-= อยากเอารถไปติดฟิลม์กรองแสงแต่ไม่มีความรู้ด้านนี้ครับ =-

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย chelseaman, 15 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chelseaman

chelseaman New Member Member

2
    0
    0
    ผมอยากจะรู้ว่า ถ้าผมต้องการจะติดฟิลม์มืดเน้นกันร้อนครับ(อากาศมันร้อนจนสู้ไม่ไหวแล้ว -_-!) ควรติดกี่เปอร์เซนต์ดีครับ ถ้าผมติดด้านหน้า 60 ที่เหลือ 80 จะมืดไปมั้ยครับ มียี่ห้ออะไรที่น่าใช้บ้างครับ เอาแบบที่ติดรอบคันแล้วราคาไม่เกิน 5000 บาทนะครับ ขอบคุณครับ

2. HeLL ViGO

HeLL ViGO New Member Member

124
    2
    0
    80 รอบคัน บานหน้า60 เต็มครับ ไม่ร้อนเลย เเต่ขับกลางคืนมืดไปหน่อย ถอยรถลำบากครับ ผมเพิ่งติดมาของ3Mครับ 3xxx ครับ

3. WooDoo31

WooDoo31 New Member Member

29
    0
    0
    ผมว่าถ้าจะติดหน้า-หลังไม่เท่ากัน น่าจะเอาสีตัดกันไปเลยสวยกว่านะครับ
    อย่างเช่น หน้า30ใส หลัง80ดำ ประมาณเนี๊ยอ่ะครับ
    แต่ถ้ากันร้อนดีๆก้อดำหรือ เทาเข้ม ทั้งคันเลยก้อได้ งบประมาณไม่น่าจะเกิน4000บาทครับ สำหรับยี่ห้อทั่วไป

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รถผมก็หน้า 60 หลัง 80 ครับ ของ Hi-Kool

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    60 ก็น่าจะพอครับไม่ร้อนแล้ว ผมว่า 80 มืดเกินไปอ่ะครับกลางคืนอันตรายมันจะมองไม่ค่อยเห็น ยิ่งเจอมอไซด์ไม่มีไฟนะ ชนเอาง่ายๆเลยครับ

ถ้าไม่ชอบมืดๆก็ลองดูฟิล์มใสๆที่กันความร้อนและUVดีๆสักชุดครับ แต่ราคาอาจจะแพงสักหน่อย :D

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    อีกเสียงคับ 80 มืดเกินไปคับ เมื่อก่อนผมติด ติดได้ไม่กี่วันลอกออกคับ เวลาค่ำๆขับยาก ยิ่งฝนตกยิ่งยากเลยคับ แต่แล้วแต่คนชอบนะคับ

7. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    สังเกตุจากรถที่บ้าน
    คันของผม ติดฟิลม์สีฟ้าใสมีปรอทเล็กน้อยถ้าจำ
    ไม่ผิดเป็น ลามิน่า RL50Si กันความร้อนดีใช้ได้
    ทัศนะวิสัยดีทั้งกลางวันและกลางคืนถอยหลังสบาย

รถอีกคันติดไฮคูล สีดำความเข้มกระจกหน้าเต็ม 40
    หลัง60 กลางวันแดดร่มดี กลางคืนต้องระวัง กับมีสมาธิ
    มากหน่อย เพราะไฟหน้าที่ว่าสว่างแล้วเจอฟิลม์เข้าไป
    ก็จะดูไม่ค่อยสว่างโดยเฉพาะตอนถอยมองไม่เห็นเลย

เอาสองคันมาจอดตากแดด
    คันลามิน่า ฟิลม์ใสมีปรอท รู้สึกร้อนน้อยกว่า แอร์เย็น
    เร็วกว่าคันฟิลม์ดำ

สรุป คันฟิลม์ใสมีปรอท ขับกลางวันถ้าแดดจัดๆ จะไม่
    ค่อยสบายตาเท่าไรแต่กลางคืนขับสบายทัศนะวิสัยดี
    กันความร้อนดี สะท้อนแดดกับความร้อนได้ดี ไม่อม
    ความร้อน

คันฟิลม์ดำ ขับแดดจัดๆสบายตา กลางคืนลำบากหน่อย
    มองไม่ค่อยเห็น ถ้ารถจอดนิ่งๆกลางแดดนานๆ จะร้อน
    มันสีดำมันดูดความร้อนอ่ะ

8. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    งบประมาณไม่เกิน 5พันบาท ก็มีหลายตัวครับ แต่เอาประสบการณ์ของผมนะ รถผมติดครึ่งหลังดำ 80 Lamina ARL05

กลางวัน ร่มดีใช้ได้เลยครับ กลางคืนวีโก้ / D-max จ่อท้ายก็ไม่กลัว (มันมืดน่ะ) แต่ถอยโคตรลำบาก เพราะมองกระจกหลังไม่เห็น

อาศัยมองกระจกข้างอย่างเดียว และจากที่เพื่อนๆหลายๆคนลองมานะครับ ฟิล์มกันความร้อนส่วนมากจะมีปรอทเคลือบ

ไม่จำเป็นต้องดำเสมอไป แนะนำว่า รอบคัน 60 แบบปรอทอ่อนๆ บานหน้า 40 - 50 ก็พอครับ

9. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    ถ้าอยากได้มืดจริงๆแต่ขับไม่ยากแนะนำเป็นพวก Lamina 60% รอบคัน บานหน้าเต็ม กลางวันดูไม่ออกว่าเป็นใคร กลางคืนเห็นเป็นเงาๆ แต่ถ้าอยากให้กันร้อนก็ไม่จำเป็นต้องมืดนะครับ เน้นดูค่าลดความร้อนของฟิม์ตัวนั้นๆก็พอ ฟิลม์ใสๆหน่อยเดี๋ยวนี้ก็กันความร้อนได้เยอะนะครับ เรื่องค่ากันความร้อนที่ร้านฟิลม์จะมีให้ดูกันทุกร้านครับ ขอดูได้

ปล ฟิลม์มืดเกรดพื้นๆแทบจะไม่ได้กันความร้อนเลยนะครับ มืดอย่างเดียว แต่ร้อนพอๆกับไม่ได้ติดฟิลม์ เผลอๆร้อนกว่าเดิมอีกเพราะว่าสีดำจะดูดความร้อน (กันได้ประมาณ 10% ครับ)

10. CONDURUS

CONDURUS New Member Member

139
    12
    0
    ถ้าเป็นฟิมล์ดำจะไม่ค่อยกันความร้อนครับถ้าเป็นปลอดจะกันความร้อนได้ดีกว่าครับชัว

11. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ผมใช้ฟิมล์เดิม (แถมมากะรถ) จำยี่ห้อไม่ได้แล้วครับ ( น่าจะเป็นลามิน่า ) ส่วนคันใหม่ผม ( ไม่ทราบเลยเพราะติดมากันรถแล้วไม่ได้ถามเซลล์ด้วย ) ถามว่าชอบตัวไหนกว่ากันผมชอบฟิมล์ของรถที่ผมใช้งานมากกว่าครับ กันความร้อนได้ดีมาก

12. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    ผมว่า80 มืดไปครับ 60 ก็น่าจะพอแล้ว ผมเคยใส่ 80 ครึ่งหลัง ขับกลางคืนยากครับ มองกระจกไปแทบไม่เห็นอะไรเลย ตอนนี้ลอกออก ใส่ 40แทน ครับ หุหุ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้