ถามเรื่องเครื่องหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย zumo_X, 24 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zumo_X

zumo_X New Member Member

241
    1
    0
    อยากลงเครื่องครับ กำลังดูอยู่ระหว่าง GA16 vtc ฝาดำ กับ SR16VVL และ SR20DET เกียร์ธรรมดา

อยากทราบว่า GA 16 vtc ฝาดำมันวางอยู่ในรถอะไรครับ ถ้าเอามาวาง Wing Road ต้องแปลงมั๊ย

SR16VVL กับ SR20det วางยากมั๊ยแปลงเยอะขนาดไหนครับ

ถ้าเล่น SR20DET ควรเล่นตัวไหนครับผมเห็นมันมีหลายรุ่นเหลือเกิน

งบประมาณรวมค่าแรงแต่ละตัวเท่าไหร่ครับ

ทั้งสามตัวอันไหนน่าเล่นสุด อาจจะคบกับ LPG ในอนาคต

ข้อสุดท้ายครับทำยังไงให้เบรคดีขึ้นครับ ของเดิมมันเบรคไม่ค่อยอยู่เลย

ขอบคุณครับ

2. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    รู้แค่ว่าถ้าเครื่องรหัส ga เหมือนกันไม่ต้องแปลงแท่นเครื่อง ส่วน sr คงต้องแปลง

อะไหล่ sr16 น่าจะหายากกว่า sr20

เบรคไม่อยู่นี่น่าจะเกิดจากผ้าเบรคน่ะครับ เพราะของผมเดิมๆก็เบรคอยู่ไม่มีปัญหาอะไร เพราะวิศวกรเค้าออกแบบแรงม้ากับชุดเบรคมาให้มันสัมพันธ์กันอยู่แล้ว แต่ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องที่ให้แรงม้าสูงขึ้นก็คงต้องเปลี่ยนเบรคที่ดีขึ้นให้มันสัมพันธ์กันครับ

3. zumo_X

zumo_X New Member Member

241
    1
    0
    ที่ว่าเบรคไม่อย่คือมันทื่อๆเหยียบแล้วมันยังไหลๆอยู่น่ะครับ ต้องออกแรงมาก และพอย่ำลงไปแรงๆก็ล็อคไปเลยครับ อาการเหมือนตอนที่ผมเคยใช้ B13 คันเก่าอยู่เลยครับ หรือว่าผมชินกับเบรค D-max ที่มันนิ่มหยุ่นกว่าก็ไม่รู้นะครับ

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    16vvl ไม่แนะนำครับคนเล่นน้อยอะไหล่เลยหายาก
    แนะนำ 20 de หรือถ้างบเหลือ 20 det ก็ได้ครับ
    พี่ไก่ก็เล่นเครื่อง 20 det อยู่ปรึกษาพี่เค้าได้

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เป็นไปได้หลายกรณีครับแต่ที่ของผมเคยเป็นคือผ้าเบรคหลังใกล้จะหมด+ลูกยางเบรค
    หน้าหลังเริ่มหมดอายุเลยจัดการเปลี่ยนชุดซ่อม+ลูกสูบเบรค+น้ำมันเบรคใหม่หมด
    ใช้งานสบายใจไปอีกหลายปีครับ:D

6. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    sr 20 de จบมากกว่าครับ ราคาเครื่องพร้อมวาง 45000 - 50000 ครับ จบ เครื่องเป็นของตัวพีเมียร่าจะได้ปีใหม่นะครับ
    Sr 20 Det ก็น่าจะบานปลาย ราคาก็ 60000 UP UP ครับ
    sr 16 อะไหล่หายากครับ หาคนวายเก่งๆก็ลำบาก
    Ga 16 VTc ราคาก็พอเล่นได้ครับ 35000 น่าจะจบ ครับ
    ส่วนเครื่อง sr ไม่ต้องแปลงอะไรมากครับ น่าจะแรงได้ในระดับนึงครับ Sr 20 De นะครับ

7. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    อยากวางบ้างจัง.... :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้