เปลี่ยนเรือนไมล์ เข็มส้มมา แล้วไฟ ตำแหน่ง D4 ไม่ติดทำงันดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย prueck, 20 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    พอดีรถผมเป็นเครื่อง d16y8 เกียรออโต้ ได้ไปซื้อ ไมล์เข็มส้ม 180
    มาใส่ แต่ว่าพอใส่แล้ว ไฟตำแหน่ง D4 มันไม่ยอมติด ผมลองเปลี่ยน
    หลอดไฟแล้ว ก็ไม่ติดเหมือนเดิม แต่พอเปลี่ยนกับมาใส่ เรือนไมล์ตัว
    เดิมกับติด พอเปลี่นยไปใช้ ไมล์เข็มส้ม ก็ไม่ติดอีก ไม่ทราบว่า พอมี
    วิธีแก้ ให้ไฟมันติดปกติมั้ยแล้ว แล้วค่าใช้จ่าย จะประมาณเท่าไหร
    หรือมีใครรับทำบ้าง ช่วงแนะนำทีครับ

ปล. ไฟตำแหน่งเกียร์อืน ๆ เช่น P, R, N, D3, D2, ปกติหมดครับ

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
  3. prueck

138
    17
    0

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ แต่ผมได้เข้าไปดูมาแล้ว จึงพบว่า ปัญหาที่เกิด ไม่ตรงกับปัญหา
    ของผม ผมจึงมาสอบถามอีกที ดังจะเห็นได้จาก อาการของพี่โจแนะนำ จะเป็นดังนี้

>>> หลายท่านที่ซื้อไมล์ (Gauge Cluster) ที่เป็นเกียร์ Auto (ยกเว้นรุ่น Vi-RS) ขอเมืองนอกเมืองนามา แล้วนำมาใส่ในเมืองไทย ดั๊นเกิดปัญหา ไฟโชว์ตัว P และ ตัว N ติดพร้อมกันในเวลาที่บิดลูกกุญแจ (ปกติจะติดแค่ ไฟโชว์ตัว P เท่านั้น) โดยเวลาเข้าเกียร์มาที่ เกียร์ N ไฟโชว์จะดับ เอ่แล้วเราจะทำยังไงหล่ะ นั้นตามนี้เลยครับ

แต่ปัญหาของผม เวลาบิดกุญแจ ไฟมันโชว์ปกติ ถ้าเกียรอยู่ที่ P มันก็ขึ้น P แต่ถ้าอยู่ที่ N มันก็ขึ้น N
    ปัญหามันไปเกิดตอนที่ เวลาดึงคันเกียร์มาที่ตำแหน่ง D4 ไฟมันจะไม่โชว์ที่หน้าเรือนไมล์ (มันไม่ติดเลยซักดวง)
    แต่ถ้าเราดึงเลยมาที่ D3 หรือ D2 มันจะติดตามปกติครับ จึงยังไม่กล้าทำตาม เพราะมันเป็นคนละ
    อาการ ไม่ทราบว่าถ้าผมทำตามวีธีพี่โจ จะแก้ปัญหาของผมได้ด้วยมั้ยครับ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ใช่แบบนี้หรือเปล่าครับ ของผมอันนี้แปลงเองกับมือเลย
    แต่เกียร์ 2 ยังทำไม่สำเร็จก็เลยปล่อยมัน

5. prueck

138
    17
    0
    เป๊ะเลยครับ แบบเดี่ยวกับที่ผมซื้อมาเลย เพื่อนทำงัยครับ แล้วรับทำมั้ย
    หรือสอนก็ได้ รบกวนแนะนำด้วย อยากได้เบอร์เพื่อนจัง จะได้โทรไป
    ปรึกษา รบกวนหน่อยได้มั้ยครับ แต่ของผมเกียร์ 2 ไม่เห็นมีปัญหารัยนะ

6. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    อาจจะต้องแก้ไขที่ลายปริ้น ต้องนำไดอแกรมวงจรไมล์มาเทียบดูแล้วแก้ไข
    ส่วนผมใช้ไมล์ Vi-RS ต้องแก้ทุกตัว สลับกันไปหมด

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    อาจจะเป็นไปได้ว่าเกียร์มันเป็นคนละรุ่นกันนะครับ มันก็เลยไม่ขึ้น

เกียร์บางรุ่นจะใช้กล่องในการคุมการเปลี่ยนเกียร์ หากมีปัญหาขึ้นในระบบเกียร์จะใช้ไฟ D4 กระพริบบอกปัญหาที่เกิดขึ้น ซึ่งไฟ D4 นี้จะต่อตรงเข้ากล่องควบคุม ซึ่งถ้าเราได้หน้าปัทม์ที่เป็นเกียร์รุ่นนี้อยู่ ก็ต้องดัดแปลงให้ไฟ D4 ต่อตรงเข้ากับตำแหน่งคันเกียร์เลย

ลองไล่สายไฟด้านหลังหน้าปัทม์ดูครับ ว่ามีจุดต่างที่ต่อเข้ากับไฟ D4 ตรงไหนบ้าง ผมว่าจะต้องมีจุดที่ไม่เหมือนกัน

ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเราเอาแผงพลาสติกวงจรไฟอันเก่า มาใส่กับอันใหม่ มันจะใส่กันได้ไหม เพราะจะได้ไม่ต้องไล่สายไฟกันใหม่ เพราะส่วนใหญ่การทำงานมันก็จะเหมือนๆ กัน ผิดกันในบางจุดเท่านั้น ยังไงก็ต้องลองดูครับ

8. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> อยู่แถวไหนครับ เข้ามาให้ผมแก้ไขให้ก็ได้ครับ (19.00-20.30 น.วัน จันทร์-ศุกร์) 086.785.1785 ทุกปัญหามีทางออก <<<

JOJOEYE และ tamazung ถูกใจสิ่งนี้
  9. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0

ใจดีจริงๆระวังนะพี่เดี๋ยวก็โดนเนรคุณอีกหรอกครับ 555

ยังไงผมก็สนับสนุนคนมีน้ำใจครับ สู้ๆครับพี่ up+1:D

10. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    พี่โจมีน้ำใจเสมอ....

11. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ขอเวลาผมหน่อยครับ เดี๋ยวผมจะถอดไมล์ตัวนี้ แล้วจะถ่ายรูปและบอก
    ทุกขั้นตอนเลยครับ

12. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> แก้ไขให้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ (จะได้ไม่ต้องถอดออกมา) <<<
    ปล. ทั่นเพ่ prueck เค้าซื้อมาแล้วใส่เลย ยังไม่ได้แก้ไขอะไร เลยติดติดขัดขัดอ่ะครับ วันนี้มาที่บ้านผมแล้วจัดการให้เรียบร้อยแล้วครับ

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  13. prueck

138
    17
    0
    ขอบคุณในความมีน้ำใจของเพื่อน ๆ ทุกคน วันนี้ ผมได้ไปหาพี่โจที่บ้าน และได้รับความช่วยเหลือ
    อย่างเต็มใจ และเต็มที่ ทำให้ตอนนี้ไมล์ผมเป็นปกตีดีทุกอย่างแล้วครับ

ขอบคุณพี่ ZAMZAM ด้วย ผมโทรไปรบกวนพี่เค้า พี่เค้าก็รีบตอบรับ และจะจัดการลงรูป พร้อม
    วิธีให้ทันที เพียงแต่ผมไปหาพี่โจก่อน จึงไม่ต้องรบกวนพี่เค้า แต่ก็นับถือในความมีน้ำใจครับ

ปล. ใจจริงตอนแรกอยากถ่ายรูป ลายปรินท์ ที่แก้ใขแล้วเก็บไว้ก่อน เพื่อ เพื่อน ๆ ท่านใดมี
    ปัญหาแบบผมจะได้แก้ไขได้ในเบืองต้น แต่พี่โจ แกทำเร็วมาก ผมยังอ้ำ ๆ อึ่ง ๆ อยู่
    ก็ประกอบเสร็จแล้ว งง เลยครับทำเร็วจัง (ทำไป โทรศัพท์ไปด้วยดิ)

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  14. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ในที่สุดก็ใช้ได้แล้วพี่ ดีใจด้วย

15. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> 555 ขออภัย ไม่ทราบว่าจะถ่ายรูปเก็บไว้ด้วย ไงก็ลองแกะมาถ่ายใหม่นะจ้ะ :) <<<

16. tamazung

1,024
    197
    0
    พี่โจแกไวทุกเรื่องครับเชื่อเหอะ 555
    ที่ทำไปโทรไปสงสัยคุยกับคนญี่ปุ่นมั้ง คิคิ

17. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    พี่โจ น้ำใจงามเสมอเลยคับ

18. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    น้ำใจของพี่ชายคนนี้ไม่เคยหมดเจงๆๆครับ ยกนิ้วให้เลย :thumbs_up:

19. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    แวะมาตามน้าม ขอบคุณเพ่โจอย่างเป็นทางการเช่นกันคับ เนียนจิงๆ เฮ่ย..เพ่ต้น แกดีขนาดนี้ยังมีคนเนรคุณด้วยเหรอ? ไม่ไหวๆ

20. tamazung

1,024
    197
    0
    มีซิ่คนเนรคุณอ่ะ รู้สึกตอนนี้สังฆังแดกมุมปากมันอยู่อ่ะ555

21. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> ใจเย็นๆครับ คุณทามะซัง <<<

22. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    มิน่า ถามน้าเอ็กซ์ไม่ตอบว่าเป็นไรที่ปาก 555

23. prueck

138
    17
    0

ม่ายไหวแล้วพี่ แกะเข้า แกะออก จนคอนโซลหน้าเริ่มมีเสียงนิด ๆ แล้ว (กลัวงานเข้า)

24. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - กระทู้นี้ไฟจะลุกไหมเนีย รออีกนิดเดียวจะถึงสงกาณแล้วใจเย็นครับพี่

-พี่โจสุดยอดครับพี่ ใจดีไม่มีเสื่อมคราย................

25. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    คุณโจคับ
    ไมล์เข็มส้มของผมก็มีปัญหาช่วยแนะนำผมด้วยว่าควรทำอย่างไรดีไม่กล้าโทรไปถามเกรงใจ จะทำตาม Knowledge Base ได้เลยหรือป่าว ปัญหาของผมคือ D4 ของผมจะติดพร้อมกับทุกเกียร์ที่เข้า P R N D3 D2 แต่พอเข้าเกียร์ D4 ไฟ D4 ไม่ติด ขอบคุณคุณโจล้วงหน้าคับ จะช่วยตอบในนี้ได้มั๊ยคับเพือสมาชิกท่านอื่นมีปัญหาเดียวกันจะได้มีทางออก ขอบคุณล่วงหน้าคับ :cool:

26. WoRsLy

WoRsLy Member Member

42
    1
    8
    ของผมก็เป็นเหมือนของคุณREDHONDAเลยคับ

ขอความรู้ด้วยคับ เผื่อจะทำเองได้
    :D

27. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
  28. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> ขออภัยครับ ไม่ได้เข้ามาดูเลย ยังไงลองดูรูปเปลียบเทียบนะครับ ซ้ายคือของเดิมที่ยังไม่ได้แก้ไข ขวาคือแก้ไขโดยมีส่วนที่เอาออก (สีแดง) เพิ่มเติม(สีเขียว) ลองดูนะครับ ส่วนลายปริ้นจะไม่มีการตัดต่อครับ
    ปล.ถือว่าเล่นเกมส์จับผิดก็แล้วกันนะครับ 555
    <<<

29. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ขอบคุณนะคับ มาช้าดีกว่าไม่มา

แต่ตอนนี้ผมใช้แผงวงจรเกียร์ของไมล์เดิืมอยู่ ok เลย สำหรับคนที่ไม่ต้องการแปลงวงจรใหม่ลองดูคับเป็นอีกทางเลือกนึง แต่ต้องดัดแปลงฝาครอบดำนิดหน่อย เพราะมันจะติดตรงปลั๊กเขียว ไว้จะลองทำตามที่คถณโจที่แนะนำดูคับ :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้