ขอความชาวยเหลือจากผู้รู้ เครื่อง D16Y8 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Natto_Ek, 25 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Natto_Ek

Natto_Ek New Member Member

75
    2
    0
    เนื่องจากตอนนี้รถมีปัญหาครับอาการเปงแบบนี้ครับ
    1.รอบเดินเบาต่ำเกือบดับ
    2. ควันดำมากครับ เขม่าเยอะ
    3. ระเบิดออกปลายท่อ เป็นควันดำ เวลาเร่งรอบประมาณ5-6พันรอบเครื่องจะสะดุดออกปลาย ( เร่งตอนจอดครับ )
    ก่อนหน้าจะเจออาการเครื่องสะดุดแล้วดับ เนื่องจากปั้ม tic พัง พอเปลี่ยนก็เจออาการครับ
    อยากทราบว่ามาจากสาเหตุอารัยครับขอความรู้หน่อยครับ ช่างบอกว่าต้องรองดูสายพาน timing ดูว่าสายพานข้ามร่องหรือเปล่า

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองดู mark สายพาน timing ดูก่อนครับว่ามันข้างร่องหรือเปล่า

3. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ลองเช็คตัว MAP ด้วยครับ ถ้าเสีย ควันก็ดำ

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    มีได้หลายสาเหตุครับ เป็นต้นว่า ออกซิเจนเซนเซอร์เสีย แรงดันน้ำมันเกินจากการใช้ปั๊มแรงเกินไป หรือเรกูเลเตอร์คุมแรงดันน้ำมันไม่ได้ หัวเทียนบอด คอยล์เสีย สายหัวเทียนรั่ว กล่องพัง หัวฉีดรั่ว map เซนเซอร์เพี้ยน และ เรื่องมาร์คไทม์มิ่งก็เป็นไปได้ครับ

5. MAP Sensor เสียครับ ลองเช็คตัวนี้ก่อนเลย

6. Natto_Ek

Natto_Ek New Member Member

75
    2
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ

คอยล์กับสายหัวเทียนเปลี่ยนแล้วครับ
    ส่วนเรื่องกล่องพังอะครับ น่าจะเป็นผลมาจากไฟ Engine โชว์มานานแล้ว
    แต่กะผมไม่ได้แก้ไขหรือเปล่า พอดีเคยอ่านเจอในกระทู้อะครับ
    ถ้าเปงอย่างนั้นทัมงัยดีครับ

7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองเช็คโค๊ดดูครับว่ามันขึ้นอะไร
    แต่ MAP เสียควันก็ดำนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้