623 ความร้อนขึ้น จอดอยู่บ้าน 3 อาทิตย์แล้ว

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย Rut 911, 12 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Rut 911

Rut 911 New Member Member

18
    0
    0
    รถผมความร้อนขึ้น อยู่อยู่ก็เป็น จะแก้ปัญหาอย่างไรดีคับ

จะขับไปอู่ก็ไม่รู้จะไปรอดหรือเปล่า น้ำหม้อน้ำก็อยู่เต็ม

ปิดแอร์วิ่ง ไปอู่จะพอขับไปได้หรือป่าวคับ (รถวิ่งแสนโลต้องเปลี่ยนอะไรบ้างคับ)

ขอคำแนะนำเพื่อนๆ ชาว Rover ด้วยนะคับ

2. Pushzegg

Pushzegg New Member Member

168
    0
    0
    ช่างโอห์ม ไม่อยู่ด้วยนะสิ ระวังฝาสูบร้าวนะครับ

รอผู้รู้ มาบอกคร้าบบบ

ปล.ผมเครื่องเดิม H23A3 เคยฝาแตกมาแล้ว เปลี่ยนแล้ว แปบเดียว ความร้อนขึ้น เง๊งเลย บัดนาววางเครื่องใหม่ไปเรียบร้อยแล้วครับ

3. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    ขับไปได้ครับ
    แต่ต้องเปิดแอร์ครับ
    ให้พัดลมทำงานตลอดครับช่วยได้
    อย่าปิดแอร์

4. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    เช็คดูนะคับ
    1.วาวล์น้ำ
    2.ปั้มน้ำ
    3.ลองสตาร์ทรถแล้วเปิดฝาหม้อน้ำ ทิ้งไว้สัก5นาทีลองสังเกตดูที่ช่องใส่น้ำว่ามีฟองอากาศขิ้นมาตลอดรึเปล่า ถ้ามีฟองอากาศออกมาตลอด
    แปลว่าฝาสูบของเรากลับบ้านเก่าไปแล้วคับ ขอให้โชคดีคับ

5. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    1 ลอง Start ทิ้งไว้ สักพัก ประมาณว่าร้อนกำลังดี ลองเอามือจับท่อน้ำล่างดู ว่าร้อนไหม ถ้าไม่ร้อน วาวล์ไม่เปิด เปลี่ยน วาวล์
    2 ถ้า 1 ร้อน ดูว่ารอบเดินเบา ไฟน้ำมันเครื่องกระพริบไหม ถ้ากระพริบ ดูน้ำมันเครื่องมีพอไหม ถ้าไม่พอให้เติม จนพอ ถ้าน้ำมันเครื่องมี ลองเร่งเครื่องดูว่าไฟดับไหม ถ้าดับ ปั้ม Oil เครื่อง 1 ตัน 2 เสีย ส่วนมากเป็นได้ทั้งสองแบบเท่าเท่ากัน
    3 พัดลมไม่ทำงาน หรือหมุนช้า แอร์จะร้อนด้วย (พัดลมเสีย เทอร์โมสวิกซ์ เสีย ฟิวส์ขาด รีเลย์เสีย ฯลฯ แล้วแต่สาเหตุ )
    4 ในน้ำมันเครื่องมีน้ำหรือไม่เปิดดูที่ฝาเติมน้ำมันเครื่อง ถ้ามีฟองแบบว่า กาแฟ + วิปครีม และ ในหม้อน้ำมีน้ำมันเครื่องหรือไม่สังเกตุจาก ฝาหม้อน้ำเช่นกันจะมีน้ำมันมาเกาะที่ ลูกยางฝาหม้อน้ำ จะมากหรือน้อยก็ไม่ดี อาการทั้งสองแบบ อาจเกิดขึ้นได้พร้อมกันหรืออย่างใดอย่างหนึ่ง ไม่ดีทั้งสองแบบ แนวทางการหาสาเหตุหากน้ำลด แสดงว่าน้ำเข้าเครื่อง น้ำมันเครื่องหาย น้ำมันเข้าน้ำ หรือแบบว่าแลกกันเลย พังพังพังแน่แน่ น้ำกับน้ำมันจะข้ามกันได้ มี 3 ที่ 1 ฝาสูบ 2 เสื้อสูบ 3 Oil ฝาสูบโก่ง ใส่ฝา ฝาสูลแตกร้าวหรือรั่ว ต้องหาฝามาเปลี่ยนรหัสฝาที่มีพิมพ์ว่า P14 เปลี่ยนได้ทันที P13 ต้องทำมากนิดหน่อย แต่ทั้งสองแบบหายากมากและแพงด้วย เสื้อร้าวแตกหรือรั่วอันนี้ก็ต้องหามาเปลี่ยนอีกเหมือนกันหาง่ายกว่าฝามาก ท่อนล่างส่วนมากไม่ค่อยเสียต้อง ร้อนจัดๆถึงจะพัง Oil อันนี้ง่าย ถอดเปลี่ยนได้เลย ไม่แพง แต่โอกาศเกิดขึ้นน้อยมาก

5 ปั้มน้ำหน้าเครื่องก็อาจเป็นอีกสาเหตุได้ คือ ไม่สามารถ ปั๊มน้ำให้ไหลได้เพียงพออันนี้ต้องถอดวาวล์น้ำ แล้วถอดท่อน้ำออกมาจุ๋มในกะระมัง Start เครื่อง ดูน้ำไหลดีหรือเปล่าอันนี้ก็สนุกดีเหมือนกันต่อสายยางแล้วอาบน้ำได้อาจจะร้อนสักนิดไม่แนะนำให้ไปรดน้ำต้นไม้ มันร้อน มันมีเครื่องมือวัดเหมือนกันแต่ไม่ค่อยมีช่างทำ

ปล. 1 2 3 5 ซ่อมแล้วน่าจะใช้ต่อได้แต่ต้องไม่มี ข้อ 4 ร่วมด้วย ขอให้โชคดี

6. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    รถอยู่ไหน....

รถอยู่ไหนเอ่ย..ไกลไหมเดี๋ยววันเสาร์ว่างๆจะเข้ามาดูให้...:D
    เพราะช่วงนี้อากาศเข้าหน้าร้อนแล้วระบบระบายความร้อน
    รับภาระหนักด้วย....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มีนาคม 2009
  7. tho7

tho7 New Member Member

146
    0
    0
    โอ้ว์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครอบครัวนี้ ช่างอบอุ่นซะเหลือเกิน 55555555

8. Rut 911

18
    0
    0
    รถผมจอดอยู่ที่พระประแดงครับ แต่ผมลองวิ่งเปิดแอร์แล้วเข็มมันเจะเข้าขีดแดง
    ยังไงผมจะค่อยค่อยขับไปอู่ แล้วกันคับ ไว้ทำรถเสร็จ
    แล้วผมจะเข้าไป meeting นะคับ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

9. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    โอ้ว.ๆๆพระประแดง...

55+ไงลองดูตามที่พี่ใหญ่บอกก่อนให้ช่างดูนะเดี๋ยวโดนฟันราคา
    น่าจะเป็นที่ระบบไหลเวียนของน้ำมีการอุดตันหรือไหลได้น้อย
    ในระบบ..ไหนๆจะเข้าอู่แล้วก่อนเข้าลองล้างหม้อน้ำเองก่อน
    ถ้าหายก็ดีไปเสียไม่มาก..แต่ถ้าไม่หายก็สะดวกเข้าอู่ก็ได้ครับ....:D

10. nice827

nice827 New Member Member

382
    0
    0
    หม้อน้ำตันป่าวครับ

11. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    เข้าอู่ แล้วเหรอ
    ขอให้หายเร็วๆนะครับ
    ถ้าไม่หายลองทำตาม ครูใหญ่ ดู

12. ttsoft

632
    1
    0
    หายยังครับ

13. Rut 911

18
    0
    0
    เอารถเข้าไปทำแล้วคับ สรุปแล้วคือ วาวล์น้ำเสียขอบยางวาวล์เสื่อม

โดนไป 695 บาท คับ และก็ ท่อน้ำเส้นเล็กแตก อีก 100 บาท

พอดีเบรคมีปัญหาด้วย ก็ทำทีเดียวเลย ชุดซ่อมเบรค 900 น้ำมันเบรค 200

ค่าแรงอีก 500 รวมเปน 2395 คับผม

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากมาก นะครับ

14. ttsoft

632
    1
    0
    โชคดีจัง ของเราก็วาวพัง เปลี่ยนเครื่องเลย ฝาแตกละเอียด เลยได้เตรื่องใหม่ ดีใจจัง

15. น้องบ๊วย

น้องบ๊วย New Member Member

103
    0
    0
    โห...ดีแค่วาล์ว

คนในคลับตั้งหลายคน (รวมผมด้วยดิ) ลงเครื่องใหม่ ฝาใหม่ไปหลายตังค์เลยครับ

เอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้