ใครเคยฝาสูบโก่งบ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 14 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    พอดีรุ่นน้อง ขับ อีจี วาง บี 16เอ มา ติดแก๊สด้วย
    อาการประมาณนี้

ใครพอวินิจฉัย อาการฝาสุบโก่งได้บ้าง ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
    บังเอิญ ผมก็ติดแก๊ส ก็อยากได้ความรุ้ไว้สัก กะ น่อย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    ส่วนมากเกือบ 100% เกิดจากเครื่อง Over Heat ครับ

3. WITSANOWA

953
    23
    0
    ใช่ครับ แล้วตัวการละครับ นอกจากพัดลมไม่ค่อยอยากทำงาน
    แล้ว อะไรอีก จุนแก๊สบาง หรือเปล่า น่าจะใช่ แล้วก็พวกวาวล์น้ำใช่
    ไหม

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    จูนแก็สบางไม่เกี่ยวตัดปัญหาไปได้เลย คอยดูเรื่องน้ำอย่างเดียว
    วาวล์น้ำถ้ามันนานมากแล้วก็เปลี่ยนซะเลย พัดลมหม้อน้ำหมุนปกติอยู่หรือเปล่า
    น้ำยาเติมหม้อน้ำของ HONDA ควรใส่ด้วย พัดน้ำยังดีอยู่หรือเปล่า แค่นี้แหละมั้ง
    ผมใช้ NGV กิโลละ 5.50 - 6.50 บาท ความร้อนมันสูงกว่า LPG

5. 2jTec

2jTec New Member Member

132
    7
    0
    ถ้าฝาโก่ง ซ่อมจะหายป่าวครับ
    หรือว่าต้องซื้อเครื่องตัวใหม่อย่างเดียวครับ

6. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    ต้องให้ช่างลองเชคครับ ถ้าโก่งไม่มากซ่อมหายครับ
    ดูราคาครับ วางใหม่ กับซ่อม

7. toppy741

toppy741 New Member Member

74
    4
    0
    ประสบการผม หม้อน้ำตันครับ

8. Ake_EK96

Ake_EK96 New Member Member

42
    0
    0
    ฮ่าๆ....ตอนนี้เครื่องเรียบร้อยไปแล้วคับซ่อมไป8000 อุตส่าห์เปลี่ยนฝาสูปใหม่ไม่เอาฝาเดิมไปปาดขับได้สองเดือนเอง
    ผมว่านะถ้าฝาโกงเก็บตังค์ซื้อเครื่องใหม่ดีก่าอย่าไปซ่อมเลยเสียดายตังค์ T_T ส่วนใหญ่มันไม่หายขาดหรอก

9. Pick-nufc

Pick-nufc New Member Member

12
    0
    0
    เช็กเรื่องน้ำอย่าให้ความร้อนขึ้นครับ มันเป็นสาเหตุสำคัญถ้าความร้อนขึ้นอย่าฝืนขับต่อไม่งั้นโก่งแน่นอน

10. 2jTec

2jTec New Member Member

132
    7
    0
    พอดีไปดูคูเป้ให้รุ่นพี่มาครับ
    เจ้าของรถเค้าบอกว่าฝาโก่ง ซ่อมได้น่าจะหาย เครื่อง B16A

ก็เลยมาลองถามพี่ ๆ ดูครับว่ามันจะซ่อมได้จริงหรือ
    ผมไปถามอู่มาเค้าก็บอกว่าซ่อมได้ ปาดฝา เปลี่ยนปะเก็น ประมาณ ๆ นี้อ่ะครับ

11. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ของผม d16y ปาดฝา เปลี่ยนประเก็น ใช้มาประมาณ2 เดือน ก้อยังไม่มีปัญหาครับ

12. WITSANOWA

953
    23
    0
    เห็นรุ่นน้องในคลับ เอจีคลับ ก็บอกซ่อมได้ ประมาณ8-9000 บาท แต่ถ้า
    จะเปลี่ยนใหม่ ปะเก็น และพวกลูกสุบ ก็น่าจะดีกว่าเปลี่ยนใหม่ ซึ่งประมาณ
    48000 บาทเครื่อง เกียร์ กล่อง เพลา

ปล. เท่าที่ทราบมา ถ้าจูนแก๊สบาง เครื่องจะร้อน เร็วขึ้นนะ แล้วก็มีผลกับ
    พวกตระกูลบีทั้งหลาย และยี่ห้อ ทั่วไปด้วยอะครับ เฮ้อนี่ถ้าขายอุปกรณ์แก๊ส
    ได้สักครึ่งราคา ผมคงขายไปแล้ว กลัวต้องมาคอยระวัง คอยซ่อม

แต่ก็ต้องติดต่อไป และระวังมากขึ้น โดยติดเกสวัดต่าง ๆ เข้าไป
    ขอบคุณทุกท่านครับ

13. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ฝาโก่งมันจะมีผลมาจากเครื่องฮีตครับ เนื่องมากจากหลายสาเหตุ เช่น ขาดน้ำ เนื่องจากระบบระบายความร้อนรั่ว หรือ หม้อน้ำตัน วาวล์น้ำไม่เปิด หรือเปิดน้อย ปัญหาเหล่านี้ มักจะเกิดจากที่เจ้าของรถหลายคนไม่เติมน้ำยาหม้อน้ำ ทำให้ระบบระบายความร้อนมีปัญหาเรื่องของอายุการใช้งานที่สั้นกว่าที่ควรจะเป็น

ถ้าโก่งไม่มากก็สามารถปาดฝา แล้วประกอบเข้าไปใหม่ก็ใช้ได้ครับ แต่ระบบระบายความร้อนก็ต้องได้รับการแก้ไขด้วย ไม่เช่นนั้นปัญหาเดิมๆ ก็จะเกิดขึ้นอีก กลายเป็นว่าแก้ปัญหาไม่จบครับ

14. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ฝาโก่ง ซ่อมจบไม่จบ อยู่ที่อู่ และช่างครับ

เพราะเป็นการ ประกอบเครื่องใหม่ ถ้าไม่สะอาด ระยะไม่ดี ถึงไม่ฮีต ก็ไม่ทน

ส่วนโอกาสที่ทำให้ฝาโก่ง เพิ่มให้อีก 1 กรณีครับ

ซัดมาแรง ๆ แล้วดับทำเครื่องดับ ระบบระบายความร้อนหยุดทำงาน โก่งเลยอ่ะ

15. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ได้อีกหนึ่งความรู้ขอบคุณคับ กุ้ง

16. WITSANOWA

953
    23
    0
    ตกลงไม่โก่งแล้วครับ เห็นน้องเขาบอกว่า ไปอีกอู่แล้ว
    เขาบอกให้เปลี่ยน วาวล์น้ำ และล้างพวกทางเดินน้ำ แล้วหาย
    ครับ กับเปลี่ยนเทอร์โมสตัทอีกด้วย คงต้องรอดูอาการ
    กันต่อไป ว่าจะจบไหมเอ๋ย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2009
  17. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    เคยครับฝาโกร่ง D16Y8 ปาดฝาไปสองปีแล้วครับปกติอยู่ ทำที่ Prace ครับ

เคยโก่งเหมือนกัน 2 ครั้ง เอาไปไสฝาก็หาย แถมได้ความแรงเพิ่มอีกนิดหน่อยเพราะการปาดฝาสูบแต่ละครั้งจะมีผลทำให้เครื่องแรงขึ้น ต้องระวังอย่าให้เครื่องโอเวอร์ฮีทอีก เนื่องจากเครื่องยนต์ตระกูล Bทำด้วยอลูมิเนียมจึงโก่งไวมากเมื่อเกิดปัญหาความร้อนขึ้นสูง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้