เกี่ยวกับ d15b

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย armyo, 16 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. armyo

armyo New Member Member

29
    0
    0
    ช่วยด้วยคับ พอดีอยากทราบว่าเครื่อง d15b นั้น สเตปแรกๆ ควรทำอย่างไรบ้างคับ อยากให้รถแรงๆ คับ และต้องทำอะไรต่อถึงจะดีบ้างคับ ช่วยด้วยนะคับ

(ปล พอดีหากระทู้เก่ามิเจอก๊าบ)

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เปลี่ยนครัตช์ก่อนครับง่ายดี
    และที่ตามมาก็จะอยู่ที่เครื่องแล้วแหละคราวนี้งานใหญ่และหมดตังค์เยอะแน่นอน

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ผมว่านะ จูนรอมก่อน เพราะไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกับตัวเครื่อง แต่มันติดอยู่ที่ว่า ถ้าจะเล่นสเต๊ปต่อไปเรื่อยๆ ต้องจูนใหม่ให้เข้ากับสเต๊ปนั้น จริงๆแล้วใช้รอมที่จูนแล้วก็ได้แหละครับ แต่ว่ามันจะได้ไม่เต็มที่

หรือจะเลือกเล่นพวก ท่อเฮดเดอร์ ท่อไอเสียหม้อพัก แนะนำให้เล่นของนอกครับ ราคาแพงกว่า แต่ว่าเวลาขายต่อก็ไม่ตกมากนัก

จากนั้นก็พวกกรองอากาศ ถ้าเอาสะดวกก็หา k&N มาใส่ในกรองเดิม หรือ เล่นพวกท่อ top fuel หรือ simota กับกรองเปลือย แต่ควรจะตีแผ่นกันความร้อนจากหม้อน้ำซักหน่อย

เลือกเอาตามงบประมาณและความสะดวกครับ

4. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เห็นด้วยกับสเต็ปนี้ครับ เพราะไม่ได้เข้าไปยุ่งในเครื่องเลย ทำง่าย ไม่ยุ่งยากวุ่นวายมากครับ

ส่วนตัวอยากให้ทำส่วนรอบๆเครื่องทั้งหมดก่อนแล้วค่อยจูนรอม เช่น เดินท่อไอเสียใหม่ อาจจะเปลี่ยนเฮดฯไปด้วย เปลี่ยนปลายท่อใหม่ กรองอากาศใหม่ อะไรพวกนี้ก่อน หรืออาจจะมีเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อเป็นของ B16A เพราะมันใหญ่กว่าของเดิมนิดนึง แต่พอเปลี่ยนลิ้นแล้วต้องเอาไปจูนรอมเรียลไทม์เลยนะครับ เพราะรอบต้นๆจะไม่มีแรงเลย (เรื่องเปลี่ยนลิ้นอาจจะทำเป็นอย่างสุดท้าย) ทำเกี่ยวกับเครื่องได้ครบแบบนี้ก็วิ่งดีกว่าเดิมแล้วครับ จูนรอมเสร็จออกมาประหยัดกว่าเดิมอีกต่างหาก แต่ก่อนจะทำอะไรกับเครื่องอยากให้เช็คสภาพเครื่องตัวเองก่อนว่าสมบูรณ์มั้ยด้วยนะครับ ถ้าเครื่องสมบูรณ์อยู่แล้วก็ลุยเลย แต่ถ้ายังไม่สมบูรณ์ก็ทำให้มันสมบูรณ์ก่อนดีกว่าครับ

เสร็จเรื่องเครื่องก็มาดูเรื่องระบบส่งกำลังนิดๆหน่อยๆ อาจจะคลัทช์ดีๆซักชุด แค่นี้ผมว่าก็ขับสนุกแล้วนะครับ

อ้อ อย่าลืมทำช่วงล่างกับเบรคด้วย:p

5. hayazseyez

hayazseyez New Member Member

34
    0
    0
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งยวดเลยครับ :D

6. kang

kang New Member Member

297
    3
    0
    ครัชดีๆสักชุด ลิ้นb16a เฮดเดอร์ ท่อไอเสีย รอมสักตัว ก็น่าจะขับมันแล้วนะ
    หรือไม่พอก็ลงข้างในเครื่องเลยทีนี้ ของแต่งก็มีให้เลือกเยอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้