พี่ ๆ ช่วยหน่อยครับรถสตาร์ทไม่ติด

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย pommarast, 16 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pommarast

pommarast New Member Member

5
    0
    0
    รถสตาร์ทไม่ติดเลยครับ

ตอนสตาร์ทมีเสียงแก็ก ๆ รั่ว ๆ เลยครับ

ลองหารถอีกคันมาพ่วงแบตเตอรี่แล้วครับ ยังไงก็สตาร์ทไม่ติดครับผม

อาการคราว ๆ คือ ระบบไฟอ่อนลงมาก ลองเปิดไฟหน้าแล้วมันไม่สว่างเลย เปิดวิทยุก็ไม่ติด เปิดติดก็ดับ

ไฟหน้าปัดมืดมากแทบจะมองไม่เห็น พี่ ๆ ช่วนแนะนำทีครับว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่

รถจอดอยู่บ้านครับตอนนี้ จะเอาออกไปซ่อมยังไงดี มันสตาร์ทไม่ติดเลย

:cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    แบตเสื่อม

ไดพัง

3. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    ก็ ถ้า ถึง ขึ้น จั๊มพ์ แบต ไม่ ติด แล้ว . .

อย่าง นี้ ก็ ต้อง . . . . เปลี่ยน แบต โลดดด ! !!

ถ้า หมั่น ดู แล เช็ค สภาพ รถ บ่อย ๆ ก็ ใช้ แบต ธรรมดา อะ ค่ะ

ถูก ดี . . ลูก นึง ก็ ประมาณ พัน up แต่ ต้อง หมั่น เช็ค คอย เติม น้ำ กลั่น นะ

แต่ ถ้า ไม่ ค่อย ได้ ดูแล ก็ แบต แห้ง เลย ค่ะ . . ไม่ ต้อง เติ่ม น้ำ ไม่ ต้อง เปลือง เวลา ดู แล

แต่ ส่วน มาก แบต แห้ง จะ มี อายุ การ ใช้ งาน ตาย ตัว คือ ประมาณ 2 ปี นะ คะ

รถใหม่ ๆ ส่วน มาก เด๊ซ นี้ จะ ใช้ แบต ประ เภท นี้ กัน อ่า

รา คา ก็ ต้อง สูง กว่า แบต ธรรมดา ทั่ว ไป แน่ นอน จ้ะ . . .

แต่ ถ้า เรา ใช้ งาน หนัก . . เช่น ชอบ เปิดวิทยุ ทิ้ง ไว้ นาน ๆ เวลา จอด รถ แล้ว ไม่ สตาร์ท

อายุ ใน การ ใช้ งาน ก็ จะ ลด ลง นะ จ๊า ~ . .

ลองดู ๆ . . แต่ เรา ใช้ แบตธรรมดา อะ

รถ เรา มัน เก่า ๆ บ้าน ๆ . . . คิ๊ ๆ ๆๆ ~

อ่ออ อี ก อย่าง . . เวลา รถ สตาร์ท ไม่ ติด . . อย่า ไป ฝืน สตาร์ท นะคะ . .

เด๊ซ จะ ได สตาร์ท จะ พัง เอา

จะ กลาย เป็น เพิ่ม ราย การ จะ เสีย ตังค์ ได้ นะ จ๊า

^______^

4. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    หากแบตใช้เกิน 2 ปีแล้วก็ซื้อเปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ หากเปลี่ยนแล้ว ยังสตาร์มีเสียงแกร๊กอีก ก็น่าจะเป็นที่ฟันของไดสตาร์ทคงไปแล้ว ไงลองเช็คดูน๊อตที่ยืดตัวไดสตาร์ด้วยน่ะเพื่อมันรูดออกมา

5. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    จั๊มแบตดูสายกับหัวที่หนีบดีๆ ด้วยนะครับ

สายเส้นเล็กไปก็ไม่ติด รอยต่อสายกับหัวสายขาดเหลือนิดเดียวก็ไม่ติด หนีบหัวสายกับแบตไม่เต็มที่ก็ไม่ติด

พยายามทำให้ไฟเดินผ่านสายจั๊มแบตได้มากที่สุดครับ ลองดูอีกทีนะ

:)

6. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    no battery or dynamo out of order...laaa

7. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ตามนั้นคับ

ไม่งั้นก็ ยกแบต คันดีใส่เลย หรือเอาแบตไปชาร์ต

แล้วก่อนหน้านี้มีอาการอะไรหรือป่าวคับ
    :D

8. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    เบตเสื่อม ไดสตาร์ทถ่านหมด หาเบตลูกใหม่มาใส่ ถ้าดัง เก็ก ๆๆ อีกลองเอาไขควงเคาะที่ไดสตาร์ทดูครับ

9. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    ลองถอดแบ๊ตไปเช็คดูครับ ถ้าเสื่อมก็ซื้อใหม่มาใส่เลย

10. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    อย่าลืมเช็คไดชาร์จและมอเตอร์สตาร์ทดูด้วยนะครับ :D

11. pommarast

pommarast New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณทุก ๆ คนมากครับ ใจดีจัง เรียบร้อยแล้ว แบต นี้เอง

12. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    ยินดีครับ :D

13. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    เวลาพ่วงอะครับ สาย+คีบที่ขั้วแบต+ สาย - คีบลงกราวน์ที่ตัวเครื่องเลยนะครับ ไม่ใช่คีบที่ขั้วแบตนะครับ

14. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ตอบช้า ไปนิดนึง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้