...P 11 มีสะอึกนิดๆ ....

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Kai Millennium, 24 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kai Millennium

Kai Millennium New Member Member

36
    0
    0
    ....สวัสดีพี่ๆในเว็ปทุกคนครับ ...ผมมีปัญหาเรียนถามนิดหน่อยครับ คือ P11 ของผมที่ใช้วันละ 160 - 170 กม. 5 วันใน 1 อาทิตย์ เริ่มมีอาการสะอึกนิดๆครับ แบบถ้าไม่ตั้งใจสังเกตุจะไม่ทราบ แต่ผมขับทุกวันจะทราบครับ ตอนแรกนึกว่าจังหวะแอร์ทำงาน แต่พอช่วงหนาวๆวิ่งปิดแอร์ก็ยังมีอาการนี้อยู่ จะเป็นด้วยสาเหตุใดครับ ..หรือเป็นที่หัวเทียน หรือ สายไฟปลั๊กหัวเทียนมีส่วนมั้ยครับ หัวเทียนใช้ของศูนย์หัวละ 80 บาท ส่วนสายไฟปลั๊กหัวเทียนติดมากับรถยังไม่ได้เปลี่ยนครับ ...รบกวนถามผู้รู้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอขอบคุณครับ...

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ลองล้างทำความสะอาดตัวคุมรอบเดินเบา ACCVALVE ดูก่อนครับ

ถ้าไม่หายก็มาเช็คสายหัวเทียน ว่ามีรั่วไหม

คอยจุดระเบิดยังดีหรือไม่

3. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    เล่าอาการมากกว่านี้อีกหน่อยสิคับ
    เช่น เป็นตอนไหน เครื่องเย็น ช่วงเร่ง ช่วงแอร์เปิด ช่วงกลางคืน
    ช่วงเร่ง ช่วงเบรค
    อะไรประมาณนั้น
    :)

4. Pเจ้น

Pเจ้น New Member Member

15
    0
    0
    พี่ครับผมใช้ P11 อยู่ผมก้อเป็นพี่ยังไม่รู้เหมือนกันเพราะอะไร

แต่ของผมเป็นตอนกดคัดเร่งออกตัวและตอนรอบต่ำๆอะครับ

แต่รอบสูงกดแล้วไม่เห็นเป็นไรเลย รบกวนพี่ๆให้ความรู้ด้วยครับ

5. Kai Millennium

Kai Millennium New Member Member

36
    0
    0
    ...เพิ่มเติมครับ ...อาการสะอึกที่ว่าอาจจะรุนแรงไป ขอเปรียบเทียบเวลาที่เราขับรถอยู่แบบปกติ แล้วก็เจอลมแรงปะทะนะครับ มันจะออกอาการแบบชงักนิดๆ จะเป็นในช่วงเดินทางไกลครับ ที่ผมใช้อยู่ก็คือช่วง ขอนแก่น - กาฬสินธุ์ จะมีอาการที่ว่าทั้งแก๊ส และน้ำมัน แต่ช่วงหลังน้ำมันลงราคาก็ไม่ค่อยได้วิ่งแก๊สสักเท่าไร ...และเป็นทั้งตอนปิดและเปิดแอร์ครับ ขอขอบคุณครับ..

6. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    หายเร็วๆครับ..UP

7. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    รอท่านเทพทั้งหลายมาตอบครับ ขอให้หายไวๆครับ

8. sia87

sia87 New Member Member

52
    0
    0
    ผมว่าดูที่หัวเทียนก่อนนะ

9. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    อาการเหมือนหัวฉีดสกปรก หรือไม่ก้อรั่วคับ
    ลองแกะมาดูล้างสักรอบ
    ไม่หายก้อ ต้องส่งร้านล้างหัวฉีดละคับ

10. Kai Millennium

36
    0
    0
    ....เมื่ออาทิตย์ก่อนไปให้ช่างล้าง " ตัวคุมรอบเดินเบา " รู้สึกว่าดีขึ้นครับ ..วันก่อนก็เลยไปสั่งสายปลั๊กหัวเทียนมือ 2 ราคา 500 บาท ..( ของใหม่ถามแล้ว 2,300-2,500 ) และก็เปลี่ยนหัวเทียนเป็นแบบ " แพล็ทตินั่ม " 1 ชุด 480 บาท ..ส่วนที่จะเรียนถามพี่ๆก็คือ หัวเทียนเก่าที่ถอดออกมา บริเวณเกลียวจะเป็นสีน้ำตาลแก่ ถึงดำ และมีคราบน้ำมันเครื่องติดมาด้วย ส่วนเขี้ยวก็เป็นสีออกชมพูแก่ครับ อยากทราบว่ามันปกติหรือไม่อย่างไร ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ ความรู้น้อยครับ ขอบคุณครับ.....

11. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    รถใช้แก๊สด้วยก็เป็นเรื่องปกติครับ..อุณหภูมิการจุดระเบิดของแก๊สมันสูงกว่าน้ำมันครับ..
    ส่วนที่ตอนถอดออกมาแล้วมีคราบน้ำมันน่าจะเกิดจากการเผาไหม้น้ำมันไม่หมดช่วงหลังที่ใช้น้ำมันครับ
    เปลี่ยนหัวเทียนใหม่น่ะดีแล้ว..ใช้แก๊สก็อย่าลืมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องให้บ่อยขึ้นหน่อยครับอย่าไปฝืนเค้ามาก

ใช้แก๊สมีส่วนให้น้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพเร็วขึ้น..แม้ว่าสียังไม่ถึงกับดำมาก..:D:D:D

12. Kai Millennium

36
    0
    0
    ...ขอบพระคุณมากครับ....

13. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    หายเร็วๆนะครับ (ตอนนี้รถผมก็วิ่งอยู่ขอนแก่น แต่ผู้หญิงขับนะ @_@)

14. Kai Millennium

36
    0
    0
    ...สีอะไรครับ ของผมสีน้ำเงิน เก่าๆหน่อย ..ยินดีที่รู้จักครับ...

15. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    เหมือนรูปข้างๆครับ;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้