ถามเรื่องรถเกียร์ออโต้เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย itkub, 10 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itkub

itkub New Member Member

13
    0
    0
    รถเกียร์ออโต้สามารถเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาได้ไหมครับ แบบว่าเปลี่ยนแต่เกียร์อะครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้งเครื่องเลยครับ

2. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เปลี่ยนได้ครับ สิ่งที่ต้องหามาก็ คือ

1. เกียร์ธรรมดา
    2. แป้นเหยียบ ขาเบรค / ขาครัช+ปั๊มครัช
    3.คอนโซลเกียร์

หลักๆก็มีเท่านี้ครับ ที่เหลือก็หาอู่เก่งๆของรถรุ่นนั้นๆ เปลี่ยนได้เลยครับ

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งเครื่องหรอก เปลี่ยนเฉพาะเกียร์ก็ได้

อยู่ที่จะหาเกียร์ตรงรุ่นได้ไหม

4. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    กล่องด้วย คับ

5. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    แนะนำลองประกาศหาคนสลับเกียร์ด้วยน่าจะประหยัดไปได้เยอะนะครับ ต่างคนต่างออกค่าแรง

6. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    ไม่ทราบ จขกท เป็นรถอะไรหรอคับ

7. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    จากเกียร์ ออโต้ เป็น ธรรมดา สิ่งที่ต้องมีคือ เกียร์ธรรมดา ,แป้นเหยียบคลัช์ , ปั้มคลัตช์ ประมาณเนี้ยครับ ไม่ต้องเปลี่ยน ECU ใหม่

แต่ถ้าเป็นรถเกียร์ธรรมดาจะเปลี่ยนเป็นออโต้ อันนี้ต้องมีเปลี่ยน ECU ใหม่ด้วย

8. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    บางรุ่นอาจต้องเปลี่ยนจุดยึดแท่นเกียร์+ลูกยางหิ้วเกียร์ด้วย แต่ไม่ยากอย่างที่คิดครับ :D

9. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    หัวใจสำคัญ ต้องมีกล่อง ECU (M/T) สำหรับเครื่องตัวนั้นด้วยนะ อย่างอื่นๆ หาง่าย แต่กล่อง ECU เครื่องบางรุ่นหายากนะ

10. แล้วหม้อน้ำล่ะครับ เปลี่ยนด้วยป่าว?

11. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามข้างบนบอกทั้งหมดเลยครับ

12. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    เปลี่ยนได้คับ

13. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    แล้วถ้าคลัช คลัชสายหรือคลัชน้ำมันดีครับ

แล้วการทำงานมันต่างกันอย่างไร การดูแลรักษาไรเทือกนี้ .. อิอิ

ขออนุญาตเจ้าของกระทุ้เลยแร้วกานน

14. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0

ไม่ต้องก้ได้ครับ เพราะ ตัวอุ่นน้ำมันเกียร์ มันอันนิดเดียว เอาปล่อยไว้ก็ได้

แต่ถ้าเกียร์ ธรรมดา ไปเปลี่ยนเป็นออโต้นี่ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนหม้น้ำก็ไปหา

ออย มือ2 มาต่อเป็นระบบ ออยอากาศ ก็ได้ครับผม ประหยัดไปเป็นพัน เพราะออย อากาศ ลูกล่ะ 5-700 บาท ตามเซียงกงอ่ะครับ

15. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ครัชสายก็คือ ครัชที่ใช้ สลิงไปดึงอ่ะครับ ส่วนครัช น้ำมันก็เป็นระบบ ไฮโดรลิก

ส่วนมาก มันจะ ตรงรุ่นกันอ่ะครับ บางตัวก็มีแต่ครัชสาย บางตัว ก็มีแต่ น้ำมัน

แต่บางตัว ถ้าเครื่องที่มีสายพานการผลิตมาค่อนข้างนาน ก็อาจจะมีทั้ง2 แบบ

ซึ่ง บางอันก็ อาจจะเอามาแปลงใส่กันได้อ่ะครับ
    แต่ส่วนมากเครื่อง ใหม่ๆ จะไม่ค่อยมี แบบ สายแล้วอ่ะ

ผมว่า น้ำมันดีกว่า เพราะสาย มัน จะหนักกว่า แล้วการดูแล มันก็ ง่ายกว่าอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้