ณ.เวลานี้ มียางตัวไหนน่าใช้บ้างคับ ขอคำแนะนำหน่อยคับ จะเปลี่ยนยางใหม่แล้ว

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย pote_unlimited, 23 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pote_unlimited

pote_unlimited New Member Member

72
    28
    0
    ตอนนี้ มียางตัวไหนน่าใช้บ้างคับ ตัวเลือกมันเยอะมาก ๆ เช่น

- Nitto NT555 & NT01
    - Dunlop DZ101
    - Re001
    - BF G-force
    - และอื่น ๆ อีกมากมาย

เลยอยากให้พี่ ๆ น้อง ๆ ช่วยแนะนำกันหน่อยคับ

หรือใครใช้อะไรอยู่บ้าง แล้วเป็นไงบ้าง มาแชร์ประสพการณ์หน่อยคับ

อยากได้แบบคุณภาพดี ๆ หน่อย ซิ่งซะเป็นส่วนใหญ่อ่ะคับ

แบบว่าคุณภาพเหมาะสมกับราคาหน่อยละกัน
    :D

2. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ตระกูล บริดสโตนไม่แนะนำแก้มชอบแตกลายงายิ่ง REXXX เนี่ยตัวดีเลย
    ส่วนที่แนะนำก็น่าจะเป็น ฟอลเคน กับ ดันล็อป ครับตัวใหนก็ได้ที่เป็นยางแบบสปอร์ต
    เคยใช้มาแค่นี้อ่ะครับ

3. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    - Nitto NT555 & NT01 <<< เพิ่งเปลี่ยนตัวน้มาคับ 205/45R16 ยังไม่พบปัญหาคับ

4. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    เห็นมาแล้วลายอย่างหล่อ คอนเฟิร์ม

5. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    Toyo มีรุ่น DRB เพิ่งมาใหม่ครับ ลายสวยดีเหมือนกัน แต่ยังไม่มีข้อมูลเลยว่าเป็นไงบ้าง

6. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    Kalken 512 ยังน่าเล่นไหมครับ

7. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    Toyo T1R เส้นละไม่เกิน 3500
    205/45/16

8. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    DZ101 ไม่ค่อยดีครับ ยางดังเร็ว เนื้อแข็งเร็วเกินไป และก็หมดเร็วด้วย ดีแต่ตอนใหม่ๆ ประมาณ แค่ไม่ถึงปี หลังจากนั้นก็ไม่เกาะแล้ว

9. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เมื่อก่อนใช้ บริสโตนมา 10 ปี ก็เกาะถนนดีครับ แต่ 2ปี ไปแล้วจะดังมาก พวก
    รุ่นท๊อป ซิ่ง ๆ
    ปัจจุบัน ใช้ นิสโตะ 555 โอเคเลยครับ ลายสวย เกาะดีครับ ใช้มา 2เดือนกว่า
    ต้องรอผ่าน 1 ปีไปก่อน ดุว่าจะแข็ง และดังไหม

10. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ในบรรดายางที่ไล่มา แนะนำ DZ101 จะเกาะกว่า Falken ST115 (ผมใส่มาแล้วทั้งคู่) ในระยะยาว แต่ ST 115 ไม่ค่อยหอนมาก
    ส่วน RE001 ราคามาแรงครับ และไม่เหมาะสำหรับรถ load เท่าไรเพราะเป็นยาง asymetric กลับหน้ายางไม่ได้ แต่เค้าว่าเกาะดี เป็นยางที่ใช้ใน honda one make race
    ตัวอื่นไม่มีความรู้จริงๆ แต่ไม่แนะนำ yoko เท่าไรครับราคากับความดังมันมาด้วยกัน เกาะแน่ๆ แต่เกินกว่าปีคุณจะได้ฝูงสุนัขวิ่งตามล้อแน่นอน เว้นรุ่น Decibel
    ถ้าชอบความเร็ว รักความเงียบแนะนำ Michelin Pilot Sport PS2
    รักความ sport ต้องทำใจหน่อยครับ

11. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    เคยใช้แล้วไม่ค่อยประทับใจครับ แรกๆมันเหมือนจะหนึบดีแต่พอเริ่มจับจังหวะมันได้
    ผมว่ามันไม่ค่อยเกาะเท่าที่ควร เบรคหนักนิดนึงก็เอี๊ยดเลี้ยวเร็วหน่อยก็เอี๊ยด เสียงน่ากลัว
    และดอกค่อนข้างที่จะหมดเร็วพอสมควรครับ หมดเร็วกว่าNeova และRE01Rซะอีก
    แต่ก็ไม่ถึงกับเป็นยางที่ไม่ดี เพียงแค่ยังมีตัวอื่นในราคาในราคาที่พอรับไหวให้เลือกเล่นอีก
    เยอะครับ

ป.ล. ขออนุญาตยกตัวอย่างยาง2ตัวที่เป็นยางเกรดสูงขึ้นมา เนื่องจากคนมักจะมองว่าเป็นยางที่หมดเร็วครับ

12. pote_unlimited

pote_unlimited New Member Member

72
    28
    0
    ตอนนี้ในใจก็ Nitto NT555 นี่แหละคับ

แต่มีหลายคนอ่ะคับ บอกว่ามันกลัวน้ำอ่ะ

ก็เลยหวั่น ๆ ใจอยู่

13. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ของผมใช้ดัลลอป101 มาประมาณ2หมื่นกิโลแล้ว
    ยังไม่มีอาการอะไรเลยมีกินยางเหมือนกัน
    อาจเป็นเพราะล้อหลังผมแบะก็ได้
    แต่สำหรับผมแล้วยางมันมีอายุการใช้งานของมัน
    ต้องดูแลหมั่นตรวจเช็คลมยางและสลับยางตามที่กำหนด
    จะทำให้ยางมีอายุการใช้งานที่ยาวนานขึ้นครับ
    ของผมยาง dunlop dz101 205/45/17

14. Toyo ก็ประทับใจนะครับ หนึบใช้ได้เลย ส่วนเรื่องหอนผมไม่สนใจ
    เพราะท่อมันก็ดังอยู่แล้ว

15. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - แม้พี่พูดได้ถูกใจ มันดังซะไม่ได้ยินอะไรเลย 55555555555

16. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - ผมว่าเรื่องนี้มันเป็นความรู้สึกส่วนบุคคลอะครับ สังเกตุไหมครับว่าต่างคนก็ก้ต่างพูดว่ายี้ห้อนี้ดี ยี้ห้อนั้นดี จนบางทีไม่รุ้จะเชื่อใครดี เมื่อก่อนผมก้เคยมาถามอย่างนี้ครับ แต่สุดท้ายเลือกที่จะลองผิดลองถูกเอาเองดีกว่า จะได้รู้จริง และบางครั้งการขับขี่ของแต่ละคนมันก็ต่างกัน บางคนก็ชอบแบบหนึบไว้ก่อนจะหมดเร็วก็ชั่งมัน บางชอบเงียบ นิ่ม เอาเป็นว่าลองเอาที่เราชอบมากที่สุดดีกว่าครับ และลองคิดเราใช้ยางในสถานะการไหนบ้าง จะได้คุ่มกับเงินที่เสียไปด้วยครับ

ปล. เป็นความเห็นส่วนตัว ไม่รู้จะแนะนำไง ตอนใช้ RE01R ครับ

17. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=586893

HANKOOK VENTUS RS2

ไม่เคยลอง

แต่ราคาน่าโดนมาก ลายสวย ยังหาข้อมูลจากคนใช้จริงไม่ได้

มีเฉพาะขอบ 15

REoo1 เคยใส่ เกาะดี หมดเร็ว แพงเกินคุณภาพ

Falken 512 เคยใส่ ไม่ค่อยชอบ ลื่น ทั้งที่ยังใหม่ๆ ขายทิ้ง ภายใน 1 เดือน

DZ 101 ใส่คู่หลังอยู่ พอได้ ดีกว่า Falken 512

BF G Force เพิ่ง ยุเพื่อนใส่ ไป 4 ล้อ ยังไม่เหนบ่น เห็น รถคลับเรซ ใส่ประปราย

NittO 555 ไม่ R ไม่มีข้อมูล แต่ลาย+แก้มสวย ราคาก็น่าโดน

ความเห็นส่วนตัวเด้อ

18. นั่นดิ คำว่าดี คำว่าชอบ ของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน

ถ้าชอบเกาะ ๆ หนึบ ๆ เล่น ADVAN AD07 หรือ BT Re-01R
    ไปเลย ดีแน่ ๆ ไม่ผิดหวัง

เมื่อก่อนใส่ AD07 แล้วเปลี่ยนมาเป็น Re-01R เพราะคนบอกกัน
    ปากต่อปาก ว่าหนึบกว่า แต่พอเปลี่ยนแล้วโดยส่วนตัว ผมไม่เห็นถึง
    ความแตกต่าง อาจจะเป็นเพราะ "ผมยังใช้ไม่ถึงจุดสูงสุดของยางนั้น"

เลยขายทิ้ง กลับมาใส่ AD07 เพราะชอบลายแก้ม ลายดอกยางมาก
    กว่า ก็ Happy เจอน้ำ เข้าโค้งแรง ๆ แรงของผม กับแรงของคนอื่น
    อาจจะไม่เท่ากัน ก็ไม่เคยออกอาการนะ ทุกวันนี้ก็ใช้อยู่ เพราะคิดว่า
    แค่นี้ก็พอแล้ว

19. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    มาเก็บข้อมูลคับ

20. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    FALKEN Ze512 made in Japan <<< เส้นเก่าใส่ลายนี้คับ สวยคับ ชอบที่ลาย แต่ไม่ชอบที่ลื่นปรื๊ดดด
    ชนมาคราวที่แล้ว ก็ยางลายนี้แหละคับ

21. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ที่ผมใช้ บริดสโตน gr80

ขอบ 195/55/15 ขับแบบหวานเย็น นุ่มเงียบ

ราคาตอนนี้แรงไปนิด

22. Non2485

Non2485 New Member Member

67
    11
    0
    DZ เคยใช้ชุดที่แล้ว ยางแข็งไวครับ ปีกว่าๆ วิ่งแล้วดังเสียงคล้ายลูกปืนล้อเลย วึ้งๆ พอเปลี่ยนยางใหม่หายสนิท ตอนนี้ใช้ GR80 ตัว Made in Japan เงียบ นุ่ม เสียอย่างเดียวที่ไม่ใช่ดอกยางสปอร์ตเวลาวิ่งผ่านแอ่งน้ำด้วยความเร็วประมาณ 60 ขึ้นมีอาการเซ ให้เห็นบ้างครับแต่ความเงียบถือว่าน่าพอใจครับ

23. ka8506

ka8506 New Member Member

408
    136
    0
    yoko neova ไม่ยอมพูดถึงนะ:Dเห็นบอกใช้ดีไม่มีหอน แก้มก็สวย ตูดก็น่ารัก แถมตอนซื้อก็ถูกเหมือนได้เปล่าอีก555
    ส่วนตัวก็ชอบ Neova ครับ ลองลงมาก็ fallken st115 นุ่มๆเงียบๆแต่ก็หมดเร็วดี
    ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ...

24. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    จะไม่ใช้ยาง อินโด-และมาเลย์ คับ

25. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ที่ใช้อยู่ครับ

ST 115 แข็ง กระด้าง ดัง หอน

RE-01R นุ่ม หนึบ เงียบ

ปล. ใช้มาไม่เยอะยี่ห้อ ตอนนี้เลือกได้ ก็คง RE-01R ต่อไปครับ

26. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    NeoVa AD07 ใส่คู่หน้าอยู่

ยางปี 06 ดอกแข็งแล้ว

แต่หนึบ กว่ายาง DZ101

เป็นยางที่เสียงดัง มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

27. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ได้ข่าวกว่าจะได้มาสาหัสนี่ครับ 555

28. Ek..บ้านนอก

Ek..บ้านนอก New Member Member

179
    0
    0
    เอาที่เคยใช้มานะครับ BF G-Force ถ้าเกินปีไปแล้วดอกจาแข็งแล้วก้อหอนอ่ะครับ

เลยเปลี่ยนมาใช้ RE-01R อันนี้โอเคเลย แต่ต้องทำใจกับเรื่องราคาหน่อยนะครับ:)

29. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    RE-01R มีแบบกี่นิ้วบ้างอ่ะคับ

15 - 19 มีครับ ไม่ต้องห่วง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้