DIY ใส่วงจรไฟหน่วงเอ็นวีน้อย ให้ไฮโซเหมือนรถยุโรปดีกว่า

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย tuta, 5 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    โปรเจคนี้เกิดจากความน้อยเนื้อต่ำใจ :cry: เห็นเจ้ากอล์ฟมีอะไรก็อยากจะมีบ้าง
    เลยต้อง DIY ให้เอ็นวีน้อยเอง

แต่ดันไม่อยากเอาไปห้อยไว้บนหลังคาอีก เลยยุ่งยากนิดหน่อย :D

-เปิดฝาครอบไฟที่หลังคา เห็นสาย2เส้น โยงไปเสากระจกหน้าขวา
    -ตามลายแทงไป แกะพลาสติกที่ปิดเสาออก เห็นสายไฟสองเส้น
    ไล่ไปเรื่อยๆ ลงไปข้างล่าง ที่ปลายเป็นปลั๊ก2สาย
    (หากจะทำ เอามิเตอร์เช็คที่นี่ได้เลย ไม่ต้องรื้อพลาสติกปิดเสาแล้ว)

จัดการถอดปลั๊ก ไฟดับ
    เพื่อความชัวร์ จัดการเอามิเตอร์วัดดู ใช่เลย
    แดง-ดำ เป็นไฟ+
    แดง-ขาว เป็นไฟประตู (ตัดแดงขาว)
    ตัดท่อหดสวมเข้าไปก่อน แล้วต่อสายของกล่องวงจรไฟหน่วงเข้าไป บัดกรี เอาไดร์เป่าผมเป่าๆ
    เสร็จแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กุมภาพันธ์ 2009
  2. tuta

509
    70
    0
    เคยไหม ดึกๆ หารูไม่เจอน่ะ (รูกุญแจนะ)

มาทำไฟเบ้ากุญแจกันดีกว่า
    เอาสายต่อพ่วงกับวงจรไฟหน่วงข้างบน แล้วเดินสายมาที่คอพวงมาลัย

อยากได้สีอะไรก็เอา LED สีนั้นๆนะ
    แล้วเอา R 470 - 550 โอห์ม ต่อด้วยไม่งั้นหลอดขาด อิอิ
    (เอาหลอดซุเปอร์ไบรท์ก็ได้ สว่างดี)

ก็จะได้ไฟรูกุญแจ ที่ติด-ดับตามระบบหน่วงเวลาของไฟประตู

ทีนี้ก็ไม่ต้องควานหารูอีกต่อไป

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กุมภาพันธ์ 2009
  3. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ไฟรูกุญแจ...จะต้องเจาะรูป่าวคับ...หรือปล่อยไว้ข้างใน

4. green_t

green_t Member Member

157
    1
    18
    ถ้ามีรูปแจ๋มเลยครับ
    ไงก็ขอบคุณนะครับ

5. tuta

509
    70
    0
    ไฟรูกุญแจ ใช้ Led หลายๆอัน (สัก3 อันก็พอละ) ล้อมเป็นวงแหวนล้อมรอบๆเบ้ากุญแจอ่ะครับ
    แต่ใส่ไว้ข้างในนะ
    ไฟก็จะส่องออกจากช่องว่าง ระหว่างกุญแจกับฝาครอบพลาสติก

แต่หากหาพลาสติกกลมๆใสๆ ตัดสวมลงไปก็จะได้แบบนี้อ่ะครับ
    [media]https://upic.me/i/59/car_key_led_.jpg[/media]

ได้จากฝาขวดสเปรย์ อะไรสักอย่างจำไม่ได้ เอามาลองสวมหลายอัน เลือกเอาให้มันพอดีที่สุด
    เอามาตัดเป็นวงแหวน สวมลงไปบนหลอดไฟอีกทีนึง
    ก็จะช่วยให้กระจายแสงรอบๆเป็นวงแหวนได้ดีขึ้น

ไม่รู้เป็นอะไร โพสรูปไม่ไป งง
    หากลิ้งไม่มา รบกวนช่วยด้วยนะคร๊าบ ทำม่ายค่อยเป็น

6. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    สวยเลยครับ
    น้องเจนทำหน่วงไฟในเก๋ง
    เอารูปมาลงดิ

7. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    แล้วมีวงจรไฟหน่วงด้วยหรือเปล่าครับ

8. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
  9. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    ชุดไฟหน่วงเวลาในเก๋ง ได้มาจากพี่เจน ตอนนี้ติดเรียบร้อยแล้ว

10. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    หาซื้อตามร้านขายยาเลยครับ.......................:D:D:D

ปล. ล้อเล่งๆๆๆ ร้านณัฒพงษ์ (เขียนถูกป่าวหว่า) เซียร์รังสิต ตามลายแทงน้องเจน ครับ ตัวละร้อยก่าๆ

11. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    ไม่มีโชว์อ่ะ

รถยังเป็นแค่เศษสากความเจริญอยู่อ่ะ

เป็นโรคเลื่อนอีกตะหาก

เมื่อไหร่จะได้ขับซะทีฟ่ะ

12. fisho

fisho Member Member

223
    6
    18
    เศษซากความเจริญ :D :D :D

13. tuta

509
    70
    0
    รูปมาแล้วคร๊าบ

อุปกรณ์ที่ใช้
    1. R 510 โอห์ม 1 ตัว
    2. LED 4 หลอด (อยากได้สีอะไรก็ตามใจจ้า)
    3. ท่อหด 1mm และ 3mm (1 mm ใส่ขาหลอดป้องกันลัดวงจร)
    4. ขวด PEPSI หรือ โค้กก็ได้ (อันนี้ร้านขายอะไหล่ไม่มีขายนะจ๊ะ)

14. tuta

509
    70
    0
    งง ทำไมไม่มาหว่า

15. tuta

509
    70
    0
    ต่อๆ ตามสายไฟไป

16. tuta

509
    70
    0
    ไฟถอยหลังสว่างๆ

อยากทำมาตั้งนาน เพราะเวลาถอยหลังเข้าบ้านมืดมาก

อุปกรณ์
    1. ไฟสปอตไลท์ แบบที่ชอบ 1 ดวง
    2. ขาเหล็กสำหรับติดตั้ง (พอดีมีเหลือจากการติดเซนทรัีลลอค)
    3. สายไฟ ยาว 60 cm 1 เส้น
    4. หัวเสียบสายไฟ 1 อัน

ที่ต่อแบบนี้ เพราะถอยหลังไม่นาน
    แต่หากกลัวจะร้อน จะใส่รีเลย์เพิ่มก็ได้

17. fisho

fisho Member Member

223
    6
    18
    แจ่มไปเลยคับ DIY.

18. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    ดีคับต้องเอาไปลองทำอิอิชอบไฟตรงกุญแจ แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะนะคับไอ้ตัว โอมเนี้ยมันเอาไปต่อไว้ตรงไหนคับ

19. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    ตัว โอมเนี้ยต่อแบบอนุกรม หรือ แบบขนานคับ

20. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    แจ่มเลยครับ แต่วงจรหน่วงไฟหน้าตาเป็นไง ใช่หาตามร้าค้าอิเล็คทรอนิคไหม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้