แร็คเพาเวอร์รั่ว - กับความคืบหน้าครับ.

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย WATrover, 13 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    และแล้วแร็คผมก็รั่วไปแล้วหลังจากใช้งานหนัก.โหดกับทางไม่เรียบ
    และตกหลุมแรงๆล้อสะบัด.:D
    หลังจากตะเวนหาร้านซ่อมมา4ร้านราคาตกใจครับ5500-6000กว่า
    เอาเป็นว่าเดี๋ยวจะทำการรื้อเองแล้วครับ.ติดต่อได้ชุดซ่อมของA/C
    ตาเพชรของแท้ราคา 1206.00 ครับจะลองทำเองเดี๋ยวจะลงรูปให้
    ดูขั้นตอนทำแต่ต้องรอวันหยุดถึงจะรื้อได้ครับ.

หรือใครมีเก็บไว้ไม่ใช้จะแบ่งปันก็ได้นะครับ.แร็คอ่ะ.

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2009
  2. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    อาการเปนไงหลอคับเพ่ วัตน์ !!!

เพ่ ถ้าถ่ายรูป ก็ เอาแบบระเอียดเลยน๊ะคับบบ

อิ อิ เพราะนัดอยากรุ้ ว่า ที่พังมันตรงไหนนน

กัวววว เพราะนัด เจอ ขุขระบ่อยเหมือนกาน !!!!

สุ้ ๆๆๆ !!!

3. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    รื้อ ออก มาเลย

รั่วอย่างเดียว ซ่อมได้ ถ้าไม่ดัง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กุมภาพันธ์ 2009
  4. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    ของผมนี่รั่วมาเป็นปีแล้วครับ :D ไม่ได้ไปซ่อมซักที ต้องคอยเติมน้ำมันเรื่อยๆ

5. ttsoft

632
    1
    0
  6. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    ของผมเปลี่ยน Rack มา2 ครั้งแล้ว
    ตอนนี้อาการ ก้อยังไม่ค่อย ดีเท่าไหร่มีซึมเล็กน้อย ต้องเติมน้ำมัน power เรื่อยๆ
    สนใจชุดซ่อม ไว้ยังงัยจาโทถาม k wat คับบ

7. tanakhon

tanakhon New Member Member

73
    0
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ ของผมก็หนักเหมือนเดิม ไม่รั่ว ไม่ซึม แต่หนักฉิบ

8. natsmooth

834
    0
    0
    โอ้โห !!!!

เพ่ใหญ่ ระเอียด ยิ๊ปปปป !!!!!

เด๋วนี้ไม่ได้ไปหาเลยยยย คิดถึงน๊ะเพ่ อิ อิ

แต่เด๋ว 22 นี้เราก็ ต้องได้เจอกานอยุ่แล้ว !!! 5 5 5

9. WATrover

611
    1
    0
    มาแล้วรูปตอนมุดไปสำรวจ

อันนี้มุดไปดูก่อนว่ารุ่นไหนแล้วเดี๋ยวอาทิตย์หน้าจักการรื้อแล้ว
    ไปซื้อชุดซ่อม...ใครเห็นรูปลองพิจารณาว่ารุ่นไหนครับ..
    ตามรูปที่เห็นเป็นมันนั่นผมเช็ดน้ำมันที่รั่วนะครับไม่ใช่ของใหม่
    .พอก่อนวิ่งรถผมเติมน้ำมันไว้เกินขีดสูงสุดประมาณครึ่ง ซ.ม.
    หลังจากขับไปทั้งวันจอดน้ำมันไม่ลดนะแต่พอจอดได้10นาที
    มันเริ่มไหลหยดจนถึงต่ำกว่าขีดต่ำสุดเลยอ่ะครับงงมันทำไม
    ไม่ไหลตอนขับล่ะครับมาไหลออกตอนจอดไม่ใช้งาน.

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2009
  10. WATrover

611
    1
    0
    เพิ่มเติม

มาเพิ่มเติมรูปอาทิตย์หน้าได้ผ่าตัดใส้ในออกมาแน่นอนครับ..

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2009
  11. WATrover

611
    1
    0
    ไหนๆจะรื้อทั้งที...

ไหนๆจะรื้อทำทั้งทีอาจจะรื้อเพลาขับเปลี่ยนจาระบีและยางหุ้ม
    ด้วยทีเดียวเลยครับ.เพราะยางหุ้มตัวในมันเริ่มขาดแล้ว...
    อาจจะเปลี่ยนประเก็นอ่างน้ำมันเครื่องไปด้วยเลยไหนๆรื้อแล้ว
    เปลี่ยนให้ครบๆไปเลย..แล้วพี่ใหญ่มีไรแนะนำบ้างป่าวว่า
    ควรเปลี่ยนอะไรไปทีเดียวเลยพี่.....:D:D:D:D:D

12. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    ผมพังมาแล้ว ใช้ชุดซ่อม รวมค่าแรง 2000 ครับ

13. WATrover

611
    1
    0
    ใช่รุ่นเดียวกันไหมตามรูป

ใช่รุ่นเดียวกันไหมครับตามรูปที่ผมถ่ายมา.ถ้าใช่เขาเอา
    ชุดซ่อมรุ่นไหนเปลี่ยนให้ครับใช่ของตาเพชรรึป่าว.
    เพราะอาทิตย์หน้าจะถอดไปเทียบอะไหล่ครับ.
    จะได้เป็นข้อมูลคุยกับร้าน.

14. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    ผมไม่ทราบเลยครับว่ารุ่นไหน ไปจอดที่อู่ ช่างบอกราคามาก็ซ่อมเลยครับ ไม่ได้ถามเลยว่ารุ่นไหน ค่าของ1400.- ค่าแรง600.- แถมยางกันฝุ่น

15. WATrover

611
    1
    0
    ความคืบหน้าครับ.

เมื่อคืนได้ทำการข่มขืนใจเจ้าพวงมาลัยของเจ้างูเขียวคันเก่ง
    เรียบร้อนแล้วและได้ทำการเปลื่องสิ่งห่อหุ้มร่างกายท่อนล่าง
    ออกจนเหลือแต่กากะบาทและทำการถอดสลักแล้วเหลือแต่คืนนี้
    กลับไปมุดใต้ท้องงูเขียวเพื่อเอาเจ้าตัวปัญหาออกมาและทำการ
    ชำแหละเอาสิ่งที่มันเป็นปัญหาออกมาดูว่ามันจะเป็นยังไงแล้ว
    จะเอารูปและขั้นตอนการทำมาลงให้ดูครับ.......:D:D

16. WATrover

611
    1
    0
    มาแล้วรูปการรื้อ...

มาแล้วครับณุปการขืนใจและถอดสิ่งห่อหุ้มและเจ้าตัวการก็หลุด
    ออกมาให้เห็นเป็นหน้าตาแบบตามรูปครับใครที่วาง H22a
    ยกมาทั้งแพต้องเจอแบบผมเวลารื้อแร็คออกมาครับต้องถอดท่อ
    ไอเสียออกด้วยแถมยังติดสายโยกเกียเข้าไปอีกแต่ไม่ต้องถอด
    สายโยงเกียออกกว่าจะเอาลงมาได้ยากมากเพราะไม่ถอดสายโยง
    เกียมันจะติดแต่ต้องถอดไม้ตีกลองออกด้วยเพื่อให้มันสั้นลงจะ
    เอาลงมาง่ายครับ.....ไล่ตามรูปเลยนะครับตั้งแต่เอาลงมาแล้ว
    แกะออกเห็นข้างในเละน่าดูทำการรื้อออกมาล้างแล้วเรียงหน้า
    กระดานเจ้าตัวปัญหา(ซีลยาง)ของเก่าที่ถอดออกและตามมาด้วย
    อะไหล่ซ่อมของฮอนด้าแท้ครับ.และทำการล้างก่อนประกอบให้
    แจ่มแล้วก็เริ่มประกอบเข้าไป...อะไหล่ใช้ของฮอนด้าตราเพชร
    นะครับจะมีสองชุดครับชุดซ่อมกระบอกแร็กกับชุดซ่อมสมองแร็ค..:D

17. WATrover

611
    1
    0
    เพิ่มเติม..

รูปเพิ่มเติม..:)

18. WATrover

611
    1
    0
    มาต่ออีกสุดท้ายแล้ว...

มาต่อชุดสุดท้ายเดี๋ยวพรุ่งนี้จะติดเครื่องแล้วเติมน้ำมัน้พราะวันนี้มืดแล้ว..:D

19. natsmooth

834
    0
    0
    เหนแล้ว ปวดหัวคับ !!!

สุ้ๆน๊ะคับบบ !!! อิ อิ

20. WATrover

611
    1
    0
    รายงานผลครับ.

หลังจากเมื่อคืนกว่าจะประกอบเข้าที่เสร็จก็เกือบสามทุ่ม..
    เช้ามาเติมน้ำมันไป1ลิตรกับอีกเกือบครึ่งลิตรแล้วติดเครื่อง
    ไล่อากาศเติมให้ได้ระดับแล้วลองวิ่งติดเครื่องทิ้งไว้สักพัก
    แล้วดับเครื่องจอดทิ้ง...ดูที่แร็คไม่มีน้ำมันซึมและรั่วที่สมอง
    แร็คครับ...เสร็จเรียบร้อยครับ.ต้องรองใช้ไปอีกระยะดูผล
    ถ้าไม่มีไรรั่วอีกก็หายแล้วล่ะ...เสียค่าอะไหล่ไป1085.00
    ค่าน้ำมัน240.00ค่ายางหุ้ม300.00(RBI)จบรายการ
    แต่ถ้าใครรั่วที่กระบอกแร็คก็เปลี่ยนแค่ชุดซ่อมกระบอกจะ
    แค่800.00นิดๆครับชุดซ่อมสมองมัน200.00กว่าๆไม่ต้อง
    ซ่อมสมองก็ได้ครับ...:D:D:Dอาทิตย์หน้ารายการรื้อซ่อม
    เพลาขับครับผม....(ยางหุ้มเพลาของ(RBI)180.00/ข้าง
    ของญี่ปุ่น350.00/ข้าง.ของแท้ฮอนด้าจะ800.00กว่าๆ
    จาระบีอีกไม่กี่ร้อยครับเดี๋ยวจัดมา)...:D

21. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    เจ๋งจริงๆครับ..เสียดายที่ไม่ได้มามีตติ้ง

22. WATrover

611
    1
    0
    เหนื่อยอ่ะครับหลับยาวเลย..

พอดีเหนื่อยทำถึงสามสี่ทุ่มมาตั้งแต่คืนวันศุกร์และคืนวันเสาร์
    เช้าวันอาทิตย์รีบตื่นไปซื้อน้ำมันมาใส่พอตรวจสอบแล้วว่าโอเค
    ก็ล้างรถทำความสะอาดที่จอดรถเสร็จหลับยาวเลยครับขนาด
    โทเนียนมากดออดหน้าบ้านยังไม่ตื่นเลย55555+++ตื่นมาก็ทุ่มกว่าๆ..:D:D

23. ttsoft

632
    1
    0
    เจ๋ง รับซ่อมแร็คได้แล้ว

24. WATrover

611
    1
    0
    ม่ายไหวพี่ครับ...

โครตจะเหนื่อยเลยเพราะว่าเราไม่มีที่ยกรถสูงๆจะทำยากมาก
    พื้นที่มันแคบมากถ้าตั้งสามขา..พี่ๆผมว่าถ้าไปหาแร็คไฟฟ้ามา
    แปลงมันจะมีโอกาศสำเร็จไหมอ่ะ.....ระบบมันเป็นยังไงไอ้ไฟฟ้า..:p

25. WATrover

611
    1
    0
    พี่ใหญ่ครับดูตามรูป.

พี่ผมมานั่งนึกอยู่ว่าตอนที่ผมรื้อออกมาดูไอ้แหวนยางโอริงที่
    ผมเปลี่ยนน่ะตามที่ผมเน้นรูปนะ
    แหวนยางโอริงที่วงไว้สีแดงมันจะใส่ตรงร่องที่เขาเซาะไว้
    ที่ตรงผมเน้นสีฟ้าแต่ที่สังเกตุแหวนที่เราใช้กันมันเส้นขนาด
    ใส้ดินสอเองครับแต่ร่องมันใหญ่กว่าเท่าตัวมันมีการเลื่อนไปมา
    ได้แต่ถ้าเราหาแหวนชนิดเดียวกันแต่หาให้มันใหญ่และฟิตๆ
    หน่อยผมว่ามันจะช่วยให้การรัดตัวและกั้นน้ำมันดีกว่าครับ.
    มันน่าจะทนดีด้วยเพราะเท่าที่ดูแหวนโอริงที่เขาใส่ให้มา
    กับอันที่เปลี่ยนใหม่มันขนาดเล็กกว่าร่องมากถ้าเป็นอย่างที่
    ผมคิดหาอันที่หนากว่าและเข้าร่องได้น่าจะดีไหมครับ...
    จะได้หาโอกาศรื้อใหม่เพราะจะได้เอาแหวนเก่าที่เก็บไว้
    ไปหาเทียบตามร้านที่เขาขายแหวนยางโอริงมาใส่จะได้แน่นๆ
    และทนดีเพราะมันมีแหวนไม่กี่ตัวเอง....

26. WATrover

611
    1
    0
    เจอบทความนี้หมดโอกาศไฟฟ้า

เซ็งเลยเจอบทความนี้เข้าไป
    พวงมาลัยเพาเวอร์ไฟฟ้า (ELECTRIC POWER STEERING)
    เป็นการปฏิบัติระบบบังคับเลี้ยวรูปแบบใหม่ ระบบบังคับเลี้ยวแบบนี้ จะมีการทำงานด้วยพลังงานไฟฟ้า มีการทำงานที่แม่นยำ เบาแรงเมื่อขับขี่ด้วยความเร็วต่ำ และมีความรู้สึกว่าหนักขึ้น เมื่อความเร็วรถยนต์เพิ่มขึ้นพูดอย่างเข้าใจง่ายๆว่า พวงมาลัยแปรผันตามความเร็วของรถยนต์นั่นเอง
    ชิ้นส่วนของระบบบังคับเลี้ยวนี้นั้น ชิ้นส่วนหลักก็คล้ายกับระบบบังคับเลี้ยวทั่วไป เพียงแต่ว่าชุดสร้างแรงดันไฮโดรลิค (ปั้มน้ำมัน) ไม่ว่าจะเป็น ตัวปั้มแรงดัน, ท่อแรงดัน, สายพาน และน้ำมันไฮโดรลิคไม่มี ทำให้ตัดภาระของเครื่องยนต์ หรือ การกินกำลังของเครื่องยนต์ได้อย่างมาก ด้านการทำงานจะมีมอเตอร์เป็นตัวทำงานโดยอาศัยพลังงานไฟฟ้าพร้อมกับเซ็นเซอร์ของการตรวจจับการเลี้ยว เพื่อให้เวลาทำการเลี้ยวนั้น จะได้สมบูรณ์และเที่ยงตรงที่สุด
    สิ่งที่ได้จากระบบบังคับเลี้ยวประเภทนี้ คือ การบำรุงรักษาที่ต่ำ ไม่จำเป็นจะต้องบำรุงรักษาตามระยะทาง คือ มีการเปลี่ยนแปลงตามระยะทาง เช่น น้ำมันไฮโดรลิค, สายพาน และอื่นๆถูกตัดไป แต่ชิ้นส่วนหลักก็ยังมีอยู่ เช่น ลูกหมากคันชัก, คันส่ง, ยางกันฝุ่น นอกจากนั้น หากมีหารขัดข้องภายในระบบจะมีการแจ้งเตือนให้ผู้ขับขี่ทราบว่ามีการขัดข้องเกิดขึ้น แต่การที่จะมีการขัดข้องนั้น ถือว่ายากมาก ซึ่งจะช่วยให้เจ้าของรถประหยัดได้เป็นอย่างมาก
    สำหรับรถยนต์ที่มีระบบบังคับเลี้ยวอย่างอื่น แล้วจะทำการเปลี่ยนเป็นระบบไฟฟ้านั้น ไม่สามารถกระทำได้เพราะจะมีระบบอิเล็กทรอนิคส์ เข้ามาเกี่ยวข้องกับระบบดังกล่าว

27. ttsoft

632
    1
    0
    อันนี้มันใช้ในรถรุ่นใหม่ๆ ของยุโรป พึ่งมาแสดงในงาน มอเตอร์โชว์ ปีที่แล้วนี้เอง ส่วนที่ว่า มันใส่ในรุ่น623 limit.. ,มันปรับแรงดันด้วยโซลินอย ไฟฟ้า อย่างอื่นยังต้องใช้เหมือนเดิม แต่จะปรับได้ละเอียดกว่าเท่านั้นเอง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้