ถามเรื่องการโดนตำรวจยึดรถ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย Ea"RT"h, 9 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    คือว่ารถผมโดนตำรวจยึด ข้อหาไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน

อยากรู้ว่ามันมีเวลาจำกัดไหม ว่าต้องไปเอารถคืนภายในวันไหน

เพราะตอนนี้เอกสารยังไม่ครบ เลยยังไม่ได้ไปเอา

2. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    ขอให้ได้คืนไวไวนะครับ

3. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

ขอบคุณครับผม

4. Bond_Blackout

Bond_Blackout New Member Media

59
    0
    0
    อันนี้น่าจะภายใน 7 วันครับ ต้องรอผู้รู้มาตอบอีกที อย่างดีไม่เกิน 15 วัน

แต่ผมงงอย่างว่าไม่ติดป้ายทะเบียน ไปไงมาไงถึง โดนยึด ถ้าเป้นไปได้มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ

5. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    จอดกินข้าวแถวบ้านตอนกลางคืน แล้วรถสายตรวจขับผ่าน แล้วก็มาถามเจ้าของร้านอาหารว่ารถใคร ทางร้านเค้าก็ชี้มาทางผม

ตร.ก็เลยเรียกไปคุย บอกว่าทำไมไม่ติดแผ่นเบียนทะเบียน

ผมก็บอกไปว่ารถใหม่ แต่ตอนนั้นผมไม่ได้พกหลักฐานอะไรไปเลย เพราะไม่คิดว่าจะซวยโดนจับ

เค้าก็เลยขอยึดรถไปก่อน และให้เอาหลักฐานการครอบครองรถมาให้ดูวันหลัง ถึงจะได้รถคืน แต่ทาง ตร.เค้าไม่ได้ให้ใบสั่งอะไรมาเลย

แต่ตอนนี้ยังไม่มีเวลาไปเอง เลยอยากรู้ว่าเค้ามีกำหนดระยะเวลาบ้างไหม

6. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    แจ้งความเลยพี่บอกโดนตำรวจลักทรัพย์

7. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    แจ้งได้ด้วยหรอครับ

8. T&T-^^wiz@rd^^

T&T-^^wiz@rd^^ New Member Member

24
    2
    0
    แจ้งเลยครับ เดี๋ยวนี้ตำรวจมันชอบหากินแปลกๆๆอะครับ

9. ใบขับขี่หรือยานพาหนะที่ได้รับอนุญาติทุกชนิดเป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้
    มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่ เมื่อเช้านี้12/01/09ได้ฟังรายการ บัณทึกสถานะการณ์
    ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00น.
    วันนี้มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนครี
    เรื่องมาตรการความปลอ ดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า
    ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่ง
    ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์
    แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร
    และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ
    มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้
    บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา
    บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี
    บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ
    ประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ ต่อไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป
    ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ เวลาทำผิดกฏจราจร
    ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก
    ผู้รับต้อ ง ไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ ไป
    ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน
    เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว
    กรุณาส่งต่อ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์
    ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย
    นาย ชัยณรงค์ เอื้อสิทธิชัย
    รองผู้อำนวยการฝ่าย และผู้บริหาร

Credit พี่เจี๊ยบ Sport Truck.

ปล.ยิ่งไม่มีอะไรให้ใว้ด้วย ยังงัยแล้วก็ขอให้ได้คืนไวไวครับ(แต่ก็อ่านะ แจ้งไปแม่งก็สีเดียวกันอีกทำอะไรก็ลำบาก)

10. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับ

11. ง่ายๆๆ

เรื่องอย่างนี้ผมแนะนำ จากใจจริงน่ะครับผมเรียนนิติปี3 ผมโดนมาแล้วนับไม่ถ้วน ทั้งตอนแข่ง ตอนจอด ตอนขี่ โดนมาหมด(เงินค่าปรับ หลายพันแล้ว โชคดีที่อยู่บ้านนอก มันไม่ค่อยเรื่องมาก) ถ้าคุณทำผิดจริง ก็ยอมรับเถอะครับ แต่ถ้ามั่นใจว่าใหญ่พอก็สู้ไป มันก็จะเป็นเรื่องราวใหญ่โต ป่าวๆ ยอมๆไปก่อน วันหลังเราก็ทำให้มันถูก กม.ซะ เวลามันมาขอตรวจเรา จะได้หาเรื่องเราไม่ได้อีก แค่นี้ก็จบขี่แบบสบายใจ
    ขนาดรถผม เทน่า(แต่งซิ่ง) ท่อแว้นส์ คาบู เปลือยเหลือแต่โครง ไปขี่แข่ง เจอ ปิดกล่องไป โดน ไปแค่ 800(ตอนแรก 1500 ต่อตั้งนาน) ปกติถ้านับข้อหาก็ ข้อหาล่ะ ไม่เกิน 500 ทั้ง เล่ม ทบ. หมวก ท่อดัง แข่งซิ่ง เวลาไปเอารถ เราก็ คุยแบบอ่อนๆไ เถอะครับ อย่าโวยวาย(ถ้าเราผิดจริง) ยอมไปก่อน ไม่ตายหรอก แค่ทบ. ผมพันให้เลย ไม่เกิน 1000 แน่นอน เอาคู่มือ(+ถ่ายสำเนา)ของ เจ้าของรถไปก็พอ (แล้วรถคุณป่าวล่ะทีนี้ ถ้าไม่ใช่ก็ยาวครับ)
    ปล. อีกนิดน่ะอย่า พกเงินไปเยอะๆ เอาไป 1000 เดียวพอ ใบ500 เอาใว้ในกระเป๋า ส่วนอีก 500(แบงค์100)เอาซ่อนใว้ในกางเกงก็ได้ อย่าใจร้อนจ่ายล่ะ ที่จริงข้อหาแค่นี้ เค้าก็แค่อนุโลม ให้ปรับอย่างมาก ก็ ไม่เกิน500 ถ้ามันเรียก เป็น1000 ก็บอกไปว่าเงิน ก็เหลืออยู่แค่นี้แหล่ะครับ ( ควักออกมาเลย ใบ500 รับรองมันคว้าเอาทันที) แต่.....ถ้ามันไม่ยอมเอา ก็ เอาออกมาเถอะให้มันไปซะ ถือว่าทำบุญ ให้มันเอาไป กกอีหนู เดี๋ยวมันก็โดน เอดส์แดกไม่ก็ เมียตื้บเองแหล่ะ

12. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    เห็นด้วยอย่างแรงครับ แข็งข้อไปก็เท่านั้นมีแต่เข้าตัวเราเอง

13. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    เห็นด้วยอย่างแรงคับอย่าไปแข็งกับคุณตำรวจเลยถ้าไม่ใหญ่จริงเดียวข้อหาเล็กๆจะกลายเป็นข้อหาใหญ่ใด้คับ โดนมาแล้วเถียงเรื่องรถโหลดเตี้ยOKคับเถียงขึ้นแต่ท่านเปลื่ยนข้อหาเป็นดัดแปลงสภาพ คุณตำรวจบอกว่าเปลื่ยนน็อตตัวเดียวก็ถือว่าดัดแปลงสภาพแล้ว

ปล.ใบแดงช่วยใด้คับจบ

14. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    เห็นด้วยอย่างแรงคับอย่าไปแข็งกับคุณตำรวจเลยถ้าไม่ใหญ่จริงเดียวข้อหาเล็กๆจะกลายเป็นข้อหาใหญ่ใด้คับ โดนมาแล้วเถียงเรื่องรถโหลดเตี้ยOKคับเถียงขึ้นแต่ท่านเปลื่ยนข้อหาเป็นดัดแปลงสภาพ คุณตำรวจบอกว่าเปลื่ยนน็อตตัวเดียวก็ถือว่าดัดแปลงสภาพแล้ว

ปล.ใบแดงช่วยใด้คับจบ

15. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ในกรณีเราไม่สามารถแสดงหลักฐานการครอบครองรถให้เจ้าหน้าที่ดูได้ เจ้าหน้าที่สามารถนำรถไปได้ครับ แต่ต้องลงบันทึกประจำวันครับ

16. NuNgZ@

NuNgZ@ New Member VIP

11
    0
    0
    คอนเฟริมอีกเสียงครับยึดเพราะที่เจ้าของกระทู้บอกมาว่าตอนนั้นไม่มีหลักฐานว่าเป็นเจ้าของรถนี่ครับ เค้าเลยสัญนิฐานไว้ก่อนว่าอาจเป็นรถที่ขโมยมา ถ้าหลักฐานครบก็ไปเอาได้ครับปรับไม่มากแต่ระยะเวลาไม่แน่ใจ
    แต่ถ้าช้ามากอะไหล่รถคุณอาจจะโดนสอยไปก่อนก็ได้น่ายิ่งเป็นรถใหม่ด้วยล่อใจมาก แต่ถ้าโดนถอดอะไหล่ไปสามารถฟ้องร้องได้นะครับ เคยมีคนฟ้องแต่กว่าคดีจบก็หลายปีอยู่อะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้