ระดับน้ำมันเครื่อง บล็อค บี 16 เอ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 20 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    อยากทราบระดับของน้ำมันเครื่อง บล็อค บั 16 เอ ควรอยู่ที่ตรงไหนดีครับ
    ตอนนี้ของผม อยุ่ที่ระดับ ตรงกลาง ขีด บน กับ ขีดล่างพอดี ควรจะเติมลงไป
    เพิ่ม หรือ กำลังดีครับ แล้วเครื่อง รุ่นนี้ใช้กี่ลิตร ไม่ทราบว่า 4 ลิตรถ้วนหรือ
    เปล่าครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

2. darkspeed

darkspeed New Member Member

37
    3
    0
    ควรเติมให้ถึงขีดบน กันเหนียวไว้ดีกว่า ถ้าต่ำกว่าขีดล่างระวังงานเข้านะคับ ชาร์บจะละลายเอา

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เติมเกินขีดบนไว้นิดนึงก็ดีครับ

4. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    B16a มั น จ ะ เ กื อ บ ๆ 4 ลิ ต ร น่ ะ ค รั บ

เ ว ล า เ ติ ม ก็ ใ ห้ เ กิ น รู บ น นิ ด 1 พ อ

เ ผื่ อ ร ะ เ ห ย ค รั บ

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ถ้าวัดตอนเครื่องสตาร์ทไปแล้ว จะอยู่ประมาณ กึ่งกลางนะครับ
    แต่ถ้าวัดตอนจอดนานๆแล้ว ควรจะอยู่ที่ขีดบนอย่างที่ว่ามากัน

6. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ของผมพอเครื่องเย็น อยู่เลยครึ่งมาอีกนิด รวมแล้ว ยังไม่ถึงขีดบนดี หลังจาก
    ไปทำจุกยาง กับ โอริง น้ำมันไหลออกไป ไม่ได้เติ มครับ

เสาร์นี้ว่าจะไปเปลี่ยน เป็นกึ่งสังเคราะห์ เพราะพึ่งไปเจาะท่อไอดี ฝังหัวฉีด
    แก๊ส อาจะมีเขม่า นิดหน่อย ก็เลยเปลี่ยนทิ้งซะเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ..................

7. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0
    วัดตอนเช้า(จอดไว้นานมากๆแล้ว) ให้อยู่พอดีขีดบน
    วัดหลังดับเครื่อง3นาที ควรอยู่ตรงกลางระหว่างขีดบนและขีดล่าง

อย่าเติมเกินนะครับ รถจะอืดและกินน้ำมัน แถมเคื่องจะพังเร็วด้วยครับ ถ้าระเหยค่อยเติมให้พอดี อย่าเติมเผื่อนะครับ

8. p_poogate

p_poogate New Member Member

1
    0
    0
    มีน้ำมันเครื่อง Top 1 ถูก ๆ มาขายจ้า
    ผลิตภัณฑ์น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% ท๊อป

Top 1 SMO 8000 100% Fully Synthetic Made in U.S.A.
    5W-50 API SL
    Synthetic Motor Oil 4 Liters
    ขายถูก ๆ จ้า แค่ 1,150 บาทเองจ้าของมีจำนวนจำกัดนะครับ
    ติดต่อ ช้าง 081-8493375

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้