รบกวนผู้มีประสพการณ์ ตอบหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Carpuranger, 24 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    กะเพื่อไว้หน่อยก็ดี แต่ไม่ต้องเยอะคราบ สัมพัสมันให้ได้ แค่นั้น ไม่อยากหรอก

2. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    เคยเรียนโรงเรียนสอนขับรถเหมือนกัน

สิ่งแรกที่เขาสอนคือให้เราขับรถเลย ออกถนนจริงเลย

ซึ่งง่ายกว่าที่คิด สนุกด้วย

เรียนกับ โรงเรียนอาจไม่พอ ขอแนะให้หาคนขับแท็กซี่ที่ขับซิ่งมาสอนเสริมอีก

รับรอง เก่งแน่ เพราะ ผมก็ให้คนขับแท็กซี่ มาช่วยสอนทีหลังเหมือนกัน

ทุกวันนี้เลยขับ แบบ TAXI

(ส่วนเรื่องพวงมาลัย ไม่ต้องกังวลครับ พวงมาลัยมันไวต่อการจับ การเลี้ยวของเรามาก แค่ขยับพวงมาลัยนิดเดียวล้อก็ขยับแล้ว เอาเป็นว่า เวลาเลี้ยว หรือยูเทิร์น หมุนมันช้าๆ ให้หัวรถเราไปในตำแหน่งที่ต้องการก็หยุดหมุนได้แล้ว ไม่ต้องกังวลว่าต้องหมุนกี่รอบ ช้าๆไว้แล้วกัน)

แก้ไขล่าสุด: 25 มกราคม 2009
  3. colorful

colorful New Member Member

76
    5
    0
    ปล่อยไปตามหัวใจเลยครับ

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เอาใจช่วยครับ

5. BD25 inside

BD25 inside New Member Member

53
    0
    0
    .....

อย่าไปจำรอบคับเด่ว งง ไปหาที่โล่งๆกว้างๆ...ขับรถคลานๆไปเรื่อยๆ...แล้วหัดหมุนพวงมาลัยเอาคับ...เวลาหมุนจะรู้เองว่าหมุนแค่ไหนรถเลี้ยวได้แค่ไหน...แล้วก็จะคุมรถอยู่เองคับ..พยายามเข้านะคับ :)

6. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    โอ้ว....ละเอียดมากๆๆเลย

7. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    ประทับใจตรงที่เขียนวิธีจอดให้ดูเป็นรูปมากเลยครับ
    ขยันจริงๆ ทฤษฎีแน่นปึ้ก

8. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ตั้งกายให้ตรง

ดำรงสติให้มั่น

นึกถึงดวงแก้วกลมใสตั้งอยู่กลางกาย

เหนือสะดือขึ้นมา 2 เซ็นติเมตร

กำหนดลมหายใจเข้า พุทธ ออก โธ

ซัก 5-10 นาที

พอมีสมาธิ กับ สติ (STI - ชุดแต่งซูบารุเรานี่แหละ)

ก็ควบคุมพวงมาลัย และคันเร่ง อยู่บนสติ และสมาธิ

อย่ารีบร้อน ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป ไม่ยากครับ

ลองดู :D

9. zodabazonren

zodabazonren New Member Member

106
    4
    0
    คับผ๊ม
    ก็แม่ผมทำงานอยู่ในมทส.นั่นแหระคับ
    อยู่ที่หอ1 เป็นที่ปรึกษาหอ 2 คับ
    ผมเรียนอยู่อัสสัมชัญ
    ไม่ค่อยได้แตะรถเท่าไรคับ
    แต่เด๋วจะลองหัดดูคับ
    ขอบคุณมากๆเรยคับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้