รบกวนสอบถามเรื่องเพลาขับ P11 คับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย P@LMprimeraP11, 17 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    ตอนนี้รถผม P11 มีอาการ รถสั่นช่วงที่ใช้รอบเครื่องยนต์สูงๆ คับ เอาไปให้ร้านเช็คได้ความว่าลูกปืนเพลาขับน่าจะเสื่อมสภาพ แต่ที่ร้านหาของยังไม่ได้เลยคับ (อยู่ขอนแก่น) เลยอยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ

ปล. ลูกปืนเพลาขับของ p11 มีกี่ตัว ยังไงบ้างคับ รบกวนประมาณราคาให้ด้วยนะคับ

2. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    เอ๋า...งานเข้าแล้วเรอะท่านปาล์ม...อย่างอื่นเช็คยังล่ะ...พวกลูกหมาก...อะไรพวกนั้นน่ะ...

อาการสั่นนี่เกิดจากหลายอย่างนา...เบรคติดก็สั่นนะ...แต่ไงก็ขอให้หายไว ๆ เน้อ...

3. Kai Millennium

Kai Millennium New Member Member

36
    0
    0
    ....อยู่ขอนแก่นเหมือนกันครับ P11 ผมถ้าจะใช้อะไหล่มือ 2 จะแวะไปถามๆร้าน " ขอนแก่นออโต้พาร์ท " ครับ อยู่ถนนเทพารักษ์ช่วงศาลหลักเมืองกับแยก บขส. อะไหล่พอมีครับ แต่ต้องรอสัก 1-2 วัน ....

4. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    งานเข้าเยอะเหมือนกันคับ รถสั่น ประตูตก ช่วงล่างกุกๆ เดี๋ยวค่อยๆ ทำไปคับ ฮ่าๆ ขอบคุณมากนะคับ

5. P@LMprimeraP11

184
    0
    0

ขอบคุณมากคับ เดี๋ยวลองไปถามดู แล้วคุณ kai อยู่ขอนแก่นเหมือนกันหรอคับ ถ้าเจอทักกันได้เลยนะคับ ผม p11 สีขาว คับ

6. Kai Millennium

Kai Millennium New Member Member

36
    0
    0

...บ้านอยู่ขอนแก่นครับ แต่ไปทำงานที่กาฬสินธุ์ ไปเช้า-เย็นกลับ ...รถผม P11 สีน้ำเงินครับ ..ช่วงล่างหน้าก็ดังกุกๆเหมือนกัน ได้ร้านเก่งๆซ่อม บอกกันด้วยนะครับ....

7. Diamond0722

806
    2
    0
    นายแน่มากเลยอ่ะ...ไป - กลับ 140 กม. ถนน 4 เลนตลอด...เหยียบซะมิด...อิอิ

เดี๋ยวไปขอนแก่นอีก...รวมกันซะหน่อยดิมะ...

8. P@LMprimeraP11

184
    0
    0

9. P@LMprimeraP11

184
    0
    0
    วันนี้ไปทำมาแล้วที่ร้าน สงานชัยศูนย์ล้อ ที่ขอนแก่นนะคับ

มีรายการเปลี่ยนดังนี้คับ

บูชปีกนกล่าง 2 *300 =600
    ยางรัดแร็คพวงมาลัย 2*200 = 400
    ยางกันโครง 2*100 = 200
    ยางกันฝุ่นเพลาขับตัวนอกและตัวใน 4*400 = 1600
    ค่าล้างอัดจาระบีลูกปืนเพลาขับ 2*400 = 800
    และค่าแรงอื่นๆ
    รวม 5000 บาทถ้วนๆ คับ

หลังจากทำเสร็จ เสียงกุกๆ ข้างหน้าก็หายไปแทบจะหมดคับ ^^'

ส่วนอาการสั่นที่ความเร็ว 30-40 กม/ชม ก็ดีขึ้นเยอะ แต่ยังสั่นนิดหน่อย แต่ดีกว่าเดิมมาก
    อยากทราบว่าอาจมีปัจจัยอะไรอีกบ้างที่สามารถทำให้เกิดอาการสั่นได้ที่ช่วงความเร็วนี้คับ - -'
    อาการสั่นที่ความเร็วสูง สั่นจากการใช้รอบสูงจากการคิกดาว ก็หายไปหลังจากทำในครั้งนี้

ว่าแต่ที่ผมทำมาที่แพงมากรึป่าวคับ ? 555

10. P@LMprimeraP11

184
    0
    0
    ผมเห็น P11 สีน้ำเงินแวปๆ เรื่อยๆ เลยคับ ไม่ทราบว่าเป็นรถพี่รึป่าว แต่ผมจำทะเบียนไม่ได้อ่ะ รถผมสีขาวนะคับ เจอก็ทักทายด้วยนะคับ ^^

11. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    บางตัวก็ถูก บางตัวก็แพงนะ

ส่วนเรื่องสั่น ก็อาจจะนะ

ล้อยาง

การถ่วงล้อ

เพลา

แม็ก

ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์

12. P@LMprimeraP11

184
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ เดี๋ยวจะค่อยๆ ดูต่อไปเรื่อยๆ คับ ฮ่าๆ

13. Diamond0722

806
    2
    0

ราคารวมพอรับได้อ่ะ...เดี๋ยวไปขอนแก่นเมื่อไรไปทำมั่ง...อิอิอิ

ของผมช่วงล่างหน้าก็ดังกุ๊ก ๆ กั๊ก ๆ เหมือนกันอ่ะ...

แถมเพลาขับดังครืด ๆๆๆๆ เวลาความเร็วรอบได้ 2000 ด้วย...

สงวนชัยศูนย์ล้ออยู่ตรงไหนหว่า...
    :D :D

14. P@LMprimeraP11

184
    0
    0
    ร้านอยู่ถนนมะลิวัลย์เลย เลยบขส. เข้าไป อยู่ตรงข้าม โรงแรมแคลตัส คับ

15. warich

warich New Member Member

111
    1
    0
    ถามอีกหน่อยแล้วอาการ ที่เร่งรถที่ความเร็ว 1-2พันรอบ รถมันจะสั่นนิด ๆ ใช่เป็นที่เพลาหรือป่าวครับ...

16. Diamond0722

806
    2
    0

1 - 2 พันรอบ...มีอาการสั่น...มันจะเป็นตรงไหนหว่า...
    ปกติเคยใช้ความเร็วมากกว่านี้ถึงจะจับได้ว่ามีอาการสั่นอ่ะ...

มันสั่นแบบไหนอ่ะครับ...ที่ผมเคยเป็นนะ...ยางหลังบวม...
    มันจะมีอาการสั่นมาจากข้างหลัง...ตอนใช้ความเร็วประมาณ 1 - 2 พันรอบนี่แหละ...
    มันจะเหมือนท้ายรถกระดิกด้วยอ่ะครับ...ไม่รู้เป็นแบบนี้รึป่าว...
    :) :)

17. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    เป็นที่ยางแท่นเครื่องอ๊ะป่าว จังหวะมีแรงบิดกะลังเพิ่มความเร็ว

18. Kai Millennium

36
    0
    0
    ....เจอกันก็ทักทายได้ครับ รถผมทะเบียน พย-2370 กทม. ครับ...:D:D:D

19. Kai Millennium

36
    0
    0

....4 เหยีบมิดก็ 160 กว่าๆ ...พี่ๆเขายืนรออยู่แถวบ้าน ดอนกลาง ยางตลาด ..ป้อมทางหลวงครับ 160 คงไม่พอ อาจจะเป็น 200 บาท ครับ ...:D:D:D

20. P@LMprimeraP11

184
    0
    0
    อ้างอิงจากรถผมนะคับ

ก่อนหน้านี้สั้นคับทั้งช่วงรอบดังกล่าวแล้วก็รอบสูงๆ ด้วย

เลยไปอัดจารบีหัวเพลาขับมา อาการสั่นน้อยลงคับ แต่ไม่หายปลิดทิ้ง

ก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ยางแท่นเครื่องด้วย

555

21. P@LMprimeraP11

184
    0
    0
    ได้คับผม รถผม กง1490ขอนแก่น นะคับ ยินดีค้าบบบ อยากเจอเร็วๆ จัง อย่าปาดผมนะคับ 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้