เบรคแข็งสุดๆ (เหยียบ/กดไม่ลงต้องจอด)

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย mor_maa, 11 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mor_maa

mor_maa New Member Member

78
    0
    0
    ผมเจออาการหลังจากถ่ายน้ำมันเบรคเมื่อ 3 สัปดาห์ก่อน คือ เบรคแข็งสุดๆ กดไม่ลงต้องจอด เหมือนเบรคกับเบรคค้าง/เบรคสี/ทำงานตลอดเวลาเลย :cry:

ตอนนี้ยังเป็นๆ-หายๆ (เป็นตอนเย็น วันเว้นวัน) ช่วงแรกๆ ไม่รู้เผลอเร่งเข้าไป อีกแป้บนึงเบรคเกือบใหม้ ควันงี้ฉุเลย

:eek:อาการนี้ ขอบอกว่า .ไม่มีไฟโชว์ และ
    => เปิดน้ำมันเบรคใสแจ๋ว ยุยไปนิดเดียว (ไม่ถึง เซ็นดิเมตร)
    => ใช้ bendix dot 3 ครับ...เบรคไม่กระดิกเลย...ไส่น้ำมันและเติมไป 2 รอบแย้ว

เมื่อจอกและเหยียบเบรดเล่นซัก 10-20 นาที่อาจจะหาย หรือไม่ก็เหยียบจนขาแข็งก็หาย ครับ

วันนี้แปลกแฮะ น้ำมัเบรค หายไปเกือบครึ่งลิตรแน่..ไม่อยากให้ใครเจอเลย 

:eek: ขอคำแนะนำด้วยค้าบบ ... ไม่ค่อยกล้าจะขับแล้ว

2. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    รอฟังครับ เรื่องเบรค อันตรายจริงๆ รถขับไม่ได้ ดีกว่ารถหยุดไม่ได้นะครับ

3. mizutar1979

mizutar1979 New Member Member

177
    0
    0
    จู่ๆ ก็หายไป ครึ่ง ลิตร รั่ว แน่นอน ครับ หรือไม่ ก็โดน ถ่าย ของเก่า ออกและ ใส่ใหม่ เกลียว หวาน ครับ ลอง ปรึกษา ช่าง เติ๊ด ช่าง เป้ ดู น่าจะ สันทัด กรณี กว่า

4. mor_maa

78
    0
    0
    ขอบคุณครับ.....ตอนนี้ทราบสาเหตุคร่าวๆแล้ว....อยากรู้เลยเลยก้มดูที่แป้นเบรค...
    เอ้มีน้ำมาจากใหนเนี่ย :)

นี่มันน้ำมันเบรคนี่ครับพี่น้องครับ....ผมลองดึงพรมฟื้นรถออก..อื้อฮือ...น้ำมันเบรคงี้เกืออบชุ่มเลย

ผมเดาว่าลูกยางปั้มหม้อลมเเบรคน่าจะไปซะแล้วครับ.....ผมลองเหยียบเบรคดู..ผลคือเหยียบ 1 ครั้งหยดออกมา 1-2 หยด.พรุ่งนี้ จะลองปรึกษา...ช่าง เติ๊ด ช่าง เป้ คร้าบบบบบบบบ

5. mandalin

mandalin New Member Member

27
    0
    0
    อาการที่น้ำมันเบรก ตกลงไปเยอะเพราะอาจเกิดจากที่ ตอนทำไล่น้ำมันเบรกไม่ดี/สายรั่ว
    กรณี ที่เบรกค้างให้ ถอด คาริปเปอร์ดูตรงลูกยังตัวดันเบรกว่าสนิมเยอะเปล่ามันอาจจะฝึดถอดออกมาขัดเปลื่ยนลูกยางใหม่ซะ น่าจะหาย

6. mor_maa

78
    0
    0
    จะลองดู ครับ ขอบคุณคร้าบบบ :)

7. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ........

8. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    อาการนี้น่าจะเป็นชุดซีลตัวสุดท้ายของแม่ปั๊มเบรครั่วน้ำมันเบรคเลยรั่วย้อนเข้าไปในหม้อเชอร์โวเบรคเป็นจำนวนมากจนล้นเข้าไปในห้องคนขับ เวลาซ่อมต้องดูซีลกระบอกเซอร์โวด้วยน่าจะรั่วเพราะน้ำมันเบรคย้อนเข้าไปถึงกระเดื่องเบรคได้ ขอให้รีบแก้นะครับเรื่องเบรคอันตรายมาก ขอซ่อมเสร็จโดยเร็วนะครับ

9. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ......ขอให้ซ่อมเสร็จเร็วๆนะคับ จะได้มามิตติ้งกัน

10. mor_maa

78
    0
    0
    วันนี้..ถอดแม่ปั๊มออกมาแล้วครับ...ผลคือเป็นรอย (ที่เรียกว่าตามด) ขัดๆๆๆ และ เปลี่ยนซีลไป 1 ชุด (3 วง)...ทนใช้ไปอีกสักระยะคับ...

แต่อาการขับไปสักระยะยังคงเกิดเบรคแข็ง....เหมือนเบรคตลอดเวลานี่ซิยังไม่หายครับ (ต้องดับเครื่องหยุด รอสัก 15 นาทีถึงจะขับต่อไปได้....โอ้ยๆๆๆ

11. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    เบรคนี่ สำคัญจริง

12. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    อาการเบรคแข็งน่าจะเกิดจากเซอร์โว(หม้อเพาเวอร์) รั่วเลยทำให้ในหม้อเซอร์โวไม่เป็นสูญญากาศ เลยทำให้เหมือนไม่มีเพาเวอร์เบรคเลยทำให้แข็งซะงั้น ลองดูว่าแข็งเหมือนตอนเหยียบเบรคโดยไม่ติดเครื่องน่าจะประมาณเท่าๆกัน ลองดูที่ซีลแกนกระบอกเซอร์โวตัวนี้เปลี่ยนได้หาโอริงอย่างดีๆใส่แทน เพราะซีลตัวนี้เป็นยางที่ไม่ทนน้ำมันเบรคเนื่องจากปกติในกระบอกเซอร์โวไม่มีน้ำมันเบรคเข้าไปอยู่แล้วยกเว้นทีการรั่วที่ซีลกระบอกแม่ปั๊มอย่างของท่าน น้ำมันเบรคเลยเข้าไปในเซอร์โวได้เลยทำให้ซีลกระบอกเซอร์โวแข็งและเสียสภาพไป ลองดูนะครับขอให้หายเร็วๆ

13. mor_maa

78
    0
    0
    แก้ไขมาแล้วครับ...ตอนนี้คิดว่าน่าจะ โอ แล้วครับ....ขอบคร้าบบบบ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้