แนะนำด้วยครับว่าจะต้องทำยังไงให้ KE30 วิ่งทะลุ160km/h

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย THUNYAWAT, 19 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. THUNYAWAT

THUNYAWAT New Member Member

16
    0
    0
    รถของผม เป็น KE30 เครื่อง 4K 4 เกียร์ เดิมๆทั้งคัน ไม่ได้แต่งอะไรเลย ส่วนเครื่องยนต์ฟิตมาใหม่ครับ
    ผมลองวิ่งดูว่าจะได้สุดๆเท่าไรตอนนั้นขับรถกลับบ้านที่ จ.แพร่ วิ่งสายนครสวรรค์ ผมลองเหยียบสุดๆดูจากกำแพงเพชรถึงตาก มันขึ้นได้แค่ 145 แล้วเข็มไมล์มันก็กระดิกติ๊กๆ มันไม่ยอมไปต่อแล้วครับ ส่วนเครื่องยนต์ผมคิดว่ามันไปต่อได้อีก เร่งมันก็ขึ้นนะ แต่ความเร็วมันไม่ขึ้นไปตามเครื่อง ผมอึดอัดมากเพราะว่ามันน่าจะไปต่อได้อีก (ตอนนั้นรถผมขน ทีวี 21 นิ้ว 1 เครื่อง แล้วก็ของเต็มท้ายรถ แล้วบวกผมกับเพื่อนร่วมทางอีก 1 คน พอดีเพื่อนขนของย้ายกลับบ้านนะครับ) มันเป็นเพราะอะไรครับอาจเพราะว่ามันมีแค่ 4 เกียร์หรือปล่าวหรือว่าผมจะต้องทำอะไรเพิ่มเติมมันถึงจะวิ่งได้สุดๆ ประมาณว่า ไม่อยากให้รถใหม่ขับแซงแล้วมองดูตาละห้อย และเราไล่ไม่ทันนะครับ มีคนบอกผมว่าไปขยายท่อไอเสียขึ้นหรือไม่ก็ไปหา 5 เกียร์ ของ 4K มาใส่ ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะช่วยได้เท่าไรครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ

2. underline

underline New Member Member

152
    2
    0
    ไม่ทราบว่าตอนวิ่งอะเปิดแอร์ป่าว
    ลองปิดดู ผมว่าน่าจะเป็นเพราะน้ำหนัดด้วยครับ
    ของผม ke70 วิ่งได้ประมาน 160 แต่รถป่าวไม่มียางอะไหล่และนั่งคนเดียวด้วยครับ

3. THUNYAWAT

16
    0
    0
    ตอนนั้นวิ่งเปิดแอร์ด้วยครับ เดี๋ยวจะลองดูอีกครั้งงว่าจะได้เท่าไหร่ ลองเอายางอะไหล่ออก และก็ปิดแอร์ครับ ได้ผลเมื่อไหร่จะมาบอกครับ

4. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ลองขับคนเดียวไม่มีสัมภาระดูก่อนครับ ทีวี+คนนั่งก็หนักพอสมควรครับ

5. THUNYAWAT

16
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีครับ

6. usm_ke

usm_ke New Member Member

2
    0
    0
    ีusm_ke

เป็นเหมือนกันเลย เกียร์ก็น่าจะมีส่วนนะเหมือนเกียร์4 มันจะอั้นๆผมว่าถ้าใส่5เกียร์มันจะไหลได้อีกหน่อย
    ว่าจะลองเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน จะเปลี่ยนเครื่องเลยก็เสียดายมันยังวิ่งดีอยู่ ผมก็ใช้ke30

7. เครื่องkมีการปรับแต่งอยู่3อย่างครับ
    1 คาบู..ต้องดูว่าลิ้น1-2ใช้เบอร์ไหนนะครับ
    2 ระบบไฟ..การตั่งไฟกี่องศานะครับ
    3 ระบบระบายใอเสีย..อันนี้อย่ามองข้ามนะครับ..
    ทั่งนี้ทั่งนั้นต้องเช็คเครื่องขั้นพื้นฐานก่อนนะครับ

8. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    ถ้าตามนี้ผมว่าถ้าไม่ถึง160ก้อต้องใกล้เคียงล่ะครับ

รถผมขนเพื่อนหนัก ร้อยโล ของหลังรถ แฟนอีกคน

กะล้อ16 ยางหน้า205 หลัง225 ยังได้ 140 (เต็มแล้ว) 3Kครับ

9. MuhMuh

MuhMuh New Member Member

73
    0
    0
    อ่านตรงนี้แล้วผมคิดว่าน่าจะลองเช็คครับว่าคลัทช์ลื่นไหม(มีแววว่าจะลื่นครับ) :(

10. liger_zero

liger_zero New Member Member

26
    0
    0
    คุณ usm_ke ครับ รถคุณใช้คันสีน้ำเงินที่อยู่ข้างๆนั้นหรือเปล่าครับ แบบว่าสวยจัง:):) ของผมก็ ke30 เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้ทำสีเลย:D:D

11. THUNYAWAT

16
    0
    0
    ผมจะลองไปเชคครัชดูครับว่าไกล้หมดหรืยัง เพราะว่าไม่ได้เปลี่ยนมา 3 ปีแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

12. manee2008

manee2008 New Member Member

5
    0
    0
    มาแอบจดข้อมูลด้วยคนค่ะ มีคนแนะนำให้เปลี่ยนเฟืองท้ายอ่ะค่ะจะทำให้รถวิ่งเร็วขึ้น จริงป่าวค๊ะ ตอนนี้วิ่งเร็วที่สุด คือ 150 kk. เครื่อง 5k 5 เกียร์ ค่ะ

13. MuhMuh

73
    0
    0
    150 ก็หรูแล้วล่ะครับ รถผมลากไป 150 ก็ผีเข้า สั่นทั้งคันเลยล่ะครับ วิ่งปกติแค่ 90-110 ดีกว่าครับ ชิวๆ
    เปลี่ยนเฟืองท้ายความเร็วปลายอาจจะได้มากขึ้น แต่ไม่ขึ้นที่ไมล์นะครับ เพราะไมล์มันวัดที่ห้องเกียร์
    หมายถึงว่าถ้าเปลี่ยนเป็นเฟืองท้ายที่ทดมากขึ้น เกจ์ขึ้น 100 แต่รถอาจวิ่งจริงเป็น 110 ได้ครับ ผลมันคล้ายๆ เปลี่ยนยางวงโตขึ้นน่ะครับ
    ถ้าวิ่งทางไกลประจำ ไม่บรรทุกหนัก ไม่ขึ้นทางชันบ่อยๆ ก็อาจช่วยประหยัดน้ำมันได้ด้วยอีกนิดหน่อยครับ

14. Meng

Meng New Member Member

87
    0
    0
    มาแล้วครับ ผู้สันทัดกรณี หวัดดีครับผม อ. หมู

15. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ทำตามที่เพื่อนๆบอกเลยครับ ที่เหลืออยู่ที่ใจ

16. THUNYAWAT

16
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำดีๆที่มีให้กันนะครับ ผมจะนำไปเป็นแนวทางในการปรับแก้ต่อไปครับ

17. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    ....

ถูกเลยครับ:D
    แต่อย่าใจมากนะครับ เด๋วจะเดี้ยงซะก่อน ขับระวังๆนะครับ;)

18. MuhMuh

73
    0
    0
    จั๊กกกก-แหล่ว (อุทานภาษาอิสาน):D
    ผมไม่สันทัดหรอกครับ แหะๆๆ เดี๋ยวคนอื่นเข้าใจผิด ผมเป็น อ.สอนวาดเขียนครับ ไม่เกี่ยวกะซ่อมเครื่องเด๊อครับ แหะๆๆ :p:p

วันนี้เพิ่งเอาเครื่อง 2T วิ่งไล่ camry 2.2 ตัวไฟนอนของเพื่อนมา สรุป... ตามม่ายทันครับ หุหุหุ เจ็บใจตรงที่มาถึงแล้วเพื่อนทำไก๋ "อ้าว ไล่ด้วยเหรอ ขับไปเรื่อยๆ นะเนี่ย" แถมวางแกส NGV อีกตะหาก...:cry:
    เดี๋ยวเก็บตังค์แอบวาง SR20DET แล้วมาเอาคืนดีกว่า อิอิอิ :D:D

19. chinnomoto_dx

chinnomoto_dx New Member Member

68
    0
    0
    555+++
    ผมนั่ง 5 คน ยังไล่ วีโก้ เครื่อง 3000 เกียร์ออโต้ไม่ทันเลย
    555+++
    จะเครียดทามมายคับ เพื่อนผมมันกะพูดแบบเพื่อนพี่แระคับ
    ประมาณว่า " กุขับเรื่อยๆนะเนี่ย มึงตามไม่ทันเหรอ "
    ผมล่ะแทบอยากกระโดดเอา......(อวัยวะล่างสุดของร่างกาย)ยัดปากมันเลย
    แมร้งเครื่อง 3000 รถใหม่ กุจะเอาไร ไปไล่มึงวะ 5555+++++
    ขำๆคับ อย่าคิดมาก 555555555++++++++++++++

20. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ถ้าเปลี่ยนเป็น 5 เกียร์น่าจะวิ่งปลายได้ดีกว่าเดิมนะครับ

21. MuhMuh

73
    0
    0
    กรั๊กๆๆๆ ถ้าไล่ทันเนี่ยคงจะสนุกมากเลยนะครับ อิอิอิ :D
    ที่จริงผมก็ทำใจอยู่หรอกครับ เพราะเครื่องคนละไซส์ รถคนละวัย
    แต่ก็.... อย่างว่าแหละครับ อิอิ
    เมื่อไหร่ไม่มีเบนซิน 91 ขายจะอ้อนภรรยาวาง 3SBEAMS เพื่อเติม "E20" ซะหน่อยครับ อิอิ:D:D(ตอนนี้หาเหตุไม่ได้อ่ะครับ:p:p)

22. csvb

csvb New Member Member

30
    0
    0
    สอบถามครับ ถ้าเอา flywheel ไปลดน้ำหนักจะมีผลยังไงกลับเครื่องครับ ปรกติของเครื่องk มัน6โล ลดเหลือกี่กิโลดีครับ

23. MuhMuh

73
    0
    0
    ลดน้ำหนัก flywheel บ้างจะทำให้อัตราเร่งดีขึ้น รอบไปได้สูงขึ้น กวาดว่องไวขึ้น คล้ายๆ กับเปลี่ยนล้อเหล็กเป็นแม็กเบาๆ ไงครับ(ขึ้นอยู่กับความสมบรณ์อื่นๆ ด้วยนะครับ) การลดน้ำหนักชิ้นส่วนที่ "เคลื่อนไหว" เนี่ย มันจะมีผลชัดกว่าถอดอุปกรณ์ที่ "อยู่นิ่งๆ" เช่นยางอะไหล่ เบาะนั่ง ฯลฯ เยอะครับ แต่ถ้าลดน้ำหนักมันลงมากๆ แรงบิดโดยเฉพาะรอบต้นๆ จะหายวาบไปเลยครับ เรียกว่าไม่เรียกรอบก็ออกตัวไม่ไปกันล่ะครับ ต้องลากรอบสูงกันทุกเกียร์ และวิ่งทางไกลน่าจะเปลืองน้ำมันกว่าเดิม เพราะแรงเฉื่อยของเครื่องหายไปครับ

เล่นลึกๆ แบบนี้ถ้ารถบ้าน ใช้ประจำวัน ส่วนตัวผมว่าไม่คุ้มที่จะทำครับ แต่ถ้าลดแค่นิดหน่อยก็อาจจะโอนะ :cool:

24. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    / ถูกต้องตามที่คุณ MuhMuh บอกครับ
    / การลดน้ำหนัก Flywheel ถ้าเป็นรถใช้งานในชีวิตประจำวัน จะลดลงประมาณ 10 ถึง 15 % ของน้ำหนัก Flywheel ( โรงกลึงที่ทำให้ต้องเข้าใจงานด้วยนะครับ )
    / แต่ถ้าเป็นเครื่อง K ไม่น่าลดครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นผลเสียมากกว่าผลดี เพราะเครื่อง K เป็นเครื่องที่มีแรงบิดน้อยอยู่แล้ว ถ้าเราไปลดน้ำหนัก Flywheel อีก ก็อาจทำให้เครื่องไม่มีกำลัง ออกตัวยาก แทนที่จะทำให้แรงขึ้น แต่อาจจะกลายเป็นทำให้แรงตกมากกว่า :)

25. kanakorn

kanakorn New Member Member

15
    0
    0
    4 k เดิมๆใน ke30 ผม ทำได้แค่ 130 เอง เป็น 5 เกียร์แล้วด้วยนะ แต่เท่านี้มันก็จะลอยแล้วอะ วิ่งขนาดนั้น คงต้องทำช่วงล่างใหม่ ผมใช้ยาง 185/70 R 13 แล้วใครพอจะทำช่วงล่างได้หล่ะ ข้างหลังก็แหนบ ข้างหน้า ยังมีสปริงแต่งกับโชัคแต่งขายหรือเปล่า

26. TTL

TTL New Member Member

614
    20
    0
    ตามนั้นๆ

27. oatzaa

oatzaa New Member Member

136
    0
    0
    ผม120 ก็พอละ160 มันกินน้ำมันครับ เหอๆ

รถผมวิ่งทะลุ 200 ไปแล้วคับอิอิ(SRโบ)
    แต่ตอนเป็นเครื่อง 3K ก็วิ่งเกิน 160 นะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้