ใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ยี่ห้อไหนบ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 22 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    กำลังจะเปลี่ยนครับ แล้ว ไส้กรอง ควรไปเบิกศูนย์ฮอนด้าเอง หรือ ใช้
    ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าแนะนำช่วย ระบุยี่ห้อ และราคา
    ด้วยยิ่งดีครับ เครื่อง แคมป์คู่ บี 16เอครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กุมภาพันธ์ 2009
  2. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ผมใช้ของ honda ทั้งน้ำมันและกรองเปลี่ยนทุกๆ 5000 กิโลคับ:D
    ใช้กึ่งสังเคราะห์มาตลอด

3. anarvin

anarvin New Member Member

75
    4
    0
    เมื่อก่อนใช้ Shell Helix Ultra 5W-40 ราคา 1600

พอมาอ่านเจอว่า Valvoline Max Life 10W-40 ราคา 750 ก็เลยลองเปลี่ยนใช้ดู ก็ใช้ได้นะราคาไม่แพง

เอานี้ก็น่าสนใจครับ ยังไม่เคยลองใช้เหมือนกัน Havoline Fully Synthetic 5W-30 ราคาไม่รู้เมือนกัน

ถ้าจะให้แหล่มก็ต้องนี่เลย Castrol EDGE 0W-40 ราคา 1750

ปล.ราคาจากร้าน ภ.เฉลิมพงษ์ อะไหล่ยนต์ ผมไปใช้บริการเป็นประจำครับ

ปล2. ผมมี PTT เพอร์ฟอร์มา ซูเปอร์ซินเธติค 0W-40 ซื้อมาไม่ได้ใช้ ขายต่อ 850 เอาไหมครับ
    (ไม่มีของแถมนะ เอาไปใช้แล้ว)

08-6307-4747 เอก

4. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    คุณเอก valvoline maxlife ใช้แล้วลื่นเหมือนพวก สังเคราะห์ไหมครับ ใช้งานดีป่าวครับ

..

ปล. กี่งสังเคราะห์ ผมซื้อใส่มิร่าไป .. 500 มั้งถ้าจำไม่ผิด
    ของปตทครับ คุ้มสุดเลย .. ถ้าไม่คิดไรมาก เพราะ 4+1 ลิตร

ถ่าย 3 รอบ ฟรี 1 รอบ..

ส่วนตัวผมใช้ Duckham 0w40 1500 ได้ 4+1 ลิตรเหมือนกัน

กับ Valvoline synPower 5w40 1400 ได้กรอง honda มาเลย

ุคุ้มครับ

5. WITSANOWA

953
    23
    0
    เห็นรุ่นน้อง บอก มีร้านแถวบางไผ่ บางแค มีร้านนึง พีทีที ราคา 480 บาท
    ไส้กรอง 200 บาท โดยประมาณ

6. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0
    จากประสบการณ์จริงเลยนะครับ คือเรื่องเกี่ยวกับพวกน้ำมันเครื่องเนี่ยเมื่อก่อนผมก็สงสัยมาตลอดว่ายี่ห้อไหนดีไม่ดี ลองมาก็เกือบทุกยี่ห้อแล้ว จนมาวันนึงได้ไปเดินหาซื้อน้ำมันเครื่องshell5w-40เนื่องจากเป็นยี่ห้อที่ไม่เคยใช้และพี่กล้าแห่งKAR RACINGบอกว่าดีรถสนามใช้กันเยอะ และก็เห็นโฆษณาว่าทีมFERRARIใช้ก็คิดว่ายังไงวันนั้นก็ต้องหาซื้อshellให้ได้ เดินๆไปก็เจอร้านๆนึงเป็นร้านที่ขายแต่น้ำมันเครื่อง และขายทุกยี่ห้อตอนแรกไม่คิดจะเข้าเพราะเป็นร้านห้องแถวติดแอร์กะว่าแพงแน่ๆแต่บังเอิญว่าตอนนั้นเย็นมากแล้วร้านอื่นๆก็เริ่มจะปิดก็เลยลองเข้าไปถามราคาดูสรุปว่าshellตัวนั้นเค้าขายแค่1500บาทเอง ซึ่งถือว่าไม่แพงเลย แต่ปรากฎว่าผมไม่ได้ซื้อยี่ห้อshell???? ก็เพราะว่าจากการที่ได้พูดคุยทุกเรื่องที่เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องอย่างละเอียดประมาณเกือบ1ชั่วโมง คือแบบเฮียเจ้าของร้านใจดีและก็มีความรู้เรื่องรถเป็นอย่างมาก(โดยเฉพาะเรื่องน้ำมันเครื่องเฮียแกสุดๆไปเลย) ก็เลยสรุปได้ความน้ำมันเครื่องที่น่าใช้ที่สุดที่มีขายทั่วไปตามท้องตลาดแบบที่เราๆใช้กัน(ไม่นับพวกน้ำทันเครื่องที่ราคาแกลลอนละเป็นหมื่นที่บรรดาSportCarเค้าใช้กัน) มีอยู่2ยี่ห้อด้วยกันคือTOP1และValvolineโดยเป็น2ยี่ห้อที่ไม่เคยคิดจะใช้เลยเนื่องจากเป็นของUSAเลยคิดว่าต้องไม่เหมาะกับอากาศร้อนๆของเมืองไทยเป็นแน่ แต่สุดท้ายก็เลือกTOP1ตัวสังเคราะห์5W-50แกลอนสีทอง (เบอร์เดียวกับPTT PERFORMA RACINGที่กำลังFEEL RACINGอยู่ในขณะนี้) โดยซื้อมาในราคา1550บาทโดยตอนถือแกลอนเดินไปที่รถก็ยังงงๆอยู่ดีและคิดในใจว่านี่ตอนแรกกรูจะมาซื้อshellนี่หว่าดันไปได้อีกยี่ห้อมาแทน จากวันนั้นถึงวันนี้ทำให้ผมรู้สึกขอบคุณขอบคุณเฮียแกตลอดที่ได้แนะนำTOP1ให้ผม และทำให้ผมได้รู้ว่านี่เป็นน้ำมันเครื่องที่ใช้แล้วเห็นผลจริงๆๆๆไม่ใช้ผลทางใจเหมือนกับหลายๆยี่ห้อที่เคยใช้มารถผมตอนนี้0-100อยู่ประมาณ7วิเอง (ผมมักชอบจับเวลา0-100บ่อยๆเวลาที่ไปทำอะไรกับรถมาโดยเฉพพาะทุกครั้งที่เปลี่ยนยี่ห้อน้ำมันเครื่อง) คือก่อนหน้าที่จะใช้TOP1จะจับกี่ทีๆก็ได้8วิกว่าตลอด บางทีเลยไป9วิก็มี แล้วเวลาซัดรถจะรู้สึกได้เลยว่ามันวิ่งดีขึ้นจริงๆเข้าใจเลยว่าคำว่าลื่นนนมันเป็นไง สุดยอดมากๆตรับ ยังไงลองดูแล้วคุณจะลืมน้ำมันเคื่องยี่ห้ออื่นไปเลยครับ อ้อ!เกือบลืมรถผมเครืองตัวเดียวกับคุณเกียร์MTครับ เดิมสนิท100%ครับ มีแค่ครัชทองแดงกับท่อ2.2นิ้วทั้งเส้นเท่านั้น

หมายเหตุ
    1.ร้านนี้เป็นห้องตึกแถว1คูหาอยู่ฝั่งตรงข้ามตึกคลองถมครับขายแต่น้ำมันเครื่องและอุปกรณ์อื่นที่เกี่ยวข้อง เช่นกรอง น้ำยาหล่อเย็น เจ้าของร้านเป็นเฮียใส่แว่นผิวขาว อวบๆมีอายุแล้วหน้าตาดูรวยๆหน่อยและรู้เลยว่าสมัยหนุ่มขับรถซิ่งแน่นอน เฮียแกใจดีมากๆทั้งๆที่เป็นลูกค้ารายย่อยมาซื้อน้ำมันแค่แกลอนเดียวแต่คุยด้วยอย่างยิ้มแย้มเกือบชั่วโมง(เกินเวลาร้านปิดไปครึ่งชั่วโมง) ยังไงอยากให้ไปซื้อร้านนี้จริงๆครับ จะได้อะไรที่มากกว่าน้ำมันเครื่องแน่นอน ผมไม่ได้เกี่ยวอะไรกับร้านนี้นะครับ แต่มันประทับใจมากจริงๆ (บ้านผมอยู่รามอินทรายังไปถ่อไปซื้อเลยครับ)

2.ใช้สังเคราะห์เถอะครับ น้ำมันกึ่งสังเคราะห์มันก็เกรดใกล้เคียงกับน้ำมันเคื่องเกรดธรรมดานั่นแหละครับ ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่ ไม่เชื่อก็ลองสังเกตุราคามันจะใกล้เคียงกันมาก เพราะคำว่า"กึ่ง"มันก็กึ่งจริงๆครับ ลองตัดใจเพิ่มเงินอีกหน่อยให้กับรถที่เรารักมากๆจะเป็นไรไปครับ แล้วจะติดใจในความลื่น

3.ผลที่ได้อาจจะไม่เหมือนกันเป๊ะๆในรถทุกๆคันนะครับ เครื่องผมอาจจะบังเอิญดันไปถูกกันกับน้ำมันเครื่องตัวนี้มากๆก็ได้

4.ที่เล่ามาทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ ผิดถูกยังไงมาแชร์กันครับ

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ผมใช้ Ptt performa super เพราะเป็นสังเคราะห์และถูกดีครับ ที่บ้านมี 2 คัน ใช้ถ่ายจากคัน b18 ที่วิ่งน้อยกว่าไปใส่อีกคันที่เครื่อง d16y8 ที่ใช้ก๊าซนะครับ ให้ระยะรวมสัก 8000 โล แล้วก็ซื้ออันใหม่ไปใส่ที่เครื่อง b18 ใหม่นะครับ เพื่อความคุ้มค่าของการใช้ทรัพยากรนะครับ

8. หายไปซะนาน กลับมาที มาแบบยาว ๆ เลยนะบอส
    ฟังเอ็งพูดแล้ว อยากใช้เลยว่ะ ยี่ห้อนี้ยังไม่เคยลองซะด้วย

9. anarvin

75
    4
    0

เท่าที่ใช้อยู่ ตอนเปลี่ยนมาใหม่ๆความรู้สึกว่าใกล้เคียง (ย้ำนะครับว่าใกล้เคียง)

กับน้ำมันเครื่องเดิมที่ใช้อยู่ ( Shell Helix Ultra 5W-40 )

แหม...ราคาต่างกันตั้งหนึ่งช่วงตัวนี่ครับ แต่ถ้าเทียบกับ PTT ที่เคยใช้(ครั้งนึง)

ผมให้คะแนน valvoline max life มากกว่า เคยใช้ PTT 0W-40 ไม่ค่อยเวิร์ค

และที่สำคัญด้วยสภาพเศรษฐกิจแบบนี้ เปลี่ยนคราวหน้าก็คงใช้ maxlife ต่อครับ

ลืมบอกไป maxlife ก็ 4+1 ลิตร เหมือนกันนะครับ ไม่ได้เชียร์แต่ใช้แล้วรู้สึกดีจิงๆ

ที่มีน้ำมันเครื่อง PTT อยู่เพราะซื้อมาจะเอาของแถม กระติกน้ำ ^_^

10. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ความรู้ท้งนั้น...ขอบคุณคับ

11. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ว่าจะใช้ Shell 5W-40 ครับ

12. Vitty

210
    11
    0

PTT ที่เทียบคือ 0w40 หรอครับ ..

ตอนนี้ผมติดใจ ตัว synthetic ไปซะแล้ว.. ยังกล้าๆกลัวๆ มาใช้ maxlife ไม่แน่ใจว่า
    ถ้าเปลี่ยนแล้ว จะลื่นเหมือนเดิมหรือป่าว อีกอย่างของผมขับน้อย กะว่า 1 ปีถ่ายออกครับ
    กลัวพวกกึ่งมันเอาไม่อยู่..

ตอนนี้ ผมใช้ Valvoline synPower 5w40 ผมว่า มันลื่นแบบนิ่มๆ ดี แล้วก็ช่วยประหยัด
    ค่าน้ำมัน(แก๊ส) มากกว่าเลย แต่ไม่รู้ว่าพอพ้น 5000 โล ไปจะหมู่หรือจ่า

แต่ Duckham qs ที่เคยใช้ไปนี่ ยอมรับว่า ok เลยนะครับ จะหมื่นโลยังลื่นเอามากๆเลย

ปล.ซื้อ maxlife ทีไไหนหรอครับ แถม 1 ลิตรนี่

13. WITSANOWA

953
    23
    0

ร้านนี้ถ้าจะดังจริง เห็นรายการ พี่บอยวรพล ก็แนะนำลุงคนนี้ ขาย
    ไม่แพง พูดจาดี

14. BOSS

49
    5
    0

555นิดนึงครับพี่แบบว่าเรื่องน้ำมันเครื่องเนี่ยมันคาใจมานานจริงๆหาคำตอบให้กับตัวเองมาเยอะแล้ว พอไปเจออะไรที่ไม่ใช่เห็นแค่ผลทางใจเหมือนเมื่อก่อนเข้า มันก็เลยอยากระบายให้คนอื่นๆได้รับรู้ด้วยอ่ะครับ ถ้าพี่"โปร"เต้ได้ลองจริงๆก็คงจะเป็นเกียรติกับผมน่าดูเลยนะเนี่ย ของแบบนี้ต้องลองอย่างเดียวเลยครับ

15. BOSS

49
    5
    0

อีกอย่างที่สำคัญมากๆเลยคือระดับน้ำมันเครื่องนะครับอย่าเติมเกินเด็ดขาดมันมีผลมากจริงๆเจอมากับตัวถึงได้รู้ครับ อย่างผมนี่เดี๋ยวนี้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองแล้วครับ ไปจ้างที่ปั๊มเปลี่ยนไม่เคยได้ดั่งใจชอบเติมเกินตลอดเลยกลับบ้านก็ต้องมาถ่ายออกอีกอยู่ดี คือเวลาสตาร์ทจนถึงอุณหภูมิแล้วดับเครื่อง จากนั้น3นาทีวัดดูน้ำมันควรอยู่ตรงกลางระหว่างขึดบนขีดล่างนะครับ ไม่ก็ถ้าตอนเช้าหรือดับเครื่องนานมากๆแล้ว(จนแน่ใจว่าไม่มีน้ำมันเครื่องตกค้างอยู่ตามส่วนต่างๆของเครื่อง)ก็อย่าให้เลยขีดบนนะครับ

16. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ต้องไปลองมั่งแล้ว

17. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    กำลังจะต้องเปลี่ยนพอดี ข้อมูลทั้งนั้นนนนน

18. WITSANOWA

953
    23
    0
    แล้วไอ้ที่ ว่า แถม 1 ลิตรไปซื้อกันที่ไหนบ้างครับ
    ช่วยมาโพส ให้เพื่อนๆ ได้ของแถมบ้าง 55 ขอบคุณล่วงหน้าครับ

19. anarvin

75
    4
    0
    ขอโทษที่ตอบช้าอ่ะครับ

ผมซื้อจากร้าน ภ.เฉลิมพงษ์ อยู่สายไหม เยื้องกับโรงพยาบาลสายไหมครับ

รายละเอียดตาม นี้ครับ www.rlaid.com

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2009
  20. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    กำลังจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ เข้ามาดูเป็นเเนวทางครับ

21. WITSANOWA

953
    23
    0
    เสาร์นี้ว่างๆ อาจจะไปคลองถม ซื้อร้านลุง เลย
    ศรีวรจักรไปหน่อยร้านขายไส้กรอง ก็ย้อนหลังมาหน่อย
    เพื่อนบอกราคาไม่แรง

22. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    เพิ่งมาอ่านที่หลังเมื่อวานไปคลองถมมา เซงเลย

อ่านแล้วอยากลองมั่งครับ คุณบอสส

23. Vitty

210
    11
    0
    ร้านลุงอยู่ตรงไหนหรอครับ

ถ้าไม่รบกวนมากอยากให้วาดแผนที่หน่อยครับ จะได้ไม่หลง ^^

ขอบคุณครับ

24. anarvin

75
    4
    0
    ไปซื้อกรองอากาศที่คลองถม ขอแนะนำกรองก็อปของ K&N

ผมซื้อมาใส่แหล่มมากราคาถูก 600 บาท ใส่ EK ได้เลย (ตรงรุ่น) แล้วก็ซื้อน้ำยาล้าง 1 ชุด 550 บาท

ผมซื้อมาทั้งสองอย่าง 1100 บาท วัสดุอาจไม่เทียบเท่า K&N แต่ใช้งานแล้วใกล้เคียงครับ

ของผมล้างไปสองครั้งแล้ว แจ่มเลยครับ กรองอากาศเบิกศูนย์ก็ 550 บาท แล้วครับ

ปล.ร้านอยู่อาคารศรีวรจักรครับ

25. BOSS

49
    5
    0
    บอกผิดไปครับ ร้านไม่ได้อยู่ตรงข้ามคลองถมเซ็นเตอร์ แต่เยื้องไปไกลเกือบถึงแยกวรจักร อยู่ข้างวัดพระพิเรนท์ นี่รูปร้านครับ ยังไงลองเทียบกับร้านลุงศรีวรจักรดู

26. Vitty

210
    11
    0
    ขอบคุณครับ ^^

27. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ใช้ TOP1 อยู่เหมือนกันบอส 5000 โลละ ยังลื่นดีอยู่

แต่ไม่ได้ไปซื้อคลองถมอ่ะ ซื้อจาก ไอ้ปิ๊ก มันก็มีขายอยู๊ แต่ไม่รู้หมดยังน่ะ

28. WITSANOWA

953
    23
    0

ตอนนี้ก็ใช้ K& N เป็นของแท้ ซื้อมา 5-6 ปี แล้ว สภาพ ยัง90 เปอร์เซนต์
    ครับ ตอนนั้น ราคาประมาณ 1700 บาท น้ำยา 600 บาทกว่ามั้ง ใช้ลึมเลยครับ

29. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0

เคยใช้แต่ motul ก็ดีนะะครับ

อยากลอง sunoco ก็ดีเหมือนกัน

แต่ลองฟังคุณ boss ดูแล้ว จะจัด top-1 ดูละกัน

แต่ผมอยู่ ตจว คงหาซื้อยากแน่เลย 555

30. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    เดี๋ยวจะลองไปดู นะคับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้