Miss Firing

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Hang@HLc, 7 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มาแชร์ความรู้กันคับ

เท่าที่หาข้อมูลมา Miss Firing ก้อแปลได้แบบตรงๆตัวมันเลยคือจุดระเบิดผิดตำแหน่ง

โดยทั่วไปการเผาไหม้ปรกติหัวเทียนจะถูกสั่งให้จุดระเบิดก่อนศูนย์ตายบน จะกี่องศาก้อแล้วแต่

ว่าเป็นเครื่องรุ่นไหนและเชื้อเพลิงอะไร แต่เมื่อใช้ Miss Firing System มันก้อจะไปสั่งให้

หัวเทียนจุดระเบิดหลังจุดศูนย์ตายบน แล้วอะไรมันจะเกิดขึ้นล่ะ มันก้อจะทำให้ไอดี (อากาศ+น้ำมัน)

จะถูกจุดระเบิดหลังจากที่วาล์วไอเสียเปิด แรงระเบิดก้อจะไม่มีผลต่อลูกสูบ แต่มันจะไปปั่นใบเทอร์โบ

ทำให้เทอร์โบสามารถสร้างบูสต์ ได้โดยที่ยังไม่มีโหลด

(โดยทั่วไปถ้าเราเร่งเครื่องตัวเปล่าบูสต์จะไม่ขึ้นครับ)

นี่แหละคือ Miss Firing โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะนำไปใช้เฉพาะรถทางตรงเท่านั้น

อ้อแต่พอเราปล่อยครัชต์มันจะส่งสัญญาณ ไปสั่งยกเลิกระบบ ก้อจะเข้าสู่การเผาไหม้ปรกติ

ส่วนพวกรถเซอร์กิต เค้าจะใช้พวก Anti Lag System .อันนี้ใน EVO มีอยู่

แต่ไม่เคยขับซะด้วย 5555 ระบบมันไม่เหมือนกัน คร่าวคือมันจะทำงานตอนที่เราถอนคันเร่ง

ไอดีที่ถูกเทอร์โบอัดนั้นจะถูก Blow Off Valve นั้นคาย (ถ้าทั่วไปก้อปล่อยทิ้งไปเลย)

แล้วมันจะต่อท่อไปยังท่อร่วมไอเสีย เพื่อให้ไปเข้าเทอร์โบ โดยจะมี One Way Valve คั่นอยู่

เมื่อไอดีเจอความร้อภายในเฮดเดอร์

มันก้อจะเกิดการเผาไหม้ ไปปั่นเทอร์โบให้เกิดบูสต์ขณะที่ยกคันเร่ง เจ๋งไหมล่ะ

(แต่ยัง งง ตรงที่มันเอาน้ำมันเชื้อเพลิงมาจากไหนเพราะ Blow Off มันจะคายแต่ลม

อาจจะมีหัวฉีดอยู่ด้วยรึป่าวอันนี้ไม่แน่ใจอ่ะ)

เพราะฉะนั้นก้อจะไม่เกิดการ Lag ของบูสต์แล้วกดกันได้ต่อเลย

รถคุณแมน(ไมตี้ดำ) มันก้อระเบิดนะแต่ไม่รู้ว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรเพราะเจ้าตัวเค้าซุ่ม

ไม่ยอมบอก 55555 แต่คิดว่าน่าจะเป็นที่กล่องโมนะ

ผิดถูกอย่างไรแนะนำด้วย จะได้รู้กันถ้วนหน้าคับ

มันมีล๊อกรอบออกตัวอีกอันนึงไม่แน่ใจใช่ Miss Firing รึป่าว

ยังงงอยู่

2. nopphon02

nopphon02 New Member Member

99
    0
    0
    up+เจ๋งไปเลย

3. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ว้าววววววว น้าฮั่ง มิสไฟล

4. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    เพิ่มเติมครับพี่ฮั่ง....

ส่วนตัวของ อีโว หรือ รถแรลลี่ทั้งหลาย ที่มันปั้งๆๆๆอย่างงั้น มันมีการสั่งให้ไฟจุกระเบิดช้าลงจากปกติ (ในจังหวะที่ยกคันเร่ง) หรือไฟอ่อน จุดในจังหวะที่ วาวล์ไอเสียเปิด..(มั้ง) วาวล์วไอเสียเปิดแล้ว ลูกสูบก็อยู่ในช่วงที่กำลังจะลงพอดี กำลังอัดคงไม่มากซักเท่าไร แต่ในช่วงที่ระเบิด ไอเสียที่ออกไปก็จะไปปั่นโข่งหลังของเทอร์โบทำให้บูสไม่แลคอย่างที่พี่ฮั่งได้กล่าวมา แต่เรื่องโบออฟ คายไปที่ไอเสีย อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็นมายังไง

5. เนื้อหาเน้นๆเลย วันนี้ไม่มีเนื้อสดแฮะ อิอิ

6. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    เต็ม10ครับ คริคริ!!!!

7. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    เจ๊หั่ง...............เปลี่ยนไป..................................

8. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    คิดจะมีสาระกันเข้า ผมบอกแล้วไม่ใช่เรื่องยากสำหรับคุณ 555+

9. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ความรู้ทั่งนั้นเลย

10. supasorn_por

supasorn_por New Member Member

1,013
    16
    0
    จารย์ฮั่งเล่าให้ฝังเลยนะเนี๊ยะ ขอบคุณสำหรับความรู้คับผม

11. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    มีสาระก็เป็นวุ้ยเจ๊เนี่ย............ก็เงี้ยยยยย

12. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    ฮืมมมมม....ดีๆ หัดมีสาระกะเค้าบ้าง ปรกติชอบเบี่ยงเบนกระทู้อยู่เรื่อย..5555555555

13. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    เหมือนโจเลย

14. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    เหมือนโจหรือว่าเหมือนคุณเบนกันแน่ 555

15. Hang@HLc

3,018
    51
    0
    สาระอ่ะมีคับแต่น้อย 55555

16. เเจ่มเลย พี่ฮั่ง

17. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    มีสารระจังเลยนะครับ

แล้วรู้ได้ไงว่ารถผมมี Miss Firing ได้ไง
    ทุกที อีดำ ใส่เกียร์ 2 ไม่เข้า อีเขียว ก็แฮ้ดแซงไปแว้ว 55555555

18. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    แน่น จิงๆ เลยครับพี่

ข้อมูลพร้อม สาระ

แถม +++ มีตอดด้วย +++ คริคริ..

19. Hang@HLc

3,018
    51
    0
    แจ่ม มาไมถูกหรอคับน้องต้า ถึงได้เลย

แล้วตามกลับมายังล่ะ

20. Hang@HLc

3,018
    51
    0
    เบี่ยงเบน โอ๊วไม่นะ เจ๊ไม่เคยเบี่ยงเบน 555555555555

คุณแหละตัวดี แหมๆๆๆๆ ที่จังเกิล เบนนั่งเต้นหรอหัวไม่พ้นโต๊ะเลย อิอิ

ก้อ Miss Firing อีดำก้อคือ Shift Light ของอีเขียวงัยคับ

อีดำยิงปั้งๆๆๆๆๆ อีเขียวก้อสับเกียร์ 555555555

เจอและ ตัวเบี่ยงเบน ตลอดเลยนะคู๊ณๆๆๆๆๆๆ

ว่าแต่ตอด โคน หรือตอด หัว ล่ะ

ถ้าตอดหัวของจิง ตอดโคนมันแอบขมิบ

นั่นพาออกนอกลู่นอกทางอีกและ เอือม :D:D:D

21. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    นั่น รู้สึกได้เลยครับ :sad:

22. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ก็เงี้ยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

23. gookgoo

gookgoo New Member Member

947
    9
    0
    ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณคัฟ

24. Hang@HLc

3,018
    51
    0
    อยากยิงปั้งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

25. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    พลาดกระทู้นี้....ไปได้ไงเนี่ย !!!!!!

26. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    UP ไป นายช่างมาตอบแล้ว

27. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    5 5 5 + แถออกไปเรื่องอื่นกันอีกล่ะ...

28. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ต้องทำสายคันเร่งค้างก่อน ถึงจะทำได้ อิอิ :D

29. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    up...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้