รบกวนขอข้อมูลจากกูรูหรือผู้เชี่ยวชาญรถตระกูล KE ด้วยครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย lpennl, 8 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lpennl

lpennl New Member Member

5
    0
    0
    ผมกำลังจะซื้อรถ KE-25 จากน้องที่สนิทกัน สภาพภายนอกเดิม เป็นรุ่นหน้ายักษ์ แม็กกล้วย มีผุชายด้านล่าง ภายในเดิม แต่มีน้ำเข้าตรงกระจกที่ปิดไม่สนิมและที่ขอบประตูด้านบนที่ปิดไม่สนิม สังเกตุดูมันไม่มียางน้องมันบอกเปลี่ยนยางก็หาย แอร์มีลมแต่ไม่เย็นน้องมันบอกขาดน้ำยา เครื่องสตารท์ติด ความร้อนปกติ ควันขาวลอย ๆ แต่น้ำในหม้อน้ำมันจะหายไปเวลาขับแต่ไม่เยอะเพราะขับไม่ไกลต้องคอยเติมก่อนจะขับให้เต็มไว้ก่อนพัดลมทำงานดี ราคา 30,000 บาท ลอกสีเก่าทำสีใหม่ปะผุเก็บงานทังคันโดยถอดเบาะออกด้วย 30,000 บาท ฟิตเครื่อง เก็บงานอื่น ๆ รวมหมด 70,000 บาท น่าจะอยู่(ที่ปรึกษากับน้องมันไว้)ที่ผมอยากขอข้อมูลคือ 70,000 บาท รวมรถด้วยเนี่ยมันจะจบไหมหรือประมาณเท่าไหร่ถึงจบ รบกวนเสนอแนะแสดงความคิดเห็นมาได้เลยครับจะขอบคุณมาก (ผมกำลังต้องการไฟท้าย KE-25 ด้านซ้ายถ้าข้างเดียวขายหรือขายเป็นคู่ก็ได้ถ้ามีขายมาเลยพร้อมซื้อ) 081-357-0734

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กันยายน 2008
  2. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ค่าฟิตเครื่องเตรียมไว้ 25000.- ไม่หนีไปจากนี้มากนัก การ Overhaul ได้เต็มที่ประมาณ 80%
    เพราะฝาสูบทำไม่ได้แต่แต่งได้

ค่าจัดการเปลี่ยนระบบแอร์ใหม่ทั้งหมด 15000.- เพราะรถมีอายุนานแล้วน่าจะเสื่อมสภาพทั้งหมด
    พวกตู้แอร์ แผงแอร์ ข้อต่อแอร์ คอมแอร์ ท่อแอร์ แน่ใจหรือว่าเป็นแค่น้ำยาขาด?
    ถ้าไม่เช็คทั้งระบบคุณจะไม่มีวันรู้สาเหตุที่แท้จริง

เรื่องตัวถังคุณภาพตามราคา ส่วนเสียงลมหายางของประตูยางขอบกระจกมาเปลี่ยนได้
    ผมก็รับสั่งเหมือนกันครับ ค่อยๆทำราคาอาจพุ่งไปนิดหน่อยเพราะถ้ารื้อก็อาจเจอผุเพิ่มไป
    อะไหล่ยังพอหาได้เช่นกันชนหน้าหลัง ไฟเลี้ยวแก้ม

ราคา 70000.- อาจไม่พอครับเพราะคุณยังไม่รวมการเก็บภายใน ช่วงล่างต่างๆ
    ของแต่งต่างๆ อะไหล่จุกจิกก็เกิน 70000.- บาทครับ

3. Realz

Realz New Member Member

113
    2
    0
    ซื้อมา ทำให้ขับได้ก่อนครับ แล้วค่อยๆ ดูว่าอะไรเสีย ไม่งั้นละบานตะเกียงง

ที่ผมเคยทำ ๆ คือ เอามาถึง ขับได้ แอร์เย็น แล้วค่อยๆบำรุง ๆ ๆ

หรือถ้าอยากจบทีเดียว ทำใจเผื่อรถเก่าไว้นิดนึง เยอะหน่อย แต่ใช้นานน ~

ดูตัวอย่างได้ รถผมเอามา 4หมื่น ทำไปจำไม่ได้แล้วรู้ว่าเยอะ ~

R2D2 ถูกใจสิ่งนี้
  4. GAw_S

GAw_S New Member Member

137
    1
    0

ค่าอะไหล่เตรียมตังไว้เยอะๆๆเยยเพราะ ของเก่ายิ่งหายากๆๆๆ:embarassed::embarassed:

ของผมมัน70000นี่จบครับ พอใช้ได้แต่มันยังไม่ดีที่สุด..ไงก้อต้องทำเรื่อยๆๆอยู่ดี:eek::eek:

ของเก่ามันต้องดูแลมากก่ารถใหม่..;)
    ถ้าทำสีให้ดีจรีงงๆไม่ต้องเหลืออะไรใรรถเยย ดีก่าครับถอดออกให้หมดๆๆจะได้เห็นรอยผุทั้งหมด..

ให้เหลือแต่เหล็กยิ่งดี:p

5. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    ผมว่ามันอยู่ทีความพอใจของเรานะครับผมว่ามันจะจบก้อยู่ที่เรา

รถเก่าต้องใจรักคับ ไม่งั้นลำบาก แนะนำว่าอย่าดีราคาต่างๆเอง(ถ้าไม่มีความรู้ครับ)

ควรให้ช่างที่สนิทๆมาดูให้ครับ จะได้ทราบขอมูล ราคา ที่แน่นอน

ke-25 ทำไปเลยครับรถสวยทำไปยัไงก้อคุ้มคับ

6. v_ken

v_ken New Member Member

45
    0
    0
    ความเห็นผม เครื่องนี่ทั้งซื้อเครื่องเก่าหรือซ่อมก้อไม่กี่ตัง ต้องคุยกับช่างก่อนว่าที่น้ำหายเกิดจากอะไรแน่ หม้อน้ำรั่วหรือไม่ ควันขาวเกิดจากอะไรแน่ แล้วค่อยตัดสินใจ
    ส่วนแอร์นี่เติมน้ำยาเช็ครั่ว ถ้าเกิน 1000 ไม่ต้องทำ เพราะถ้าทำสี ควรถอดเครื่องออก เพราะพวกคัทซีน่าจะผุตามอายุรถ ที่พูดมานี่ ผมทำke30 อยู่ 2 คัน งบเจ็ดหมื่นนี่ทำได้แต่ต้องประหยัด อะไรไม่จำเป็นช่างมันไปก่อน

ของผมทำนี่ประมาณคันละ100,000 นิดหน่อยรวมหมดไม่รวมตัวรถ เพราะเปลี่ยนอะไหล่ตัวถังเยอะ ยางใหม่ ช่วงล่างใหม่ เบรคใหม่

7. zuu@za

zuu@za New Member Member

140
    4
    0
    70,000 ทะลุแน่นอนครับ อะไหล่20-25 ตอนนี้แพงมากแถมหายากด้วยครับ

รักจริงหวังแต่งหรือเปล่าล่ะครับ ถ้ารักจริงก้เอามา ค่อยๆๆทำครับ ค่อยๆๆเก็บงานไปเรื่อยๆๆ ครับ

ค่อยๆๆทำทีล่ะอย่างครับ อย่าลืม ทำใจด้วยนะครับ รถเก่าเป็นเรื่องธรรมชาติ

ส่วนราคาซื้อขาย แล้วแต่จะตกลงครับ พี่น้องกันก็ซื้อกันแบบราคาพี่น้องแล้วกันครับ

ราคาขึ้นอยู่กับความพอใจครับ

ถ้ารักจริงหวังแต่ก็ซื้อมาทำเลยครับ มันค่อยๆๆจ่ายครับ

R2D2 ถูกใจสิ่งนี้
  8. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    :แวะมาเก็บข้อมูล ^^

9. Realz

Realz New Member Member

113
    2
    0
    พี่ฮั้งแก่แล้ว ทำกะบะยกสูงเข้าป่าไปพร้อมพี่โตเหอะพี่ คนแก่ๆเค้าทำกัน 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้