ภูเรือ เอาแบบนี้ครับ โหลด4-5 นิ้วครับ แม็ก 15-16 ยางซีรี่แก้มเตี้ยๆเลยครับ เซ็ทช่วงล่างแบบหนึบๆ เบรคโตๆเลยครับ มันเลยจะไปสวนทางกับการใช้รถแบบลงหลุมเหมือนที่คุณว่าละครับ ผมว่าถ้ามีรายละเอียดเรื่องเส้นทางที่ใช้ประจำ ลักษณะการขับขี่ ความเร็วเดินทาง ลักษณะการใช้รถ( ขนของ หรือโดยสาร ) ก็น่าจะเป็นโจทย์ที่จะอธิบายง่ายขึ้นครับ พอได้ตัวแปรเหล่านี้แล้ว ลักษณะการปรับแต่ง ยี่ห้อ ราคา ความแข็งอ่อน ก็แล้วแต่ความชอบและความเหมาะสมล่ะครับ ( ผมว่านะ ) ยังไงก็รอกูรูผู้รู้ดีกว่าครับ

3. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    ใส่สปริงโหลดกับเอาโช้คเก่าไปอัดน้ำมันก็พอได้ครับ

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ผมเคยนั่งรถเพื่อน NV กระบะ โช๊ค Gabriel สปริง H&R ครับ
    นุ่มหนึบ ดีทีเดียวครับ
    ผมใช้ Van อยู่ ผมว่า นุ่มเกินไปครับ ไม่หนึบ
    กำลังจะลง ชุดนี้อยู่เหมือนกัน
    ถ้าใช้แล้วเป็นยังไง จะบอกนะครับ

:)

5. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    ค่าใช้จ่ายมันจะประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าเป็น Gabriel + สปริงโหลด H&R แล้วซื้อได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

6. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    สปริงโหลด h&r ประมาณเจ็ดพันบาทครับ

7. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    Gabriel อาจจะดังนะครับ
    ความหนึบต้องแลกกับความกระด้างนะครับ
    ของผมหนึบมากเป็นโช๊คของตาโน๊ต สปริงแต่ง แต่กระบอกเดิมอัดน้ำมันใหม่
    ถ้าให้ดีหาของซิ่งเซียงกงครับ ราคา 6500 - 7000 นะครับ หนึบและดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้