อยากใช้ MG F แต่ไม่มีที่ซื้ออะหลั่ยค่ะ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย แป้งค่ะ, 22 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ตอนนี้ ไปเจอ MG F คันนึงค่ะ ราคา 750 000 วิ่ง แปดหมื่น
    อยากถามพี่ๆว่า น่าเล่นไหมคะ
    อะหลั่ย จะหาได้ที่ไหน
    แป้งคิดว่าคงต้องเปลี่ยนพวก ยางขอบหลังคา แต่ ยังไม่รูเลย ว่าจะหาได้ที่ไหน เลยยังไม่กล้าตัสินใจซื้อ

ขอรบกวนพี่ๆ ด้วยนะคะ

1. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    ตอบคุณแป้ง(เดี๋ยวจะเหงา)

คุณแป้งถ้าชอบก็ซื้อเลยครับมันอยู่ที่ใจเราว่าชอบไหม.ถ้าชอบซื้อไปเลย
    ส่วนเรื่องอะไหล่ราคารถมือสอง 750,000.00 คุณแป้งซื้อมาคุณแป้ง
    เบิกอะไหล่ห้างเลยดีกว่ามั้งครับ.ไทยอัลทิเมท.รถไม่เสียด้วยได้อะไหล่
    แท้ๆไหนๆก็ซื้อตั้ง 750,000.00แล้ว..:p

2. น้องปุ๋ม

น้องปุ๋ม New Member Moderator

367
    0
    0
    เปนรถ ที่สวยมากครับ แล้ว ผม เหน เค้าบอกกานว่ามันมะค่อยจุกจิกนะ

ประหยัดน้ำมัน

ขับแล้วดูดีมากอะครับ รถไม่โหล

ส่วนอะไหล่ พวกหลังคา ผม ว่ามันยังไม่เสื่อมนะ รถ อายุ ยังไม่ค่อยยากเท่าราย

หา คันที่ เจ้าของเดิมรักษาดีดีอะครับ แล้วไม่จอดตากแดดด

3. barague

barague Guest

0
    0
    0
    ซาหวัดดีคับ k.แป้ง พอดีผมมีข้อมูลของรถรุ่นนี้อยู่พอดีของอ.สุภัทร ทิสาพงศ์ ในหนังสือมอเตอร์มาร์ต ปี 48 ถ้าสนจัยช่วยบอกที่อยู่หรือเบอร์ FAX จะส่งไปให้คับ ของผมใช้ ROVER 220 TURBO เครื่องตัวเดียวกันกับ MG F แต่ MG F มีแค่ 1,796 c.c หรือ 1,800 c.c.เป็นเครื่องแถวเรียง 4 สูบ DOHC สายพานขับ 16 VALVE มีแรงม้าอยู่ที่ 145 แรงม้าที่ 7,000 รอบต่อนาที แรงบิดที่ 17.8 กิโลกรัม-เมตรที่ 4,500 รอบต่อนาที เครื่องวางขวางอยู่ด้านหลังเหมือน MR2 (MID-ENGINE) เพื่อให้น้ำหนักนั้นสมดุลย์ คือ 50/50 น้ำหนักรถโดยรวม 1,060 กิโลกรัมความเร็วสูงสุดอยู่ที่ 205 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ส่วนช่วงล่างใช้ระบบไฮดราเมติกคล้ายๆของซีตรองซึ่งจะเรียกว่าไฮดรอนิวแมติกไม่ใช้สปริงเลยทั้ง 4 ล้อ โดยใช้ของเหลวที่มีส่วนผสมของน้ำกับแก๊สไนโตรเจนในตัวตุ้ม ถ้าหากลูกตุ้มรั่วสามารถที่จะนำไปอัดใหม่ได้ที่อู่ของซีตรอง เพราะใช้น้ำยาตัวเดียวกัน รถวิ่งมาแปดหมื่นโลผมคิดว่าเครื่องยังคงไม่ต้องเปิดฝาสูบ แต่ทางที่ดีควรถามด้วยว่าเครื่องรถคันนี้เคย HEAT มาบ้างหรือเปล่าเพราะฝาสูบจะโก่งจะต้องเปลี่ยนอย่างเดียวราคาก้อหลายอยู่เหมือนกันเพราะเห็นวิ่งน้อย(ถามเผื่อเอาไว้)แต่ควรเปลี่ยนสายพานราวลิ้นก่อนกันเครื่องกระจาย เสร็จแล้วจึงควรตรวจดูช่วงล่างเป็นหลักและตัวถังส่วน ในเรื่องของราคาก้ออยู่ประมาณนี้แล้วรถคันนี้ปีอะไรผมก้อไม่รู้ แต่ผมเคยเห็นปี 98 ราคาไปแตะเกือบๆล้านนะ คิดว่าสภาพคงไม่ต้องซ่อมถ้าสงสัยอะไรเพิ่มเติมถามเพิ่มเติมได้ไม่คิดตังค์ เพราะผมก้อชอบอยู่เหมือนกันแต่หาสภาพกิ๊กๆไม่ได้ และไม่ค่อยมีคนมาปล่อยขายชื่อส่วนชื่อรุ่น F นั้นมาจากคำว่า FUN หรือสนุกสนานในการขับขี่ใน MG รุ่นนี้คับ.

4. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ข้อมูลเยอะ ดีครับ นึกว่าบก มาตอบเองนะเนี๊ย
    พี่ป๋อง ผมว่าเป็นวิธีขอบเบอร์ ที่แนบเนียนมากเลยครับ นับถือๆ(แต่อย่าลือเช็คก่อนนะ ว่าเป็น ญ จริงป่าว

เป็นผมคิดว่าอยากได้ รุ่นนี้เพราะอะไร เปิดประทุน หรือ วางกลาง ขับหลัง
    ผมแนะนำให้เล่นรถยี่ปุ่นดีก่าเครับ อะไหล่ไม่เคยเห็น เบิก 0 แพง ชิบ_ ช่วงล่าง+อะไล่เทียบไม่ได้

ถ้าชอบวางกลาง ก็ mr2 อันนี้ผมพอรู้แหล่ง +จุดอ่อน เราะซ่อมมาหลายปี ข้อมูลพอรู้ราคาพอกัน กะที่ตั้งงบไว้ อะไหล่เครื่องหาง่ายแรง และประหยัด

แต่ถ้าชอบเปิดประทุน ก็มีคุณใหม่ ek ใช้อยู่ ข้อมูลพี่ใหม่เค้าระดับเทพ ถามได้เลย

แต่ถ้าเหลือๆแนะนำ รถตลาดนิสนึงครับ อย่าง slk เพราะถ้าเบื่อๆน่าจะขายง่ายกว่าครับ

ฟันธงครับว่าไม่น่าเล่น MG F ครับคอนเฟริ์ม

5. barague

0
    0
    0
    แหม!ไม่ได้คุยกันเลยนะโอห์มเป็นงัยบ้างกะกีฬากอล์ฟ(ไมค์)น่ะขุดเป็นคอคอดกระหรือยังเหอะๆ ผมว่าเป็นของแถมมากกว่านะเบอร์เนี่ยมีอะรายก้อช่วยกันไปนะพอดีมีข้อมูลอยู่ในมือพอดีเลยตอบละเอียดหน่อยนึงอ่ะนะ ถ้าไม่มีข้อมูลคงใบ้กินไปเหมือนกันคราวที่แล้วตอบ 220 ไปในเรื่องของไฟ abs เนี่ยเค้ายังไม่ตอบกลับมาเลยเส้าจัง ผมก้อสงสัยนะว่าทำไมมันขึ้นกันเก่งจังเลยไฟ abs ทั้งของ 220 กะ 623 ส่วนที่โอห์มว่าผมก้อเห็นด้วยนะที่ให้ไปเล่น MR2 น่ะเพราะโอห์มก้อเล่นอยู่แล้วนี่ซำบายเลยในการแนะนำและดูแล แต่เค้าคงอยากเล่นรถแปลกๆจริงๆม่ายงั้นคงจะหันไปเล่น MR2,MRS หรือ SLK ไปแล้วล่ะ หรือว่าราคามันสูงไปเลยหันมาเล่น MG F ก้อม่ายทราบได้ แต่ผมเห็นที่ frist fit ที่เป็น frist part เก่าน่ะเห็นรุ่นนี้รอหมอรักษานานแล้วนะเพราะจอดรออะไหล่มีอยู่ 2 คันเลย ก้อดีนะจะได้ไม่เหงาแต่ไม่รู้มารักษาอะไร พอดีเอารถไปเปลี่ยนตู้แอร์มา น่ากลัวเหมือนกันนะกะรุ่นนี้พอๆกะรถผมเลยทีเดียวแต่จัยผมชอบและหลงรักมันไปแล้วนี่นะทำงัยได้ล่ะ ขนาด FORD CAPRI เปิดประทุนยังหายากพอๆกันเลย.

6. TG Rover

936
    2
    0
    ลืม mr s ไปได้ไงนี๊ mg f รออะไหล่ ก็เหมือนเครื่องบินรออะไหล่ บินไม่ได้

ค่ารถ เจ็ดแสนห้า ค่ารักษาตัวอาจจะตามมาอีกสอง ถึงสามก็เป็นได้ แล้วแต่อะไหล่

เป็นล้านนึงพอดี

อันนี้แล้วแต่ คุณแป้ง พี่แป้ง น้องแป้งเค้าละกัน หน้อ

เราเตือนเค้าแล้ว

7. bavaria

bavaria New Member Member

54
    0
    0
    ถ้าใจรักจริงๆเงินถึงๆก็เอาเลยครับ เห็นที่พันทิพย์สีม่วงสวยมาก มันเหมือนกับจะซื้อทองคำหรือทองคำขาว ใจไม่ถึงจริงๆคงไม่มีใครซื้อคนทั่วไปก็แยกไม่ออกว่ามันคือทองคำขาว ขายก็ไม่ได้ ต้องชอบในความเงางามและประกายที่เล่นเหลี่ยมเหมือนเพชรของมันเท่านั้น

8. barague

0
    0
    0
    คับเราเตือนเค้าแล้ว แต่จนป่านนี้เค้ายังม่ายมีท่าทีที่จะตอบกลับมาแต่อย่างใดเลยนิโอห์ม.

9. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    มีเงินตั้ง7แสนม่ะน่ากลัวเรื่องอะไหล่....

มีเงินซื้อรถมือสองตั้ง7แสนกว่าม่ะน่ากลัวเรื่องราคาอะไหล่แล้วมั้งครับ......:D

10. votrf

votrf Guest

0
    0
    0
    MGF

ผมใช้อยู่ครับ เพิ่งเห็นคลับของโรเวอร์นี่แหละ ขอสรุปโดยคร่าวนะครับ มีไร post คุยกาน MGF เป็นรถที่ไม่ค่อยจุกจิกนะครับ แต่ค่อนข้างแข็ง ขอให้แบ็ตดี อะไหล่หาได้ที่ firstpart มีถูกมีแพง แอร์ไม่ค่อยเย็น เบรคน่าจะต้องทำนะครับ อะไหล่บางตัวพอเทียบได้ ว่างๆ รบกวนคนในคลับได้ไหมครับ ขอเป็นสมาชิกด้วยคน

11. TG Rover

936
    2
    0
    ขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ
    จะได้โทรไปชวนตอนมิตติ้ง จะได้ครบแก๊ง
    623 827 220 MG เหลือแต่ มินิ

โอห์ม 0841408350 เจ้าหน้าที่เก็บข้อมูลเบอร์โทรสมาชิกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้