หลายเรื่องเลยครับ เตรียมรับฤดูร้อน

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย bootrunner, 9 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    nv van เครื่องคาบู เดิมๆ ไม่มีเพาวเวอร์
    วาวล์น้ำกับปั้มน้ำมันอยู่ตรงไหนครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ
    ตาน้ำมีทั้งหมดกี่ตัวครับ ตรงไหนบ้างครับ
    ท่อยางน้ำมีกี่อันครับ ตรงไหนบ้าง
    ท่อน้ำทิ้งแอร์ของผมทำไมมันสั้นจังยาวประมาณ1ฟุต น้ำแอร์หยดใส่ปีกนกตลอดเลย ปกติหรือเปล่าครับ หรือว่ามีปลายต่อแล้วหายไปพี่ๆแก้ไขกันไง
    ครับ

ขอบคุณครับ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ท่อน้ำทิ้งผมไหลลง ปีกนกเหมือนกันไม่ ซีเรียส ปีกนกเคลือบสีแล้ว ..ไม่ต้องกลัวสนิม
    ตาน้ำที่เป็น ลูกยางมีตัวเดียว ..ให้ทกสอบด้วยการบีบ ถ้าบีบแล้วยางไม่ยุบควรเปลี่ยน
    วาล์วอยู่ตรงหลังเครื่องตรงตาน้ำละครับ .. แถวพอร์ตไอดี .. ฝั่ง ปั้มเบรก
    ส่วนราคา แนะนำของแท้นะครับ ..เพราะว่า สปริงวาล์วน้ำของเทียม
    ค่าเคไม่ได้ วาล์วไม่เปิด .. เบิกของแท้ 0 เท่านั้น ..
    ท่อน้ำ .. มุดดูเอาครับ .. สวนใหญ่ ของเดิมๆ ทนดีครับ .. ไม่มีความจำเป็นที่จะเปลี่ยน

ควรมุ่งเป้าไปที่หม้อน้ำที่เป็นพลาสติก จะดีกว่าครับ ..
    ถ้าเก่ามาก .. ควรเปลี่ยนเป็นทองเหลือง ..

อยาก WorkShop แนะนำให้ มามิตติ้งกันครับ พี่น้อง ..เรา มีคำตอบให้ครับ ..อธิบายผ่าน ตัวอักษรบางทีก็
    อยากที่จะเข้าใจ ..

3. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ไปมิตติ้งด้วยดีก่า เป็นหม้อน้ำพลาสติกอ๊ะเปล่าเนี่ย กลัวๆอยู่ (เกือบปีละ ที่ไม่เคยเติมน้ำเลย)

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    รูปตัวเครื่องครับ

ตำแหน่งที่วาล์วน้ำอยู่

ตัวนี้ครับวาล์วน้ำ หรือ Thermostat STD.จะอยู่ที่ 76.5 C

ท่อยางมี 4 เส้นหน้าเครื่อง 2 เส้น

หลังเครื่องมี 2 เส้นอยู่ใต้คาร์บูครับ
    เส้นใหญ่จะอยู่ใต้ท่อไอดี

เส้นเล็กจะอยู่บริเวณวาล์วน้ำครับ

ส่วนตาน้ำที่เสื้อสูบมี 8 จุด หน้าเครื่อง 4 จุดแล้วก็หลังเครื่อง 4 จุด
    เริ่มจากข้างหน้าก่อน

หลังเครื่องอีก 4 จุดถ้าผุก็เปลี่ยนเลยครับ

nv1020 รายงานจบข่าวเด้ออออออออ!!!!:D:D:D

5. bootrunner

211
    5
    0
    ขอบคุณครับ มีรูปประกอบชัดเจนเลย

ท่อน้ำแอร์ผมต่อให้มันยาวแล้วโดยใช้ท่อ PVC เป็นตัวต่อสั้นๆกับยางในจักรยานเกือบถึงพื้นเลยครับ

ขอถามอีกหน่อยครับ
    แล้วตัววัดอุณหภูมิที่สั่งให้พัดลมทำงานมันอยู่ตรงไหนและพัดลมตัวไหนทำงานด้วยแอร์ ด้วยอุณภูมิครับ รถผมเจ้าของเดิมต่อพัดลมตรงไว้เปิดกุญแจทำงานทันทีทั้งสองตัว อยากให้มันปกติอะครับ

เจ้ากระปุกสีดำที่อยู่ในห้องเครื่องตรงซุ้มล้อด้านขาวมือ(หันหน้าเข้าหารถ)ที่มีสายยางมาเสียบเยอะๆ คือตัวทำอะไรมีหน้าที่อย่างไร เพราะของผมเจ้าที่เสียบสายยางมันหักอันนึง ราคาแพงไหมครับ

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    มีรูปมั้ยครับ???แบบว่า........งงงงง

7. tuta

509
    70
    0
    หมายถึง Temp Sensor และ Temp Switch หรือเปล่าครับ

มีรูปกระปุกดำๆมาฝากถามด้วยคน :)

8. bootrunner

211
    5
    0
    ใช่ครับ เจ้ากระปุกดำๆในรูปของคุณ Golf อะครับ ของผมขั้วสายยางด้านขวามันหักครับ ราคาแพงไหมเจ้าตัวเนี่ย แล้วมันใช้ทำอะไรครับ

ส่วนท่อที่คุณ Golf ถาม ของผมเจ้าของเก่าก็ถอดออกไม่ได้อุดด้วย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กุมภาพันธ์ 2009
  9. กระปุกสีดำอันนั้น เค้าเรียกว่า Charcoal Canister มีไว้สำหรับดักไอน้ำมันเบนซิน
    ไม่ให้ระเหยออกไปสู่บรรยากาศ เพื่อลดมลพิษ แล้วยังสามารถเอาไอน้ำมันนี้มาเผาไหม้
    ให้เกิดประโยชน์ได้อีก สำหรับท่อย่นๆ ด้านล่างเอาเป็นว่าไม่มีก็ไม่เป็นไรก็แล้วกัน

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0

เป็น ท่อดักลมร้อน สามารถ ดูดไอร้อน หน้าเฮดเด้อร์
    ผ่านมาเป็น ฮีทเต้อร์ ได้ครับ .. จะมีในรุ่นแรกๆ .. ที่ประกอบส่งยี่ปุ่น
    ถอดออกได้ครับ .. เพราะไม่ได้ต่อเข้ามาห้องโดยสารแต่อย่างใด

11. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0

เป็น ท่อดักลมร้อน สามารถ ดูดไอร้อน หน้าเฮดเด้อร์
    ผ่านมาเป็น ฮีทเต้อร์ ได้ครับ .. จะมีในรุ่นแรกๆ .. ที่ประกอบส่งยี่ปุ่น
    ถอดออกได้ครับ .. เพราะไม่ได้ต่อเข้ามาห้องโดยสารแต่อย่างใด

12. nv1020

3,195
    302
    83
    กระปุกดักไอน้ำมันเชื้อเพลิง....Thank หลายๆเพิ่งรู้เลยครับ:D

13. bootrunner

211
    5
    0
    แล้วตัววัดอุณภูมิที่สั่งให้พัดลมหม้อน้ำทำงานละครับ อยู่ตรงไหน พัดลมของผมต่อตรงบิดกุญแจก็ทำงานเลยครับ

14. คุณเห็นรูปด้านบน ที่บอกว่า "ตำแหน่งของวาล์วน้ำ" มั๊ยล่ะ
    สังเกตุดีๆ จะเห็นว่าที่ฝาครอบวาล์วน้ำ จะมีสวิทช์ติดตั้งอยู่หนึ่งตัว
    นั่นแหละสวิทช์ที่ใช้ควบคุมการทำงานของพัดลมหม้อน้ำล่ะ

15. fisho

fisho Member Member

223
    6
    18
    มาเก็บความรู้คับ

16. tuta

509
    70
    0
    จริงๆ NV ก็มาตรฐานสูงดีเหมือนกันนะ
    มีกระปุกดักไอน้ำมัน ช่วยลดมลพิษสิ่งแวดล้อมด้วย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคร๊าบ

17. titleboy

titleboy New Member Member

14
    1
    0
    ขอขุดหน่อยน้ะครับ พอดีสงสัยเรื่องวาวล์น้ำน่ะครับ
    อาการเป็นดังนี้ครับ
    วิ่งปรกติไม่เปิดแอร์ เข็มความร้อนขึ้น 70-75 เปอร์เซนต์ (พอพัดลมทำงานลดลงมา 65 เปอร์ ถ้าวิ่งเร็วๆ หน่อยก็ลงมา 50 เปอร์)
    วิ่งปรกติเปิดแอร์ เข็มความร้อนขึ้น 50-65 เปอร์เซนต์ ตามพัดลมแอร์ ทำงาน ถึงลดลงมา
    รถใช้งานมา 8 หมื่นโลแล้วครับ พัดลม หม้อน้ำ น้ำมันเครื่อง อื่นๆ ปรกติครับ
    พอดีล่าสุดนี่ ไปเจออาการเครื่องดับคาเท้า ซึ่งคาดว่าน่าจะร้อนจน ECU สั่งดับเครื่องครับ
    จากรูปที่พี่เฮง โพส นี่ ระบบระบายความร้อนมันทำงานยังไงหรอครับ น้ำร้อนจากเครื่องวิ่งจากท่อไหน เข้าท่อไหน แล้ววาล์วเปิดปิดเมื่อไรครับ
    รบกวนด้วยครับ:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤศจิกายน 2011
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้