อยากทราบตัวปรับรอบเดินเบา ae101 อยู่ตรงไหนครับ และการปรับสายคันเร่งครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Racingio, 30 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Racingio

Racingio New Member Member

12
    0
    0
    1. อยากทราบตัวปรับรอบเดินเบา ae101 อยู่ตรงไหนครับ มีรูปมาด้วยครับ รู้แต่วิธีปรับแต่หาที่ปรับไม่เจอ ( ตอนนี้รอบมันอยู่ที่ 700-750 จะขยับขึ้นอีกนิดนึงครับ แต่หาที่ปรับตัว ae101 ไม่เจอ เจอแต่ปรับรอบเปิดแอร์ )

2. การปรับสายคันเร่งด้วยครับ ผมสับสนว่า สายคันเร่งหย่อนคือปีกผีเสื้อปิดสนิท หรือว่าปีกผีเสื้อมันเปิดอยู่ครับ

3. ตรงด้านขวาที่ผมวงไว้ มันเป็นช่องเสียบอะไรรึป่าวครับ เห็นมันมีพลาสติกคล้ายๆปลั๊กอยู่

4. ขอทราบวิธีแกะคิ้วขอบกระจกประตูด้านนอกด้วยครับ หาวิธีแกะไม่ได้เลย ตอนนั้นลืมกุญแจไว้ในรถ ช่างกุญแจมาแกะคิ้วรถ แปปเดียวออก ขาไม่หักด้วย ผมเองก็ไม่ได้จำวิธีแกะ

2. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
    4A-FE คุมรอบด้วยกล่องครับ ปรับไม่ได้

ปรับได้เฉพาะตอนเปิดแอร์ ปรับที่ตัวแว๊คแคมแอร์ครับ

หรือไม่ก็สามารถปรับได้โดยที่เปิดลิ้นไปตลอดนิดๆ สายหย่อนปิดสนิทครับ

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    700-750 ผมว่าถ้ารถไม่สั่น

ก็กำลังดีนะ

4. Racingio

Racingio New Member Member

12
    0
    0
    อ่า อย่างงี้นี้เอง ขอบคุณครับ

ตอนนั้นรอบมันสูงไม่ยอมลง เข้าอู่ 2 ที่ ทำไปทำมา เป็นที่วาล์วน้ำเสีย ขอบยางข้างในแทบไม่เหลือชิ้นดี พอเปลี่ยนมันก็แปลกตอนเปิดแอร์

เมื่อตอนเย็นผมเลยไปลองปรับดู รอบแอร์ ยังดีที่มันยังมีรอยสีขีดตอนประกอบรถมาร์คไว้อยู่ (10กว่าปีสีไม่เรือนหายใช้ปากกาไรมาร์คหว่าอึดโคด) ช่างเค้าตั้งเบาไป ผมเลยหมุนกลับที่เดิม ก็ ok เป็นปรกติ

ที่ว่าเหลือ 700-750 ตอนปิดแอร์ครับ ตอนไปทำเสร็จใหม่ๆผมอยากลองดูว่ารอบมันหายปรกติไหม ก็ขับจนเครื่องร้อนๆเลย ก็ปิดแอร์
    รอบมันเดินเบามาก 700-750 เบาจนไม่รู้สึกเลยว่าติดเครื่องอยู่
    ผมก็มาเสิร์ชๆดู ก็มีคนโพสว่าตั้งรอบต่ำเกินไปเครื่องมันจะเสียได้ก็เลยกังวลนิดๆว่ามันเบาไปรึป่าว เพราะมันแทบไม่รู้สึกอะไรอย่างจอดไฟแดงแล้วปิดแอร์ รู้สึกเหมือนดับเครื่อง ผมก็กลัวว่าเครื่องมันจะเสียรึป่าวเพราะรถเก่าแล้ว

วันนี้พอตั้งปีกผีเสื้อใหม่ อาการชะลอรอบก็หายไปด้วย ก่อนหน้านี้เวลาเร่งเครื่องไปสัก 3000 รอบแล้วเหยียบคลัชเข้าเกียร์ว่างรอบมันจะวิ่งไหลลงมาแล้วหยุดที่ 1200 แล้วก็ค่อยๆชะลอลดลงช้าๆ ไปที่ 800-900 ช่างเค้าเคยบอกมีปัญหาที่ระบบไฟ
    แต่วันนี้พอตั้งปีกผีเสื้อใหม่ มันก็ลดจาก 3000 ลงไป 800 บ้าง 900 บ้าง แต่ลดไหลไปทีเดียวเลยไม่มีชะลอ

โดยปรกติแล้วรอบมันต้องไหลลงใช่ไหม แล้วที่มันชะลอเป็นเพราะอะไรกันแน่ครับ

5. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ปรับตรงตัวยันลิ้นปีกเลยครับ อยู่ด้วนล่าง เป้นน็อตเบอร์8 ตัวขันมันจะเป้น6เหลี่ยมตัวเล็กๆนะครับ แล้วใช้เบอร์8 ขันล็อกอะครับ

6. zhampsixce

zhampsixce New Member Member

1
    0
    0
    ปรับได้ครับ ตรงแถวลิ้นปีก เปนน้อดเลกๆ มีเบอร์8 ล้อกอยู่ใช้กหเหลี่ยมเบอร์ 3 ไขครับแล้วกดคนเร่ดู ปรับจนนิ่งแล้วล้อกกลับครับ ลองดูนะครับพี่ชาย ฟิฟิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้