รบกวนถามคนที่ใช้NEW CIVIC (FD)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย leaba32, 26 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. leaba32

leaba32 New Member Member

10
    0
    0
    พอดีผมเพิ่งพาน้องไปออกมาใหม่ ตอนลองขับดูบนด่วน ความเร็วประมาณ100กม/ชม ได้เปลี่ยนเลนกระทันหัน แล้วรถมันออกอา
    การ ท้ายล่อนครับน่ากลัวมาก ในใจคิดว่าหมุนแน่เลยแต่มันก็กลับมาทรงตัวได้เหมือนเดิมครับ

พอลองอีกที ตอนที่ขับช้าๆ ประมาณ80 แล้วลองโยกพวงมาลัยดูก็รู้สึกว่าท้ายมันส่ายๆ ไม่รู้ว่ามันปกติรึเปล่าครับ เพราะเคยขับ CITY น้องสาว เดิมๆไม่ออกอาการขนาดนี้อ่ะครับ รบกวนท่านที่เคยหรือใช้อยู่ตอบทีนะครับ เป็นร่น 1.8 ตัวมีจอเนวิเกเตอร์ครับ

ขอบคุณครับ:)

2. ตั้งศูนย์ล้อหรือยังคับ? บางทีtoeล้อหลังมันอาจจะเพี้ยนมากอ่ะคับ(ผมก็เป็น:D)

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    การโยกพวงมาลัยด้วยอาการแบบไหนครับ ถ้าโยกแรงๆขนาดMB C220 ยังโยนน่ากลัวเลยครับ วันนั้นหลบแมว...

4. 2Bar

2Bar New Member VIP

70
    1
    0
    รถที่บ้าน มิดมา ท้ายกวาด ออกก่อนเลยครับ

5. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
    สปริงโหลด ไอบัค ซักชุดครับ ขับอีกทีนึกว่ารถคนละคัน

6. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ผมว่า FD เนี่ย เช็ตมาค่อนข้างจะแข็งเอาการเหมือนกันนา รถแม่ผมเคยเอามาขับแบบโหดๆ รถเดิมๆเลย มันยังอาการนิ่งมั่กๆ

7. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    โช๊ค+สปริงเดิมๆ รถมันสูง มันต้องมีอาการโยนบ้าง ขับเร็วๆ น่ากลัว
    ต้องหาโช๊คดีๆๆ โหลดลงมาหน่อย สักชุดใส่ละ หนึบๆๆ ขึ้นเลย ......

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    นั้นดิคัรบ fd ออกแนวแข็งๆนะ

9. oileve

oileve New Member Member

311
    5
    0
  10. Jenny

Jenny New Member Member

799
    1
    0
    ไม่เป็นนะคะ...

ยังงัย ลองศึกษาจากเวปบอร์ด Civic FD ดูอีกทีนะคะ.. อาจพอมีคำแนะนำ หรือ แก้ไขได้บ้างค่ะ

เพราะใช้ 2.0 อยู่น่ะคะ I Love V-TEC ^^

11. kaijin

kaijin New Member Member

234
    4
    0
    ผมก็ใช้ Fd ครับ เคยลองตอนออกมาใหม่ๆ วิ่งบนโทลเวย์ จะลองทำ top speed ตอนนั้น ซัด ไล่ไป
    เรื่อยๆ จนถึง ประมาณ200 รถเริ่มออกอาการ แบบร่อนๆ น่ากลัวเหมือนกันครับ เลยยกคันเร่ง ไม่รู้ว่าเป็น
    เพราะแรงลม รึเปล่านะครับ ไม่แน่ใจ ( 1.8 เกียร์ธรรมดา)

12. SuperSohc

SuperSohc New Member Member

232
    0
    0
    รถอะไรถ้าวิ่งที่ความเร็วขนาดนั้น แล้วหักพวงมาลัยไม่ได้แบบเว่อร์มากๆ

ก็ไม่น่่าร่อนขนาดน่ากลัวนะผมว่า

ยังไงก็ลองเอาไปเช็คๆดูกับคันอื่นก็ดีคับ

13. FARR_AE92

FARR_AE92 New Member Member

106
    5
    0
    จำอาการรถเดิมไม่ได้แล้ว แต่รุ่นนี้ทำนิดหน่อยก็นิ่งแล้วหละครับ

14. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    ใช้อยู่คับ ตัว E AT(AS) ยังไม่เคยพบอาการตามเจ้าของกระทู้ ใช้บนถนนเดินทางด้วยความเร็ว ปกติอยู่แถว ๆ 110 - 130 ครับ เคยทั้งแบลคกะทันหัน รถก็ไม่เสียการทรงตัวเลย และก็เคยโยกหลบอะไรซักอย่าง ตอนช่วงความเร็วประมาณ 90-100 รถก็ไม่มีปัญหาอะไรคับ ถามว่าโยกแรงแค่ใหนก็ประมาณ ลูกสาวร้องให้เลยคับ เพราะหัวกะแทกกะจกด้านคนนั่ง

รถรุ่นนี้จัดว่า ช่วงร่างเซ็ดมาแข็งพอตัวและก็นิ่งพอประมาณครับ แต่เป็นรถที่ พูดตรง ๆว่า ทัศนะวิสัย และมุมมองของคนขับ ห่วยมาก ขับยากกะช่วงได้ยาก รวมไปถึงความรู้สึกต่ออาการของรถ ไม่ค่อยเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันกับคนขับเท่าที่ควร

โดยรวม คุ้มค่าดีคับ

15. domeek

domeek New Member Member

669
    8
    0
  16. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เช็ค ลม ยาง ..

17. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ผมเคยขับมันก็ไม่เป็นถึงขนาดจะหมุนนะครับ

18. leaba32

10
    0
    0
    ขอบคุณครับ แต่รถผมเพิ่งออกมาใหม่นะครับ วิ่ง 100 โลเองครับไม่น่าจะเป็นที่มุมครับแต่ก็ไม่แน่เดี๊ยวจะลองไปเช็คดูครับ

19. leaba32

10
    0
    0
    โยกไม่แรงมากครับ(อธิบายยากครับเรื่องแรงแต่ละคนไม่เท่ากัน:))

ขอบคุณครับ คิดไว้อยู่เหมือนกันแต่ต้องถามน้องก่อนว่าจะโหลดรึเปล่าครับ

เดี๊ยวจะลองเข้าไปดูครับ ขอบคุณมากครับ:D

20. leaba32

10
    0
    0
    ขอบคุณครับ

21. leaba32

10
    0
    0
    ขอบคุณครับเดี๋ยวจะขอลองของเพื่อนดูครับ:)

22. leaba32

10
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ:)

23. leaba32

10
    0
    0
    เช็คแล้วครับผมลองเติม35 แล้วก็ยังมีอาการอยู่ครับ ขอบคุณครับ:)

24. พึ่งออกมาแหละคับ ควรจะเช็ค เพราะศูนย์มันก็ไม่ได้ดูให้เราเท่าไหร่คับผม รับรถแล้วก็จบงาน อิอิ:D:D(ผมออกมาไม่ถึง20โล ลมยางยังไม่เท่ากันเลยคับ 28ล้อนึง35ล้อนึง:D:D)

25. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ถ้ายังไม่เเน่ใจ น่าจะเอารถ มายก ขึ้น เเล้วลองโยกล้อดูนะครับว่าผิดปกติรึป่าว เเล้วลองก้มดู ช่วงล่างว่า ปกติอะป่าวนะครับ

ถ้าช่วงล่างยังปกติ สงสัยต้อง ขอลองของท่านอื่นขับดูเเล้วเเหละครับ หุหุ

เพราะบางทีความรู้สึกของเเต่ละคนมันไม่เหมือนกันก้ได้ครับ

26. noratouch

noratouch New Member Member

16
    0
    0
    ช่วงล่างเดิมเป็นปรกติที่โยกเล่นแล้วท้ายจะมีอาการส่ายนิดนึงนะ

อย่างไรก็ตามรถออกมาจากศูนย์ เอาเข้าไปเช็กศูนย์ก็ดีนะครับ

รถผมตอนออกใหม่ โรงงานตั้งศูนย์ มาห่วยแตก เหลือเกิน เพี้ยนไปเยอะเลยครับ

27. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ปกติครับ FD ผมถือว่าดีกว่ารถรุ่นอื่นๆ ในเกรดเดียวกันนะ ยกเว้น ซูมๆ

28. leaba32

10
    0
    0
    ขอขอบคุณสำหรับทุกท่านที่ให้ความคิดเห็นและแนะนำนะครับ

29. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    เห็นด้วยครับๆ มุมมองแย่จริงๆ เวลาขับเลี้ยวอะไรเงี้ยเสา A บังเต็มๆ
    แต่เรื่องช่วงล่างกับเครื่องยนต์สุดยอดครับ แข็งเอาการสำหรับรถโรงงาน ชอบๆ
    รถแม่ผม :D:D:D

30. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    มีโยนเหมือนกันคับของคนรู้จักพึ่งคว่ำมารถเดิมๆทั้งคันโดยรวมดีคับถ้าเซ็ตช่วงล่างใหม่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้