มีปัญหา

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Kc1.6SLX, 31 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    รถของของผมเวลาวิงช้าๆความร้อนขึ้นสูงมาก และรถเป็นเกียร์ออโต้เวลารถเปลี่ยเกียร์1ไป2จะกะตุกเกียร์อื่นปกติดีใครรู้ช้วยให้คำแนนำด้วย

2. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ลองล้างหม้อน้ำ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์

รอผู้รู้มาตอบก่อนนิ

3. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    เรื่องความร้อน เช็คพัดลมก่อนเลยครับ อาจจะไม่หมุนหรือหมุนไม่เต็มรอบ
    ส่วนเกียร์ รอท่านอื่นครับ

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ระบบ ระบาย ความร้อน ..ของ รถยนต์ขับหน้า ส่วนใหญ่
    มีการตั้งการทำงานของพัดลมพร้อม การทำงานของแอร์
    ยิ่งเปิด แอร์เย็น ...พัดรมก็ทำงานมากขึ้น
    แต่หากไม่เปิดแอร์ ก็จะมี เซนเซอร์ ถ้าเข็มความร้อน เกินครึ้งไปนิดนึง
    เซนเซอร์ก็จะสั่ง พัดลมทำงาน...

กรณีรถติดๆ มาก.. รถไม่เคลือนตัว ..ผมใช้วิธีเพิ่ม เวลาการทำงานของแอร์เอาครับ
    (เปิดแอร์ให้เย็นๆ)ความร้อนจะลงมา ...อยู่ต่ำกว่าครึ่งครับ ..

การระบายความร้อน ส่วนหนึ่งถ้า รถวิ่งแล้ว ลมจะเป็นตัวช่วยระบาย
    ความร้อนจึงไม่ค่อยขึ้นมากนัก

ต้องลองสังเกต เอาอะครับ
    วิธีการทดลอง จอดรถอยู่ที่บ้าน สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ ไม่ต้องเปิดแอร์นะครับ ..
    ไม่ต้องเปิดฝากระโปรงด้วยนะครับ ..
    แล้ว สังเกตเข็มความร้อนครับ
    พอถึงจุดหนึ่งที่พัดลมทำงาน.. มันก็ จะทำงานจนเข็มความร้อนลดลง มานิดนึง
    แล้วก็จะดับไป..
    ถ้าจังหวะการทำงานปกติส่วนใหญ่ ..เข็มจะเกินครึ่งไปนิดเดียว..

วิธีที่สอง
    ติดเครืองเปิดแอร์ สังเกตุจังหวะการตัด ต่อ การทำงานของคอมเพสเซอร์
    จะเห็นว่า พัดลมทำงานพร้อม แอร์ ..
    ยิงเปิดแอร์เย็นมากเท่าไหร่ คอมเพสเซอร์แพดลมก็จะนานตามไปด้วย
    การระบายความร้อนก็จะดี มากกว่า ..

บางท่านก็ต่อ พัดลมตัวที่สาม... ช่วยเป่าหน้าเครื่อง ..ต่อผ่าน สวิชกุญแจ ..

แต่ระวังหม้อน้ำเดิมๆ ..เป็นพลาสติดอย่าปล่อยให้ ความร้อน สูงมาก เพราะอาจทำให้.
    หม้อน้ำอาจรั่วได้ ..

ไม่รู้ว่าจะเข้าใจหรือเปล่า แต่ ลองทดสอบดูก่อน ..
    ถ้าไม่หายแนะนำ หม้อน้ำทองเหลืองครับ ..
    หายห่วง...

ทั้งหมดด้านบน .. ถ้าพัดลมไม่หมุน หรือหมุนตัวเดียว .. ต้องจัดการ ..เปลี่ยนก่อนนะครับ ..
    เพราะพัดลมทั้งสองตัว ..ต้องช่วยกัน พัด

5. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ

6. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    ใครมีวิธีการเปลี่ยนยางขอบกระจกด้วยตัวเองบ้างครับ คือว่าซื้อมาแล้วไม่อยางเข้าอู่ครับ

7. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    ถ้าหม้อน้ำรั่วหรือซึมออกมาระหว่างการเดินทางต่างจังหวัด ที่ไม่มีอู่ซ่อม

ให้หาไข่ไก่สด ตอกใส่หม้อน้ำแล้วเติมน้ำให้เต็ม ปิดฝาหม้อน้ำ

ไขจะเริ่มสุกและจะไปอุดตรงรอยรั่ว สามารถขับรถไปจนถึงอู่ได้แม้มีระยะทางหลายกิโลก็ตาม

หากกังวลเรื่องการอุดตันในระบบหล่อเย็น (ผมเองก็คิดกังวล) ไม่มีผล เพราะมันสามารถย่อยสลายได้และควรล้างหม้อน้ำบ่อยๆ

ข้อมูลจาก รายการทีวี ของยูบีซี ปี 2548 เคยได้ดูมาครับ เป็นรายการที่พวกฝรั่งมันจะเอาเครื่องยนต์มาทรมานในแบบต่างๆ ครับ

8. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆผมได้เปลี่ยนเป็นกรองอากาศเป็นกรองเปลือยต้องตั้งไฟใหม่ไหมผมใช่หัวเทียนเดมครับช่วยตอบครับ จะขอบคุณมาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้