เป็นไงครับพี่อ็อดตกลงอะไรพัง

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย tomei5969, 12 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tomei5969

tomei5969 New Member Member

161
    1
    0
    วันจันทร์เอาเข้าไปทำเป็นsolitวาวล์แล้วครับ แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดู

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    แล้วบอกว่าขอพักก่อน

3. tomei5969

161
    1
    0
    อิอิ......ปรากฎว่าของยังไม่มารอต่อไปครับพี่

เออ....พี่อ็อดครับช่วงล่างของรถเราเนี่ย เอาของb13 มาใส่ได้หมดเลยใช่ไหมครับ

จำพวกปีกนกนี่ เดินไปบอกเซียงกงเอาแพหน้าหลังของb13ได้เลยใช้ไหมครับ

4. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ถ..ถ..ถ......ถูกต้องนะคร้าบ......บ

5. tomei5969

161
    1
    0
    ข..ข..ข...ขอบคุณคร้าบ..บ..บ

6. tomei5969

161
    1
    0
    วันนี้เอาไปวิ่งเปรี้ยวมาคร้าบ

แหวนแตกเลยอะ อย่างเซ้งเลยยังขับได้ไม่ถึงพันโลเลยนะเนี่ย:cry::cry::cry:

7. Anankhet

1,282
    5
    38
    แหวนหักไม่ใช่ปัญหาใหญ่ซะหน่อยสำหรับรถที่ทำมาขนาดนี้
    แก้ไขได้นี่ครับโต

8. tomei5969

161
    1
    0
    คือผมเข้าใจครับพี่ว่ามันแค่แหวนแตกแก้ได้ไม่ยาก

แต่พี่ลองนึงดูนะ ขับได้ไม่ถึงพันโลเลย แล้วขับยังไม่ได้ไปเต็มๆเลยมันพังแล้วอะ

แล้วทำออกมาเสร็จจะกล้า ขับอีกไหมเนี่ยทำไมเครื่องโมมันเปราะจังเลยอะ

9. Anankhet

1,282
    5
    38
    แหม..อย่าเพิ่งท้อสิครับโต
    โตโมมาเยอะแต่โตไม่ได้แตะต้องแหวนเลยนี่ครับ
    แหวนชุดนี้มันมีอายุการใช้งานมาแล้ว มาเจอคนดีๆอย่างโตเลยหักไปก่อน
    ไหนๆจะเอาดีทางนี้แล้ว เลือกแหวนและลูกสูบคุณภาพสูงมาใช้สิครับ มันจะได้โลดแล่นบนรอบสูงแบบที่โตชอบได้ไงครับ
    การจะเล่นเครื่องรอบสูงทุกอย่างต้องแมทช์กันนะครับโต ท่อนล่างก็เลยต้องทำด้วย

10. tomei5969

161
    1
    0
    แหม......พี่อ็อดคนดีๆอย่างผม พี่ชมหรือพี่ด่าเนี่ย อิอิ

เดี๋ยวสั่งของก่อนครับ คงใช้ลูกซิ่งแล้วแหละมันจะได้ทนๆอย่างที่พี่ว่าแล้วเดี๋ยวจูนเก็บอีกรอบ

อืมเกือบลืมถามแนะ องษาไฟเดิมๆของsrเนี่ยครับพี่มันต้องตั้งที่เท่าไรครับพี่อ็อด

คือตอนนี้ผมตั้งยิงไฟไว้ที่ 0 อยู่ ตอนจูนก็ไม่ได้เพิ่มไฟเท่าไร

แต่ช่างที่วางเครื่องให้ผมเนี่ย เค้าบอกว่าเดิมๆsrไฟมันตั้งมาที่+20แล้วนะ

จริงไหมครับพี่อ็อด เพราะตอนนี้เนี่ยรถมันยังไม่มีแรงบิดเลยแค่ดีขึ้นกว่าตอนไม่จูนก็แค่นั้นเอง

ก็เลยอยากรู้ว่าองษาไฟเดิมๆเนี่ยต้องตั้งกันเท่าไร

11. Anankhet

1,282
    5
    38
    13 BTDC ครับ
    ถ้าอยู่ที่ 0 แสดงว่าอ่อนกว่าสเป็คครับ

12. tomei5969

161
    1
    0
    เออ....พี่อ็อดครับ 13btdc นี่คือ +13 ใช่ปะครับ

ภาษาช่างเทคนิคผมงงพี่

13. Anankhet

1,282
    5
    38
    ผมไม่แน่ใจว่าที่โตใช้ +13 นี่หมายถึงอะไร
    แต่ 13 BTDC ย่อมาจาก 13 degree Before Top Dead Center หมายถึง 13 องศาก่อนที่สูบนั้นจะขึ้นสู่จุดบนสุดครับ
    นี่เป็นสเปคโรงงานเลยนะครับ
    ไอ้ +/- นี่ถ้าเป็นผมอาจใช้คำว่า -13 นะ เพราะความหมายผม +13 คือผ่านศูนย์ไปแล้ว 13 องศาครับ

14. tomei5969

161
    1
    0
    ขอบคุณคร้าบ

15. Anankhet

1,282
    5
    38
    โตครับ
    พอจะมี จานจ่าย+คอล์ย+แอร์โฟล์ว SR20 ให้พี่ลองมั๊ยครับ พี่รู้สึกเหมือนอะไรในสามอย่างนี้ของพี่เริ่มมีปัญหาครับ อันไหนต้องใช้จริงจะขอซื้อต่อ

16. tomei5969

161
    1
    0
    มีหมดเลยครับ เอาไปลองเลยครับ

17. Anankhet

1,282
    5
    38
    ได้ครับ เดี๋ยวโทรหานะโต รับของที่ไหนครับ

18. Anankhet

1,282
    5
    38
    จะเอาโอทูด้วยนะ

19. tomei5969

161
    1
    0
    วันนี้ไปจูนมาครับพี่ๆ ก็ตั้งไฟไป+20องศา คือก่อนศูนย์ตายบนอะครับ

แล้วก็ไปจูน ไล่เก็บไปแต่ละเกียร์ ก็ดีขึ้นเยอะเลยครับ แรงบิดมาดีขึ้นลื่นขึ้นเพราะดันไฟ

เข้าไปอีกจากกล่องอีกประมาณ 15 องศา และเพิ่มน้ำมันเข้าไปอีกตอนนี้กดเต็ม af 10 เอง

น้ำมันหนาโคตรแต่ต้องให้มันหนาเพราะดันไฟขึ้นไปเยอะเดี๋ยวพัง

แล้วหัวฉีดมันไม่พออีกแล้วอะ 6500 มันยก100แล้วอะ

น่าเบื่อจังไม่รู้จะต้องใช้เท่าไรถึงจะพอ นี่มันแคมอะไรวะเนี่ย

นี่ก็370ซีซีแล้วนะครับพี่ๆ สงสัยต้องเอา 510 ซีซีมาซะแล้วอะจะได้ทีเดียวเลย

20. Anankhet

1,282
    5
    38
    สงสัยต้องเจาะรูให้มันไหลลงเองครับ...แซวเล่นนะ อย่าทำจริงล่ะ

21. tomei5969

161
    1
    0
    พี่เค้าฝังหัวฉีดเสริมกันตรงไหนอะ

22. Anankhet

1,282
    5
    38
    ก็ตรงงวงช้างท่อไอดีเราไง ที่จะเข้าแต่ละสูบ

23. tomei5969

161
    1
    0
    รถผมใกล์จบแล้ววววววววคร้าบบบบบ

หลังจากดำดินมานาน ทีเดียวบรรลุเลย

เปลี่ยนกล่องโตเม่ออก ใส่กล่องเดิมเข้าไป เซ็ทค่าที่จูนทิ้งหมดให้เป็นศูนย์

ลองวิ่งดู โอ้โห้......น่าจะทำตั้งนานแล้ว มันวิ่งดีขึ้นเฉยเลยอะ ไม่รู้กล่องโตเม่มันบ้า

ทำไรมา งงชิบเปงเลย พวกญี่ปุ่นเนี่ย ตอนนี้ก็เลยรอจูนเก็บดูครับ

อ้อ...พวกพี่ๆอาจจะงงว่าแล้วทำไมเมิงไม่เปลี่ยนลองกล่องเดิมตั้งแต่ตอนแรก

คำตอบคือ ลองแล้วครับแต่รอบมันตัดตั้งแต่สองพันห้าเลย ก็เลยต้องใช้กล่องโตเม่

แต่พอมาจูน ปรากฎว่าจูนไฟไม่ได้ก็เลยถอดชุดเพิ่มกำลังไฟออก แล้วใช้คอลย์เดิม

แต่ไม่ได้ลองเสียบกล่องเดิมดู พอมาวันนี้หมดแรงทำต่อจะทำกลับเป็นแตนๆ เลยเสียบกล่อง

เดิม ลองวิ่งดูไปก่อนและกะว่าวันเสาร์จะเข้าไปถอดแคมแล้ว แต่พอลองวิ่งปุ๊ปมันวิ่งดีเลย

นี้ขนาดว่าไม่ได้จูนนะ มันวิ่งดีกว่าตอนจูนแล้วซะอีก หายบ้าเลยครับ ตอนนี้นั้งพิมพ์อยู่

ปากมันยิ้มกว้างถึงรูหูเลยครับ อิอิ

24. Anankhet

1,282
    5
    38
    สูงสุดคืนสู่สามัญ

25. tomei5969

161
    1
    0
    เป็นไงครับพี่อ็อด แอร์โฟล์พังเปล่า พอดีผมไปซื็อสายคอนเซาว์มาแล้ว

กะว่าจะลองให้พี่อ็อดเสียบดูซะหน่อย แต่นึกขึ้นได้เค้าบัดกรีเข้ากับสายไฟออกจากกล่องไปแล้ว

แต่จะถอดออกมาเสียบรถพี่อ็อดก็ได้นะ แต่พี่ต้องต่อกลับให้ผมด้วยเพราะผมต่อไม่เป็น อิอิ

26. tomei5969

161
    1
    0
    อืม...พี่ครับ acc วาวล์ sr เนี่ยมันถอดยากมากไหมอะเห็นมุมที่มันอยู่แล้ว

ไม่มีช่องให้ทำงานเลยอะกะว่าต้องถอดออกมาล้างหรือเปลี่ยนซะแล้ว

เพราะเช็คคอนเซาว์แล้วมันไม่ปกติ

27. Anankhet

1,282
    5
    38
    โคตรยากเลยครับโต
    เพราะการจะถอดออกมานั้นต้องถอดทั้งท่อไอดีเลยครับ
    แต่นั่นคือเราจะถือโอกาสล้างลิ้นปีกผีเสื้อด้วยเลย

ส่วนรถผมเปลี่ยนทั้งคอล์ยและแอร์โฟลว์ก็ไม่มีอะไรต่างไป
    ได้มีโอกาสคุยกับเทพที่นิสสัน เล่าอาการให้พี่เค้าฟัง พี่เค้าบอกว่าแค่เปลี่ยนปะเก็นเหล็กที่เทอร์โบก็หายแล้ว

28. tomei5969

161
    1
    0
  29. Anankhet

1,282
    5
    38
    ประมาณว่าถ้าจะล้างมันทีไร เสียไปแน่ๆครึ่งวันเป็นอย่างเร็ว

30. tomei5969

161
    1
    0
    ผมไม่รู้ว่ามันเสียหรือสกปรกอะพี่ว่าจะเอาของเครื่องเดิมใส่แทน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้