พี่ๆเพื่อนๆขอถามเป็นความรู้หน่อยคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย ECU 24, 16 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    ผมได้ยินมาว่าเติมแกสโซเฮอร์95บ่อยๆเครื่องมันจะพังจริงหรือเปล่าคับ
    เค้าบอกว่าเติม91หรือไม่ก็95จะดีกว่าจริงหรือเปล่าคับรบกวนด้วยคับผม

2. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    แก๊สโซฮอล มีส่วนผมคือ น้ำมัน 91 =เกือบ90% แมกทานอล(H3o) 10% ที่เหลือคือ attitive(ไม่รู้สะกดถูกรึเปล่า) แน่นอนน้ำย่อมไม่เข้ากับน้ำมัน คงเหมื่อนขมิ้นกับปูนนั้นแหละ ก็เลยต้องหาอะไรมาทำให้มันเข้ากันให้ได้
    เมื่อเข้ากันได้แล้วจะอยู่ได้กี่วัน ถึงจะแยกกันอีก หรือที่เราเรียกว่า"แตกตัว" อันนี้น่าจะเป็นคำถามมากกว่า

แตกตัวแล้วไปไหน
    ระเหย เมื่อน้ำระเหยก็ต้องขึ้นที่สูง ส่วนที่ไม่ระเหยก็ต้องอยู่ข้างล่าง น้ำมีอ๊อกไซด์เมื่อไปทำปฎิกริยากับเหล็ก แน่นอนเหล็กโดนอ๊อกไซด์ไม่ได้โดนเมื่อไหร่เป็นสนินแน่ๆ

ที่ไหนบ้าง
    1.ถังน้ำมัน
    2.ปั๊มติ๊ก
    3.ผนังกระบอกสูบ
    4.หัวเทียน

"ไม่เห็นเป็นไรเลย รถผมใช้อยู่ ไม่เห็นมีอย่างที่บอกเลย"

ไม่มีหรอกครับ คุณใช้รถทุกวันมันยังไม่ทันได้แตกตัวหรอก ต้องจอดทิ้งไว้นานๆจริงๆ
    พวกที่ใช้แก๊สสิน่ากลัว เพราะมักจะต้องมีน้ำมันติดถึงเพื่อไว้สตาร์ทเครื่อง พอสักเดียวค่อยเปลี่ยนเป็นน้ำมัน บางท่านน้ำมันถังหนึ่งอยู่ได้สองเดือน อันนี้น่ากลัวครับ

จากคำถามข้างต้น
    แก๊สโซฮอล+หัวเชื้อ อันไหนดีกว่ากัน คงมองถึงเรื่องของค่าอ๊อกเทน ผมมีวิธีดีกว่าครับ
    แก๊สโซฮอล+H3Oอีก20% ได้ค่าอ๊อกเทนเพิ่มอีกผมไม่ได้ลองคำนวนดูแต่คราวน่าจะอยู่ประมาณ 105 น่าจะได้ ถ้าต้องการมากกว่านั้นต้อง + STP ไม่ใช่หัวเชื้อน่ะครับ แต่เป็นตัวที่ขจัดน้ำในถังน้ำมันอ่ะ ผมจำชื่อไม่ได้มันเป็น attitive ตัวนึง สามารถนำน้ำมาผสมกับน้ำมันได้แต่ในปริมาณที่ไม่มาก

จากผลการทดลอง (ทำเองหลายปีแล้วจำข้อมูลไม่ได้)
    แก๊สโซฮอล+H3O-10% แตกตัวประมาณ ? เดือน ไม่มีสนิมที่เหล็กทดลอง (ไม่ได้รอดูนานมาก)
    แก๊สโซฮอล+H3O-20% แตกตัวประมาณ 2 เดือน ไม่มีสนิมที่เหล็กทดลอง
    แก๊สโซฮอล+H3O-30% แตกตัวประมาณ 1 เดือน ไม่มีสนิมที่เหล็กทดลอง
    แก๊สโซฮอล+H3O-40% แตกตัวประมาณ 1 เดือน มีสนิมที่เหล็ทดลอง

สรุปคือ ใช้ได้ใช้ไปเหอะไม่ต้องคิดมากแต่ถ้าเติมแล้วจอดเกินเดือนก็อาจทำให้ถังเน่าในได้

ข้อมูลจาก เจ้าสำนักมิตซูสปอร์ตแอนด์เซอร์วิส อาจารย์ตุ๋ยกระทิงแดง

3. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    แหล่มสุดๆเลยพี่ เปนข้อมูลที่ดีมาก ขอบคุณมากงับๆๆ

4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ผมว่าอย่าไปคิดมาก ใช้ไปเถอะ มันไม่พังหรอกแล้วก็ไม่น่าเป็นไรหรอกครับ
    เครื่องยนต์เรามัน อดทนดีจะตาย

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    แหม...คนชื่อกอล์ฟ เนี่ยเก่งทุกคนเลย:D:D

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    กาลครั้งนึง นานมาแล้ว มีน้องคนนึงได้นำรถไปซ่อมสี เนื่องจากโดนชนมา ก่อนจะเข้าไปอู่นั้น
    ได้เติมแก๊สโซฮอลล์ไป แล้วได้ทิ้งรถไว้ซ่อมเป็นเวลา 2 อาทิตย์ พอไปรับรถรถสตาร์ทติด1ครั้ง
    แล้วก็ไม่ติดอีกเลย ก็เลยไปเรียกช่างเครื่องมาดู ปรากฎว่าสิ่งที่เจอนั้นช่างสยดสยอง น่ากลัวมาก
    ปั๊มติ๊กผู้ภัคดีทำหน้าที่ไม่เคยเกี่ยงงอน ตายอนาจคาถัง เจ้าของเสียใจมากเพราะต้องเสียตังค์ซ่อมเพิ่มอีก
    นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่าเติมโซฮอลล์ทิ้งไว้นานๆ :D:D

7. Oakz

Oakz New Member Member

284
    20
    0

ไม่ค่อยเลยน๊ะพี่.....อิอิอิ :D:D:D

8. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    อะไรๆ ก็โทษแก๊สโซฮอล 555
    อย่าเชื่อเพราะได้ยินมาครับ เจ้าของรถรุ่นเดียวกันที่เติมแก๊สโซฮอลน่าจะมีมากกว่าเจ้าของที่ใช้น้ำมันปรกติแน่ ดังนั้น คุณจะมีเพื่อนร่วมชะตากรรมที่เติมแก๊สโซฮอลมากมายกว่าแน่นอน
    ส่วนเติม 95 ดีกว่าไหม ดีกว่าแน่นอนในด้านกำลังเครื่องยนต์ เพราะเครื่องยนต์ และส่วนประกอบที่เกี่ยวของของเราๆ ไม่ได้ออกแบบมาให้เติมแก๊สโซฮอลได้ในตอนนั้น อย่างไรก็ดี ผลเสียหลักๆ คือไม่ดีต่อตังค์ในกระเป๋าเท่าไรถ้าคุณขับรถวันละหลายๆ โลครับ โดยสรุป แล้วแต่ความชอบละกัน ส่วนตัวผมใช้มากว่า 3 ปีแล้วครับไม่เกิดอาการใดๆ

9. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    สุดยอดเลยครับ แต่ละคน :D

10. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ใช้ได้ ใช้เรย

11. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    คำเดี่ยวสันๆๆขอบคุณคราบพี่ๆเพื่อนทุกคนแจ่มเลย55555+

12. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ของผมใช้แข่งมาสามสี่ปีแล้วยังไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ

13. tle-si

tle-si New Member Member

171
    7
    0
    แหล่มเลยคับน้องกอล์ฟ eovเป็นไงบ้าง แรงป่ะ ม่ายได้เจอกันนานเลย

14. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ผมทดสอบเอา 95 และโซฮอล ใส่ไว้อย่างละกระป๋องซึ่งเป็นเหล็กนะครับ และก็เอายางที่เป็นท่อน้ำมัน
    แช่ไว้ด้วยนะครับ แล้วก็มีเปิดๆ ปิดๆ เพื่อเติม อ๊อกซิเจน เหมือนกับการเติมน้ำมันในรถ เดี๋ยวผลเป็นยังไง
    จะมาเล่าให้ฟังนะครับ

15. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    คิดมากจริงๆน้อง

16. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ตอนผมได้รถมาใหม่เค้าบอกว่าเติมแก๊สโซฮอล์จะทำให้เครื่องพัง
    ผมเลย.....

เติมมันทุกวันเพื่อให้เครื่องพังจะได้ลงB16 แต่ มันไม่พังอะครับ 2 ปีแล้ว ปกติทุกอย่าง

17. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    555 เคยใช้สูตรนี้เหมือนกัน เติมแต่โซฮอล95แล้วก็เอาไปติดแก็ส LPG..
    วิ่งมันกระจายเลย....ไม่หยักกะพังซะที

18. Nokito

Nokito New Member Member

175
    1
    0
    ทำไงดีครับ? ใช้รถอาทิตย์ละวัน วันละประมาณ 5 กิโล(ใครจะใช้รถน้อยเท่าผมมั๊ยเนี่ย?)
    เติมแก๊สโซฮอลทิ้งไว้เต็มถังตลอดเลยครับ เดี๋ยวคงต้องเปลี่ยนไปใช้ 91 ซะแล้น ^^'

19. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ใช้แก๊สพังเร็วกว่าเยอะครับ :D

20. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

สำหรับตัววาเองเติม แก๊สโซฮอล์95 สลับกับ 91คะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้