เรียนปรึกษาหน่อยฮ่ะ แอร์ไม่เย็น ( ไม่เย็นเลย )

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย keng3343, 13 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. keng3343

keng3343 New Member Member

22
    1
    0
    คืองี้คับ รถจอดที่บ้านนาน ปะมาณ 2 อาทิตย์จะได้ หลังจากโดนโขมยลิ้นหน้าไป
    ปรากฏว่าเอาไปวิ่งวันแรก แอร์ก็เย็นอยู่น่ะแต่ไม่ฉ่ำ ไปวิ่งวันที่สอง เอาล่ะงานเข้าเลย ไม่เย็นเอาซ่ะเลย
    พอไปถึงบ้าน ก็ตั้งสติก่อนสตาร์ทใหม่ แล้วลองกดปุ่ม AC ปรากฏว่า ไม่มีเสียงคอมแอร์ มันทำงานอ่ะ
    แต่มีกลิ่นเหมือนน้ำยาแอร์น่ะ แต่คอมก็ไม่ทำงานน่ะ แต่เคยคุยกับช่างนานแล้วว่า รุ่นเนี้ยอ่ะถ้าน้ำยาหมด มันจะตัดไม่ให้คอมพ์ทำงาน เพราะมานมี เซนเซอร์ที่ไดเออร์
    วิตกว่าอาการแบบนี้ คืออะไร
    คอมพ์น๊อกรึปล่าว
    คลัชแอร์ใช่มั้ย
    ตู้รั่ว ก็หลายตังอยู่
    ท่อแอร์รั่วมั้ย
    และหรือ

เกิดจากอะไร ใครเคยเป็น และแก้ใข้กันอย่างไร โดนไปกี่ตังอ่ะ
    ไปที่ทำไหนดีคับ อยุ่แจ้งวัฒนะ ไอทีสแควร์ครับ
    รบกวนแจ้งเบาะแสด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2009
  2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เห็นบอกว่ามีกลิ่นน้ำยาแอร์ มันก็น่าจะรั่วหรือซึมด้านใน
    ลองให้ช่างวัดแรงดันน้ำยาดูครับ ถ้าน้อยมากเลย คอมมันจะตัด

3. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    EK หรือ DC2 คับ:rolleyes:

4. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    แอร์ไม่เย็นต้องรอคุณ x1542 มาตอบครับ คนนี้เค้าถนัดเรื่องแอร์ไม่เย็น

5. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    น่าจะตู้แอร์รั่วนะคับ เพราะผมเคยเป็น อาการเดียวกับคุณเลย รั่วจนน้ำยาหมดเลยว่างั้น
    โดนไป 4,000 รวมหมดค่าแรง ค่าน้ำยา

มีร้านแนะนำคับอยู่แถวๆตลาดใหม่ดอนเมือง ชื่อร้าน ถาวร แอร์ ร้านนี้ผมทำประจำ
    ขนาดบ้านอยู่พระราม 3 นะเนี่ย ร้านนี้ทำดีคับ

081-807-1613

6. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    -เช็คว่า คอมทำงานไหม เลื่อน slide ขวาสุด กดปุ่ม ac เปิดพัดลม ควรจะมีเสียง take load หรือเปิดฝากระโปรงดูว่าคลัชจับหรือเปล่า ,ตรวจ relay ในกล่องฟิวส์ห้องเครื่องก็ได้ ทดสอบได้โดยเอานิ้วกด
    ที่ relay ตอนคอมทำงานต้องมีความรู้สึกที่นิ้วได้ครับ
    -เช็คว่าตอน com ทำงานพัดลม condenser แอร์ ทำงานหมุนเร็วปกติไหม
    -เอาไฟฉายส่องดู dryer ตรงตาแมวแถวๆ กระปุกเพาเวอร์ ควรเป็นใสๆ ถ้าเป็นฟองๆ ก็น้ำยาพร่องแล้วครับ
    -พัดลมในห้องโดยสารหมุนแรงปกติ ตามที่มันควรจะเป็นหรือเปล่า
    ทั้งหมดนี้เป็นการตรวจสอบเบื้องต้น ถ้าอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ปกติ ก็หาช่างแอร์ให้เขาวัดกำลังอัดเพื่อ
    ตรวจสอบระบบน้ำยาว่ายังปกติหรือไม่ครับ

7. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    น้ำยาแอร์ มีป่าวครับ...ถ้ามี ก็น่าจะเป็นที่คอมฯเกี่ยวกับสายไฟรึป่าว ตัวปลั๊กที่เป็นสายสีแดงๆ
    อาจจะขาด หรือ ปลั๊กมันละลายไปแล้ว...แต่ถ้าน้ำยาแอร์ไม่มี ก็รั่วครับ ต้องไปดูอีกทีว่าตรงไหน
    เช็คที่ตู้ ถอดตู้ออกมาดูว่ารั่วไหม รึว่าเป็นที่แผงแอร์ วาล์ว ถ้าไม่มีคราบน้ำยาแอร์ ก็ต้องเช็ครั่ว
    ทั้งระบบครับ เอาน้ำยาในระบบออกให้หมด แล้วเอาน้ำ...ใส่เข้าไปเเทน แหะๆ....

ผมโดนมา 2-3 ร้านแล้วครับ ตอนนี้น้ำยาก็ลดอีกแล้ว ที่ทำมา 2-3 ครั้ง เค้าไม่เคยเช็คในระบบสักที
    พอบอกว่าน้ำยาแอร์หมด ก็เปลี่ยนตู้ อีกร้าน ก็เปลี่ยนวาล์วกับไดเออร์...ดูดีๆละกันครับ จะได้จบๆ....

8. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0

อันนี้เล่าให้ฟังครับ อาจไม่ตรงประเด็น

เพิ่งทำไปเมื่อ วันมิตติ้ง

คอมล๊อค ซัดไม่ดูตาม้า้้ตาเรือ

แกนคอมแอร์ขาด ท่อน้ำยาฝั่ง High ระเบิด

เปลี่ยนคอมแอร์ บิ๊ว รับประกัน 3 เดือน

เปลี่ยน Expansion Valve

เปลี่ยน Dryer

เปลี่ยนท่อน้ำยา High 1 เส้น

ล้างระบบ ล้างแผงแอร์ใหม่

แผงแอร์ร้อน มีขี้โคลนตันไปครึ่งแผง

ผลจากการลงไปเล่นขี้เลน ที่ BRC

โดนไปเบ็ดเสร็จ 7,200 บาทไทย

กรูจะเป็นลม

รูปข้างล่างคอยล์ เย็น เกิดมาไม่เคยล้าง

9. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ตู้แอร์ รั่วเป่าคับ ถ้าน้ำยาแอร์หมด คอมมันจะไม่ทำงานอ่ะคับ เคยโดน เหมือนกัน
    เปลี่ยนตู้ใส่ ของ ไต้หวัน ราคา ประมาณ 2100 หรือ 3100 บาทมั้งคับ จำไม่ค่อยได้ เติมน้ำยาอีก 800 ใช้มา 1 ปี ยังเย็นดี อยู่จนทุกวันนี้

10. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ตู้แอร์ รั่วเป่าคับ ถ้าน้ำยาแอร์หมด คอมมันจะไม่ทำงานอ่ะคับ เคยโดน เหมือนกัน
    เปลี่ยนตู้ใส่ ของ ไต้หวัน ราคา ประมาณ 2100 หรือ 3100 บาทมั้งคับ จำไม่ค่อยได้ เติมน้ำยาอีก 800 ใช้มา 1 ปี ยังเย็นดี อยู่จนทุกวันนี้

11. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0

ขับ โหด เกิ๊น

12. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    รถผมเนี่ย เพิ่งซ่อมมาเหมือนกันคับ กาญ โดนมาเกือบหมื่นเหมือนกัน

13. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    น้าเอ็กซ์เคยบอกไว้ว่า ถ้าแอร์ไม่เย็นให้เปลี่ยนห้องใหม่ครับ :D

14. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    เราต้องย้าย ย้าย ย้าย แล้วก็ย้าย จนกว่าจะเย็นครับ :D:D:D

ปล.อุตส่างัดกันมาเล่นเน้อ เรื่องตั้งนานนมกาเลแล้ว

15. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ต้องเข้าร้านแอร์แหละครับ เสียบเครื่องวัดก็รู้ว่า มันรั่วหรือเปล่า ปกติแล้วมันรั่วตู้แอร์ ก็ต้องเปลี่ยนใหม่ ซึ่งก็ต้องเปลี่ยนทั้งวาว์ฉีด และดรายเออร์ด้วย และให้ช่างถ่ายน้ำมันคอมแอร์ออกด้วยนะครับ ถ้างานนี้เฝ้าได้ก็ดีครับ เพราะช่างบางคนทำงานไม่เรียบร้อย บางคนเอาน้ำมันคอมผิดรุ่นเติมเฉยเลย ถ้าไม่โวยก็ปล่อยไว้อย่างนั้น เจ้าของไม่มีทางรู้จนกระทั่งมีปัญหาอีก ก็รับทรัพย์กันอีกรอบ

16. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    แต่ถ้าแอร์ออโต้ ต้องติดต่อเพื่อนผมครับ เค้าถนัดมาก

17. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    อย่าเหลาๆน้องกรุตะเตือนจาย

18. เปิดปุ๊บ เย็นปั๊บ

19. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0

โหด

ผมเองก้อเพิ่งไปเมื่อปลายปีเปลี่ยนเกือบหมดยกเว้นคอมเเอร์โดนไป6000ก่าๆๆ

20. keng3343

keng3343 New Member Member

22
    1
    0
    ไปทำมาแล้ว โดนไป 3500
    เนื่องจาก ตุ้รั่ว เปลี่ยนวาล์ว หางหนู เปลี่ยนตู้ แว๊กน้ำยา น้ำมันคอม ตามนั้น 3500 สบายใจแต่ไม่สบายกระเป๋า
    แต่แนะนำอย่างนึงครับ ตรงแยกปากเก็ด มีร้านขายส่ง ตู้แอร์ อยู่ มีสองราคา ของใหม่ 1000 กับ 1500
    ถ้าผมซื้อไปแล้วแล้วให้เค้าคิดค่าแรงน่าจะถูกกว่านี้ แต่เห้นว่าไปถึงร้านแล้ว ย้อนไปก็ไกล เลยทำไปเลยดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้