อยากเรียนแข่งรถครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย JaY_OMAC122, 25 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JaY_OMAC122

JaY_OMAC122 New Member Member

73
    2
    0
    พี่ๆน้องๆท่านใดมีข้อมูล โรงเรียนสอนแข่งรถบ้างครับ :D

เท่าที่ผมหาๆมา มีแต่คอร์สวันเดียวจบอะครับ ไม่ทราบว่า มีที่ไหนที่สอน ตั้งแต่พื้นฐาน จนถึงขั้นระดับนักแข่ง บ้างครับ

คือผมอยากเรียนจนเป็นนักแข่งเลยอะครับ :eek:

ขอบคุณครับ :D

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    พึ่งเห็นที่สนามพัทยาครับ
    ตั้งแต่เริ่มจนแข่งได้ครับ
    ได้ยืนว่าพรุ่งนี้เขาแถลงข่าวนะ

3. photosik

photosik New Member Member

87
    2
    0
    จะลองถามนักแข่งให้นะครับ อยากเรียนแบบส่วนตัวเลยมั๊ยครับ?

4. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    รู้สึกจะมีของ ทากิ เรชซิ่งอ่ะ

5. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ตานนั้นเลยครับ

ตามนั้นเช่นกัน

พยายามเข้าครับ ของแบบต้องใช้เวลา และการฝึกฝนให้ชำนาญมือ และมีสติเสมอทุกสถานะการณ์

6. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    จะมีนักแข่งมาประดับวงการอีกคนแล้ว

7. TechWash

TechWash New Member Member

44
    3
    0
    วันนี้มีแถลงข่าวของ Singha Racing School ครับ

มีทั้งตั้งแต่เริ่มหัดจนแบบว่าขับอยู่แล้วแต่ว่าอยากจะเก่งขึ้น ใช้อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ของ motec เป็นตัวเก็บข้อมูล นำทีมโดยคุณจ้ำ กรัณฑ์และคุณดอนโมเท็ค ครับลองติดต่อทางสิงห์ดูครับ

8. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    http://singhamotorsports.com/srs/srs_index.asp

ยังไม่มีรายละเอียดของครั้งต่อไป แต่มีเบอร์ติดต่อกับรายละเอียดอื่นๆอยู่ครับ ยังไงลองดูครับ

9. 2Bar

2Bar New Member VIP

70
    1
    0
    สิงห์เรซซิ่งสคูล คับ วันเดียว วันอาทิตย์ ด้วย ...

10. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ผมก็อยากเรียนนะครับ แต่เท่ารที่รู้มามีแต่ TAKI อะ แถมเดินทางไม่ค่อยสะดวกด้วย :cry::cry::cry:

อาจจะต้องรอของสิงห์

11. oileve

oileve New Member Member

311
    5
    0
    สู้ ๆครับ

12. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    WOoW....!!

SiNgHa l2aCinG ScHoOl ...............By T.l3il2D อิอิ

แนะนำ อาจารย์ เบริด์ อลงกรณ์ ยั่งยืน เก่งๆๆๆ

13. JaY_OMAC122

JaY_OMAC122 New Member Member

73
    2
    0
    ถ้าได้เรียนแบบส่วนตัวเลย จะยิ่งดีมากเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ผมต้องการคอร์สระยะยาวอะครับ

ขอขอบคุณทุก คห. มากๆนะครับ

14. ch.surapong

ch.surapong New Member Member

164
    4
    0
    วันก่อนอ่านเจอในหนังสือพิมพ์ครับ

สิงห์เรซซิ่งสคูลนี่แหละครับ

รู้สึกจะมี 4 คอร์สนะครับ

มีคุณครู ต๊อด ปิติด้วย

15. l3oZo

769
    52
    0
    เหนบอกว่า Singha Racing School มี Program สิ้นเดือนมีนานี้คร๊า เป็นของ Club Mx5 อ่ะคร่า

เด๋วจะมีจัดอีกตอนสิ้นเดือน เมษายน ค่ะ

16. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มาหาข้อมูลครับ :D

17. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    เพิ่มเติม ครับ

Singha Racing School อาจาร์ยอยู่หลายท่านครับ ระดับแนวหน้าของประเทศเลย มาสอน มาฝึกครับ
    พี่ต๊อด , พี่เบิร์ด , พี่ตรัย และ อีกหลายๆท่านครับ

18. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ก่อนจะแข่ง ลองศึกษาจากรถเล็กๆเช่น โกคาร์ทก่อนดีมั๊ยคับ นักแข่งเก่งๆ ก็เริ่มมากจากจุดนี้

ทำให้เรียนรู้ทักษะ ลายการขับได้ดีเลยคับ และยังเป็นการเริ่มต้นที่ดีคับ

ลองดูคับ ผมเห็นหลายคน ขยับไปเรียนรถใหญ่ โดยลืมมองว่า พื้นฐานการขับรถมาจากไหน

ผมขอยกตัวอย่าง บางท่านให้ดูนะคับ เช่น แจ๊ค แลมวาร์ด เรย์ แมค ฯลฯ

ส่วนใหญ่แล้ว มาจาก โกคาร์ททั้งนั้น แถมปัจจุบัน นักแข่งโกคาร์ทหลายท่าน

พอได้เข้าไปสนาม circuit อยู่หัวแถวแบบไม่ยากเลยคับ

19. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    อันนี้จิงครับ เมื่อก่อนเคยมองโกคาทว่าเด็กๆเล่นกัน โอ้ ไปลองของจริง ไม่เด็กเลยครับ พื้นฐานล้วนๆครับ อิน เอาท์ แองเจิล มีครบหมดเลย ในโกคาท ลองดูครับ เป็นอย่างที่คุณต้นว่าจริงๆ

20. l3oZo

769
    52
    0
    น่าสนๆๆๆ ล๊ะเจอกันคร๊า

21. PIDD !!!

PIDD !!! New Member Member

61
    1
    0
    Singha Racing School อีกเสียงครับ มีอาจารย์เก่งๆในแต่ละด้าน
    อย่างเช่น พี่ต๊อด, พี่จ้ำ กรัณฑ์, พี่แบงค์ พัฒวิช ซึ่งเป็นนักแข่งระดับหัวแถว เป็นผู้แนะนำทางด้านปฏิบัติครับ
    พี่โบ อรรถวิช อดีตนักแข่งทีม VATTANA MOTORSPORT ที่เคยร่ำเรียนเรื่องการแข่งรถ มาจากสถาบันหลายๆ แห่งทั่วโลกมาสอนเรื่อง ทฤษฎี
    และทีเด็ดคือ พี่ดอน MoTeC เป็นผู้แนะนำทางด้านเทคนิค โดยใช้เครื่องมือที่ทำนสมัยมาติดตั้งไว้ในรถ แล้วจะคอยแก้ไขความบกพร่องในแต่ละุจุดครับ
    อีกทั้งทีมงานทุกคน ช่างที่ช่วยเซ็ตรถ ก็เป็นช่างรถแข่งจิงๆ

เรียนที่พีระฯ นะครับ ไม่ใช่นครชัยศรี เหมือนที่แล้วๆมา

22. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    มีใครทราบกำหนดการของ Singha ครั้งต่อไปมั้งมั้ยครับ?

23. l3oZo

769
    52
    0
    รู้สึกว่าจะเป็นปลายเดือนเมษา อ่าคร๊า

โทรสอบถามดั้ยที่.....

Singha Racing school

02-9336918

24. TechWash

TechWash New Member Member

44
    3
    0
    ติดต่อคุณจุ๋มเรื่องรายละเอียดได้ที่
    089-765-2228
    [email protected]
    เลยครับ

25. nologo

nologo Member Member

140
    2
    18
    สนใจติดต่อสอบถามรายละ เอียดได้ที่

โครงการ Singha Racing School

Tel. 02-933-6918

Fax. 02- 539-1820

อ.กิติภูมิ 081-830-8777

อ.ธวัชชัย 081-647-2929

อ.ตรัยธนิษฐ์ 084-422-1919

26. Sandy

Sandy New Member Member

129
    3
    0
    หนับหนุนเรื่องการใช้รถโกคาร์ทในการฝึกพื้นฐานขั้นต้นให้คล่องก่อนอีกเสียงนึงครับ...ทุกอย่าง ทุกเม็ด ได้ใช้ในcercuitจริงๆครับ เป็นการเริ่มต้นที่ประหยัด+ปลอดภัยกว่าด้วยครับ:D

27. primmy

primmy New Member Member

89
    1
    0
    การเรียนเรื่องการขับรถแข่ง มันไม่ใช่ว่าเรียนเหมือนกันทุกคน แล้วจะขับได้เหมือนกัน ผลที่ออกมาจะแตกต่างกันได้มากครับ การมีพื้นฐานที่ดี จะเป็นตัวทำให้เราเรียนรู้ได้เร็วกว่าคนอื่น ของสิงค์เขาก็ดีระดับนึง แต่ปีนี้อาจจะดีกว่าปีก่อนๆก็ได้ ถ้ามีการใช้เครื่องมือมาวิเคราะห์ แต่อันนั้นมันทีหลัง การเรียนขับรถคงไม่สามารถเรียน1-2 วัน แล้วจะขับได้ดี และรู้ไปเสียทั้งหมด ดังนั้น ถ้าสิงค์เขามีคลาสเรียน หลายๆ สเตป ก็คงจะดีครับ คือไต่ไปเรื่อยๆอย่ารีบร้อน ยกเว้นคนที่เคยขับมาบ้างแล้ว อาจมาเช็คดูว่าต้องเรียนเพิ่มของตรงไหน แต่ทุกวันนี้ผมเองก็ไม่รู้ว่าของสิงค์ เขามีสอนอย่างไร…ส่วนของทากิ ผมว่า คงเป็นแค่ประสพการ์ณมากว่าครับ เพราะการเรียนขับเรียนกันจริงๆมันต้องหลายวัน และต้องเรียนทฤษฎีที่ถูกต้อง ควบคู่ไปด้วย เน้นนะครับว่าต้องถูกต้อง

บ้านเราผมถามหน่อย ว่ามีใครเขียนหนังสือเรื่องการขับขี่รถแข่ง หรือเกี่ยวกับการแข่งรถบ้าง...ไม่มีครับ แต่เมืองนอก มีเป็นร้อยๆเล่ม แล้วแต่เราจะเลือกว่า เราจะอ่านของใคร แบบไหนดี เคล็ดลับมันอยู่ตรงไหน ไอ้ที่จะขับได้เร็ว.. มีใครรู้บ้าง....ผมเองไม่อยากโจมตีใครหรอกครับที่สอนกันอยู่ทุกวันนี้ ก็ดีครับ ดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ตัวคนสอนเองต้องอ่านให้เยอะๆมากๆ อย่าจำที่คนอื่นสอนมาเพราะมันไม่ได้ถูกเสมอไป แล้วมีใครบ้างที่ได้ไปฝึกอบรมการขับขี่รถแข่งจริงๆจากเมืองนอกบ้าง.....หรือว่าสอนๆกันเอง แล้วก็ยกให้เป็นอาจารย์ ......ผมรับรองว่าถ้าคนสอนทุกวันนี้ ทุกค่าย ได้หาความรู้เพิ่มเติม จากหนังสือ หรือไปฝึกอบรมการขับขี่รถแข่งเมืองนอกและที่สำคัญคือไปเรียนการเป็นครูสอนขับรถแข่ง โดยเฉพาะ...ที่ไม่ได้เรียนกันง่ายๆครับ ..แล้วเขาจะรู้ขึ้นอีกเยอะ แล้วก็จะบอกกับตัวเองว่า กบอยู่ในกะลาตั้งนาน แต่ตรงนั้น..ค่าใช้จ่ายมันสู.งครับ...........คงไม่มีใครลงทุน....บางครั้งเราเองก็ไม่รู้ว่าจริงๆแล้ว เราขับได้เร็วกว่านี้อีก แต่มันถูกปิดกั้นอยู่....แต่ตรงนั้นคือความลับครับ แล้วก็หาน้อยคนนักที่รู้จริงๆ

คุณรู้มั้ยครับ นักขับที่ว่าเก่งๆแล้ว เขายังต้องมีโค้ชเลย เหมือนโค้ชเทนนิส ดังนั้นนักขับแข่งรถก็ต้องมีโค้ชเช่นกัน ต้องสอนทั้งเรื่องความคิด สติ และจิตวิทยา....แต่ถ้าเอาพื้นๆก็ไม่ต้องมีครับ และรู้มั้ยว่าการจะเป็นโค้ชได้ก็ต้องเรียนรู้อะไรบ้าง...เพียบครับ..

การสอนที่ดีควรเป็นแบบCoaching ครับ เรียนควบคู่กันไปกับครูโดยตรง น้อยคนยิ่งดี ตัวๆยิ่งดี ขับกันทั้งวันตั้งแต่เช้ายันเย็น..... สอนกันเป็น สิบคน มันก็ได้ครับแต่ไม่ดีหรอก รายละเอียดมันขาดไปของพวกนี้ มีความละเอียดอ่อน..แต่ค่าใช้จ่ายมันก็จะสูงตามครับ....

ลองเข้าไปหาอ่านดูตามเน็ท ครับ..มีหลายประเทศที่สอน....ผมรู้จักอยู่คนหนึ่งครับ ไปเรียนมาแล้ว...แต่ไม่ได้เป็นครูสอน เพราะมันมีค่าใช้จ่ายเยอะ ค่าเช่าสนาม ค่ารถ.. ซ้อม ถ้าเก็บแพงก็ไม่มีคนเรียน..ก็เลยยังขับรถแข่งอยู่บ้าง แต่คุณไม้รู้หรอกว่าที่เมืองนอกค่าเรียน ตกวันละ 4-5 หมื่นบาทเลยนะสำหรับบางcourse และต้องเรียน6 วัน ค่าตั๋ว ค่าที่พัก ค่าเช่ารถที่ใช้สอน ค่าประกันรถ รวมแล้วหลายแสนบาทนะครับ..แต่ที่เขาไปเรียน ไปแค่ 2 วันครับ มันยังไม่จบ..แต่ตังหมด..55

ลองหา speed of secret อ่าน สัก 3 เที่ยว ครับ......อ้อลืมไปมันเป็ถาษาอังกฤษ ใครไม่รู้ลำบากหน่อยนะ... จะรู้พื้นฐานที่ดีเยอะ...และมันก็มีหลายเล่มนะ ทั้งเรื่องการ balance… ..weight transfer…. แล้วก็เรื่องสอนให้รู้จักคิด.....จำไว้นะครับถ้าคุณเรียนด้วยการจำคุณจะช้า เพราะคุณก็จะใช้แต่จำ ไม่รู้จักคิด....อาจาร์ยไหนสอนให้จำมากๆ คนนั้นสอนไม่เป็นครับ.. ...เริ่มคลายความลับแล้ว....หยุดดีกว่า...... แต่แรกๆก็อาจต้องจำบ้าง....

ค่าเรียนที่นี่เมืองไทย.ไม่แพงครับ เรียนกันไปเถอะ ของสิงค์ ผมว่า ถูกครับ ไม่แพง แต่ถ้าสิงค์ทำหลายสเตป ...2-3 หมื่นก็ถือว่า OK เรียนแข่งรถนะครับไม่ใช่เรียนทำขนม...... หรือทำแบบ Package เลย.. เรียนแล้วถ้ามันได้จริงๆ 3-4 หมื่นก็น่าเรียนครับ...สนับสนุนผู้มีใจรักความเร็วแบบเซอร์กิตทุกครับ .....

ฝากไว้คำครับ ..”.เร็วที่ความคิด..ครับ..”..ไปหาคำตอบกันเอาเ
    อง..

28. ^
    ^
    ^
    พี่ด้านบนสุดยอดเลยครับ

29. ^
    ^
    ^
    พี่ด้านบนสุดยอดเลยครับ

30. primmy

primmy New Member Member

89
    1
    0
    เห็นทางสิงค์มาโพสไว้ ค่าเรียนก็ประมาณนั้นหละครับ 28000 บาท 3 วัน แต่จะให้ดีน่าจะบอกนะครับ ว่า หลังจากจบ 3 วันแล้วคุณ...คนที่เรียนจะสามารถรู้หรือทำ 1....2....3....4...5...6...7 อย่างนี้อ่ะครับ เขา เหมือนตั้งวัตถุประสงค์ครับ แต่ผมก็ว่าดีนะมีการพัฒนาขึ้นกว่าเดิม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้