ภาพบรรยากาศ ก่อนประกาศศักดา 7 มีนา สนาม Bangkok Drag

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย Ton@CityMania, 19 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. teto

teto New Member Super Moderator VIP

77
    7
    0
    แจ่มครับ ยกนิ้วให้เลย

แบบนี้สิ
    เค้าเรียกคนเข้าใจใน Drag มาสร้างสนาม Drag

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    10-20 หรือเ ปล่าครับ คุณต้น

โดนนน

ปล.

ยังไง ก็คลอง 5 ครับผม

3. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    แหล่มคับคุนต้น ถ่ายรูปสวยเช่นเคยนะ อันนี้ ใช้ f22 แล้ว ถ่ายเปน อันเดอร์หรือโอเวออะครับ shutter speed ประมานเท่าไรอะ หรือว่า ถ่าย shutter b เอาอะคับ ขอบคุณครับ

4. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ขอบคุณสำหรับรูปครับบ :D:D:D

5. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ยังไม่เก่งขนาดนั้นอ่าพี่ แนะนำได้คับ :D บางทีก็เปิดไปดูเวปถ่ายรูปสวยๆ เรายังห่างจากเค้านัก

เค้าเกี่ยงกันเรื่องที่ว่า " วัดแสงตรงไหน ถึงจะพอดี " ผมชอบที่ พี่ RBJ สต๊าฟของ pixpros.net

พูดไว้ว่า ความพอดีของคนเราไม่เท่ากัน วัดตรงไหนก็สุดแล้วแต่เรา นั่นแหล่ะ ความพอดีของเรา

ผมจึงถ่ายทอดออกมาแบบนี้อ่าคับ ว่า นี่คือ ความพอดีของผมคับ :D

6. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48

ช่วยพี่ต้น ตอบแล้วกันนะครับ

shutter speed ประมานเท่าไร

ต้องขึ้นอยุ่กับ สภาพแสงในตอนนั้น หน่ะครับ

เช่นถ่ายตอน เที่ยงตรง กับ ซัก บ่าย 3 shutter speed ก็ไม่เท่ากันแล้วครับ

ไช้ iso ไม่เท่ากัน ถ่ายเวลาเดียวกัน มุมเดียวกัน shutter speed ก็ไม่เท่ากันครับ

ต้องดูที่ระบบวัดแสงของกล้อง เพียวๆ เลย

ระบบวัดแสงของกล้อง คืออะไร อยุ่ตรงไหน ?

ก็เวลาเรามองเข้าไปใน ช่องมองภาพ ( view finder )

พอมองเข้าไปจะเจอ แถบด้านล่าง ๆ

จะเป็น - IIIIIIIII0IIIIIIIII + แบบนี้ ( ต่างกันไปตามยี่ห้อและรุ่น ของกล้อง )

เลข 0 คือ พอดี ไม่ อันเดอร์ หรือ โอเว่อ

ถ้าไปทาง + ก็คือ โอเว่อ ทาง - คือ อันเดอร์

แค่นี้เองครับ ไม่ยาก อยุ่ที่การฝึกฝน ต้องถ่ายบ่อยๆ

แล้วเราจะ ประมานได้ว่า รูปแบบนี้ F เท่าไหร่ shutter speed เท่าไหร่

ควรไช้ iso เท่าไหร่ ประมานนี้ครับ

ตัวอย่างช่องมองภาพ ของกล้องนะครับ จะเห็นกราฟ + - ด้านล่าง ๆ นั่นละครับ ระบบวัดแสง

หรือว่า ถ่าย shutter b เอาอะคับ

อันนี้ไม่ไช่แน่นอนครับ shutter b ส่วนมากจะเอาไว้ไช้ถ่ายในสภาพแสงน้อย มาก ๆ

เช่นถ่ายภาพถนนไห้เห็นไฟรถเป็นเส้น ๆ หน่ะครับ

ส่วนมากจะไช้กับ ขาตั้งกล้องด้วย เพราะเวลาเรากด shutter b

หน้ากล้องก็จะเปิด ตามเวลาที่นิ้วเรากดลั่นชัตเตอร์ ลงไปเลยหน่ะครับ

ตัวอย่าง shutter b

ขอไห้สนุกกับการถ่ายภาพครับผม

ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรเลย รู้พื้นฐานนิดๆ หน่อย ๆ เพราะไม่ได้เรียนทางด้านนี้มา

เรียนช่างยนต์มาครับ อิอิ

ว่าง ๆ ก็ลองแวะเข้าไปดูรูปได้ครับผม

http://gapact39.multiply.com/ <<<<<<<<<<<<<<<

7. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ขอบคุณคับแก๊ป อิอิ พอดีเพิ่งเข้ามาดูคับ

ก็อย่างที่แก๊ปบอกอ่าคับ แต่บางอย่างเราไม่สามารถตัดสินความพอดีได้ เพราะว่า เราวัดแสงรวม

ตัวอย่างเช่น ตอนผมถ่ายรูปสนามที่เอามาให้ดูในหน้าแรกเนี่ย เปิด f22 ออกแนวบ้าพลัง ซึ่งแทบจะไม่จำเป็น

เลยคับ เปิดแค่ 8 ก็คมทั้งภาพแล้ว แต่กล้องของผม iso ต่ำสุดมัน 200 สามารถปรับเป็น 100 ที่ lo ได้ แต่ไม่ปรับคับ ( ขี้เกียจ )

เลยเปิด f เยอะๆ ส่วนการวัดแสง ตอนถ่ายตอนประมาณแดดแรงๆสุดๆ ร้อนมากๆด้วย ก็คิดในใจว่า

ถ่ายรูปมาแล้วฟ้าไม่ออกสี มันจะดูธรรมดา เลยวัดให้ under ลงสัก 2 stop แต่ก็ต้องแลกกับ ใต้ร่มที่มืดแน่นอน

ไม่มีกล้องตัวไหนหรอกคับ ที่ถ่ายแล้ว ฟ้าออกสีสวยๆ โดยที่ใต้ร่มสว่างอยู่ โดยที่ไม่ใช้แฟล๊ชหรือโปรแกรมช่วย

ถ้าเจอรูปพวกนั้น คือ พวกที่แต่งรูปทั้งนั้นคับ :D

แต่ว่า ทั้งนี้ ผมไม่ได้ถ่ายคนใต้ร่ม แต่ถ่ายแค่บรรยากาศ เลยมืดหน่อยไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ได้ฟ้าขึ้นมาหน่อยคับเลยวัดแสงที่ สถานที่ แล้วปรับ under ลงมาสักหน่อย ก็โอเคแล้วคับ

มีปัญหาสงสัยตรงไหน แนะนำได้ pm มาแล้วกันคับ :D

8. TOO! KORAT

TOO! KORAT New Member VIP Racer

984
    29
    0
    จัดไปคับ เชียร์ๆๆ

9. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ผมชอบเทคนิคการถ่ายภาพของพี่จัง

10. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    จะเสร็จทันวันที่ 7 รึป่าวหว่า

11. Ton@CityMania

1,341
    180
    0
    คิดว่าทันนะคับ ลุ้นอยู่ อิอิ

12. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    แหล่มแถมรูปสวยด้วยเก่งจิงพี่เรา

13. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
  14. แหม...ระดับอาจารย์มาตอบเองเลย เพิ่งเล่นกล้องได้ไม่นาน ขอเข้ามาอ่านอย่างเดียวก็แล้วกันนะคร้าบ

15. l3oZo

769
    52
    0

เปนไรเฮียซอ......อิอิ

ฉิงเฉาหล่ะม๊ะเฉาเหว่ย o_O!

16. GAP_B11

6,314
    95
    48

แปลว่ารายอ่ะ :eek::eek:

17. l3oZo

769
    52
    0

ม่ะบอก......ปล่อยหั้ย งง ไปก่อน :D

อยากรู้ม่ะหล่ะแก๊ป :)

ถ้าอยากรู้มาแลกกะสอนถ่ายรูป เอาป๊ะ ? อิอิ :eek:

18. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    งามจัดๆเลย........... :eek::eek:

19. GAP_B11

6,314
    95
    48

ได้อยุ่นะวัยรุ่นนนน อิอิ

สอบเสดยังงงงงงงง

เราสอบเสดละ สบายใจ

20. SpL Garage

SpL Garage New Member Member

633
    4
    0
    สวยครับ

21. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    รออย่างแรง

22. Ton@CityMania

1,341
    180
    0
    แหม่ !!!

เอาภาษาจีน มาแลกกะภาพถ่ายหรอ น่าสนนะน้อง อิอิ

ไว้บ๊กหน้า อั๊วจาอาว ภาษามาบอกเก่ากันอีกทีแล้วกังนะ อาตี๋อ่า

อั๊วขอตัวไปนองก่องน้า เพิ่งจั่งเอ็กมา อากาก กังลัง เย็ง ซาบายยยยยย

23. GAP_B11

6,314
    95
    48

ฮ่า ๆๆๆ ฝันดีครับพี่

พักนี้ตอนกลางคืนลมเย็นสบายดีจัง :D:D:D

24. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    สุดยอดเลย
    ใหญ่ได้ใจ คุ้มค่ากับการรอคอย
    รูปสวยมากครับ

25. l3oZo

769
    52
    0

แหม๋อาเฮียมาสอนอั๊วะถ่ายรูปมั่งสิ

26. Ton@CityMania

1,341
    180
    0

ร่ายยย สี่

ถ้าอั๊วะสอนแล้ว ลื้อจาเลี้ยง เป็กย่าง อะเป่า อาหมวยยยย :D

27. GAP_B11

6,314
    95
    48
    อยากกิงเป็กย่างล่วยง่า อาเฮีย กะ อาหมวยยย

28. l3oZo

769
    52
    0

ก็ต้อจัด ไปกันทัั้งอาเฮีย อาหมวย อาตี๋ เรย.....

วันไหนๆๆ จัดมาๆๆๆ ครีาบ

29. GAP_B11

6,314
    95
    48
    ฮ่า ๆๆ งั้นไห้ อาเฮีย เลี้ยง เป็กย่าง เรา ดีก่า อาหมวยยยยย

เห็นด้วยมั๊ยยยย อิอิ

30. GAP_B11

6,314
    95
    48
    ฮ่า ๆๆ งั้นไห้ อาเฮีย เลี้ยง เป็กย่าง เรา ดีก่า อาหมวยยยยย

เห็นด้วยมั๊ยยยย อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้