ปัญหาช่วงล่าง B11 เสียงดัง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Megahertz, 14 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Megahertz

Megahertz New Member Member

11
    0
    0
    ผมมีปัญหาเกี่ยวกับช่วงล่าง B11ปี85 เวลาขับบนถนนที่ขรุขระ จะมีเสียงดังคล้างยๆ ว่ามันจะหลุด พวกลูกยางปีกนกก็เปลี่ยนแล้ว เลยไปเปลี่ยนเร็คพวงมาลัยตามที่ช่างบอกก็ไม่หาย เหลือระบบโช้คอัพที่ยังไม่เปลี่ยน จึงอยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ

2. พงศ์ธร

พงศ์ธร New Member Member

470
    300
    0
    ลองดูลูกหมากปีกนก,ลูกหมากแร็ค,ลูกหมากคันชักคันส่งหรือยอยพวงมาลัย

3. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  4. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0

ิb11 ตัวแรงมาตอบเองเลยหรือนี้

อิ อิ อิ อิ

5. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    รีบเปลี่ยนด่วนเลยคับ

ไม่งั้นจะเป็นแบบผม

วิ่งๆอยู่ดังสนั่นเลย

ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนดุมล้อหน้า

หาของเหนื่อยเลยอ่ะถ้ารีบซ่อมอาจจะแก้ไขน้อย

ผมช้าไปหน่อยทั้งลูกปืน-เพลา++++++โอ้ยยยยยยยยเซงงงงงงงงงง

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ลองเช็คสลักเบรค ด้วยนะครับ

7. PonDzii

PonDzii New Member Member

56
    4
    0
    ของผมก้อดังเหมือนกัน ,, สงสัยต้องรีบปายดูมั้งง !!!

เดวจาแย่เหมือนพี่ NUTTO.B11

8. klah

klah New Member Member

90
    8
    0
    ของผมก็ดังสนั่นเหมือนกันครับ
    ี้นัดอู่แระเด๋วเช้านี้รื้อซ่อมยกชุด(ช่วงล่าง หน้าหลัง)

9. tiranan_22

tiranan_22 New Member Member

7
    0
    0
    รถผมก้อดังครับ

ลูกหมากแล็ก,ลูกปืนล้อ,ลูกหมากคันชักคันส่ง

คือเปลี่ยนหมดแล้วครับ

ตอนนี้คิดว่าเปนที่ช็อคอัพหน้า

เพราะตอนรถกระโดดล้อลอยมีเสียงดังมาก

เช็คดูแล้วจริงครับช็อคอัพไม่ดูดไม่มีสูญญากาศ

เลยต้องเปลี่ยนอย่างเดียว

มีใครเปนบ้างลองดูนะครับ

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ค่อย ๆ ทำ ค่อย ๆ แก้ ไปครับ
    เดี่ยวก็โดน :D

11. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0

ครับเมื่อลองเปลี่ยน ลูกหมาก บูช โช๊ค สปริง ทั้งหลายแหล่ก็ยังไม่หาย ก็ตามที่พี่ตั๋นบอกเลยครับ สลักเบรค ยิ่งเป็นเฉพาะทางขรุขระด้วยเลยเข้าคอนเซบ แบบว่า ภูเขาบังเส้นผมครับ ผมกะลังจะทำอยู่เลย ล้อหหน้าาซ้าย ดังกวนใจสาาาาาาาาาาาด ทำมาสองรอบและ

12. nhonzaa

nhonzaa New Member Member

117
    21
    0
    ตามนั้นนน!!

13. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    กลับมาดูอีกครั้ง

14. biblehotxp

biblehotxp New Member Member

19
    0
    0
    ต้องทำยังไงครับเปลี่ยนสลัก หรือ เปลี่ยนค่ริปเปอร์ใหม่เลยครับ ช่างบอกว่ารูที่คาริปเปอร์มันหลวมแล้วครับ

15. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    ของผมเป็นวิธีแก้ไขที่ไม่ค่อยยั้งยืนเท่าไหร่นะครับ คือว่า เอาไว้เช็คดูว่าเป็นที่ตรงนี้จริง ๆ หรือป่าว ก็ง่าย ๆ ถอดล้อ (มาร์คตำแหน่งรูน๊อตไว้ด้วยนะ) ถอดสลักเบรคออก ยัดจารบีเข้ารูสลักเบรค แล้วก็ทาที่สลักเบรคบ้าง บาง ๆ (ระวังอย่าทามากไป จะกระเด็นไปโดนผ้าเบรค ดิสเบรค จะลื่นเอา เวลาวิ่ง) ประกอบกลับ ทดสอบ ถ้าเสียง ก๊อก ๆ หาย แสดงว่า ถูกกกกกกกกกกกกกกกกกกต้องนะครับ ตรงจุด

16. bobbywer

bobbywer New Member Member

407
    52
    0

เดี๋ยวลองไปเช็คดูบ้างดีก่า

17. Megahertz

11
    0
    0
    เช็คแล้วดีขึ้นมากครับ

18. Megahertz

11
    0
    0
    พวงมาลัยแก้ไขแล้วก้อดีขึ้นครับ

19. koco_mcdonal

320
    26
    0
    สรุปว่าเงียบแล้วใช่มั้ยครับ ของผมมีอีกจุดครับ ที่ผ่านทางขรุขระแล้วดัง ตรงประตูอ่ะครับ ก๊อก ๆ แก๊ะ ๆ มันดังซะง๊อกซะแง๊ก วิธีแก้ ลงทุนซื้อแอมป์มาพอเหมาะ ลำโพง 6 x 9 ดีดีสักชุด ซื้อ CD Linkinpark มาฟังสักแผ่น เปิดโวลลุ่มให้ตูม ๆ ไม่ได้ยินเสียงประตูดังสักแอ๊ะ :D:D:D:D

20. guru_b11

guru_b11 New Member Member

64
    1
    0
    ตอบ

รถผมก็เคยเป็นลองเปลียนรัดเร็ดพวกมาลัยดูแล้วใช้สายพานแบบที่มีฟันรองอีกที่มันจะแน่ขึ้นเสียงก็จะหายนั้นคื่อรถผมนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้