มาแต่งคอนโซลที่ ว่างๆ ให้จี๊ดจ๊าด กันเองมั้ยครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย un_nero, 14 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. un_nero

un_nero New Member Member

34
    2
    0
    พอดีว่าซื้อ corolla 3 ห่วง มือ 2 มา คอลโซลหน้ามันเก่าๆ ว่างๆ กลวงๆ ต้องหาอะไรมาปิดซักกะหน่อยครับ
    รถเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใด คอลโซลหน้ามันว่างๆ เก่าๆ กลวงๆ ก็ลองหาอะไรมาแต่งแบบ โอ้ว้าว กันมั้ยครับ
    อาจไม่สวยเท่าคนอื่นทำแต่ก็ฝีมือเราเอง
    วัสดุหาได้ง่ายๆ
    1. สวิตช์ แนวๆ ที่ชอบๆ แบบดุๆ หรือ แบบหวานๆ ก็เลือกเอานะครับ ของผมเอาแบบ ดุๆ ซัก 4 ตัว ตัวละประมาณ 20 บาทครับ ทนๆ
    2. แผ่นฟิวเจอร์บอร์ด อันนี้ เศษเหลือๆ ก็ได้ หรือจะซือ้ใหม่ก็ได้ ครับหรือวัสดุอื่นแล้วแต่ถนัด
    3. แผ่นสติกเกอร์ สีที่ชอบครับ แผ่นละ 3 บาท ซัก 2 แผ่นครับ
    วิธีทำก็ง่ายๆ
    1. วางแผนจินตนาการภาพคอลโซลในอุดมคติก่อนครับ
    2. ตัดแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดที่ไม่ใช้แล้ว ตามแบบในจินตนาการเลยครับ แล้วเอาไปเทียบกับช่องโหว่ๆดูว่าปิดดหมดหรือปล่าว ถ้าล้นก็ตัด ถ้าขาดก็เอาแผ่นใหม่
    3. ติดแผ่นสติ๊กเกอร์ บนแผ่นฟิวเจอร์บอร์ด แล้วเจาะรูเพื่อให้เสียบ สวิชต์ แนวๆ ตามที่คิดไว้ในจินตนาการ ครับ
    4. ประกอบกลับเข้าหมือนเดิมครับ
    ถ้าจะให้มีประโยชน์ด้วยก็ทำได้ครับ สำหรับผม ก็ทำเป็นสวิชปิดเปิดแอมป์บ้าน ที่ดัดแปลงมาใส่รถยนต์ ตามรูปเลยครับ ดูจากภายใน ภายนอก ก็จี๊ดๆ ดีครับ

2. un_nero

34
    2
    0
    เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดทำกันแล้ว หรือทำไว้ก่อนแล้ว โพสมาให้ดูกันบ้างนะครับ

Nach Tonic และ Mr.PrOmPT ถูกใจสิ่งนี้
  3. แก่

แก่ New Member Member

19
    0
    0
    แนวมากคับ ขอบอก

4. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    เข้าใจทำ

5. Jakky

Jakky New Member Member

4
    0
    0
    ไว้จะลองทำดูฮับ

6. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    ความคิดคุณ ช่างบรรเจิดมั่ก

7. Palmmy_cm

Palmmy_cm New Member Member

122
    4
    0
    เข้าท่าๆ

8. เด๋วทำเลยคับ

9. Nortel

Nortel New Member Member

19
    1
    0
    ของผมเป็นแบบนี้อ่ะ :D :D

10. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    เก๋ Good

11. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    เคยคิดเอาไว้เหมือนกันครับ แต่ ยัง ไม่ลง เครื่องเสียง เลยไม่รู้ว่าจะมีที่เหลือหรือเปล่า

ปล. ไอเดีย บรรเจิดดีครับ...............:) :) :)

12. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    มีว่างอยู่ 1 ช่อง คิดอยู่เนี้ย ว่าจะใส่อะไรดี

13. ZENGWA

ZENGWA New Member Member

83
    3
    0
    ไอเดียดีจังเลยครับ เยี่ยมๆ

14. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    ไอเดียบรรรรเจิดครับ

15. gla_club

gla_club New Member Member

98
    0
    0
    เจ๋งดีครับ

gla_club

16. akbk

akbk New Member Member

27
    0
    0
    สร้างสรรดีคับ อัพไปๆ :cool:

17. george87

george87 New Member VIP

280
    16
    0
    ของผมไม่ได้ทำไรมาก เอาเกจ์ ไปแอบไว้ (กันโดนทุบ) ฮิๆๆๆ กำลังจะเปลี่ยนใหม่ครับ :D :D :D

18. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    หลายความคิด กลายเป็นสุดยอดครับ

19. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    บวกให้สำหรับไอเดียดีๆ คับ

20. nouht_e30_hihop

nouht_e30_hihop New Member Member

87
    1
    0
    อันนี้ของผมฮะ-

ไม่มีไรมาก สวิทสต้าท กะสวิทแบบเครื่องบินอีกสามอัน
    ส่วนที่เห็นเป็นรายๆเครฟล่าอะ เป็นสติ้กเก้อฮะ เปะลงบนแผ่นพลาสติก หมดไปประมานพันก่าๆนิดๆเอง
    ด่ายอารมเหมื่อนรถแข่ง(มั้ง)อิอิเล็กๆน้อยๆฮะ อาจดูเน้าๆหน่อยเพราะเพิ่งทำเส็ดฮะ เดี่ยวท่ามีไรคืบหน้าจะมาให้ดูอีก

yo9363 ถูกใจสิ่งนี้
  21. BANK_NOZZLE

BANK_NOZZLE New Member Member

204
    4
    0
    เฟี้ยวมากครับ

22. nouht_e30_hihop

nouht_e30_hihop New Member Member

87
    1
    0
    อันนี้อีกรูปนะฮะ

อันนี้ประจุบันไม่ต่างกะตอนนั้นเท่าไร เริ่มจากซ่ายนะ อันแรกสวิทสต้าท(มีขายสำเร็จเลย)อันที่สองเนี่ยเป็นสวิทไปตัดปั้มติ้ก พอดีผมใช้แก็สด้วยนะ อันที่สามสีเครฟล่าอะเป็นไฟในห้องเก๋ง สีเหลืองนั้นเป็นแก็ส สี้ส่มที่ไม่มีนั้นเป็นเทอร์โบ(ไฟฟ้าฮะเดี่ยวจะมาโพสใว้เระกันวิทีทำโทโบวไฟฟ้าอิอิ) เระก้ออันล่างซ้ายนั้นที่เป็นที่บิดเป็นแอร์กะน้ำยา เระก้ออุปกรเดิมมาปนๆหน่อยไม่ให้มันโล่ง

23. un_nero

34
    2
    0
    สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดด

24. jankdui(โหน่ง)

jankdui(โหน่ง) New Member Member

110
    4
    0
    เยี่ยมเลยครับ

25. |2abbit

|2abbit New Member Member

126
    0
    0
    ไอเดียบรรเจิดอีกแล้วครับ สวยมากเลย

26. zoomie

zoomie New Member Member

71
    6
    0
    เด็ดมาก ๆ ครับ ชอบๆ หนับหนุน ๆ

ผมกำลังคิดไม่ตกพอดีเลย เพราะ Front เครื่องเสียงผมมันเป็นแบบ 2 DIN ติดมากับรถ
    แต่ผมอยากเปลี่ยนใหม่ และมันเป็นแบบ 1 DIN ก็คิดไม่ตกว่าแล้วไอ้อีกช่องหนึ่งมันจะโล่ง ๆ
    แล้วจะหาอะไรไปยัดดี ได้ไอเดียเลย เดี๋ยวไว้ลองมั่ง

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

27. un_nero

34
    2
    0
    nouht_e30 <<<<<<<< ---------- อลังการงานสร้างจริงๆ นับถือๆ

28. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    ทำมั่งๆ

29. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    ลองทำมั่งดีก่า

โอเคดีคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้