รบกวนผู้มีประสพการณ์ ตอบหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Carpuranger, 24 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Carpuranger

Carpuranger Guest

0
    0
    0
    พอดีว่าอีก 2 วันพ่่อผมจะพาไปเรียนขับรถ

ผมจึงมีปัญหาข้องใจอยากถาม พี่ๆคับ

ว่าเวลาเราเลี้ยวรถเราต้อง กะยังไงคับว่าต้องหมุนพวงมาลัยกี่รอบ

อย่างตอนยูเทิร์นต้องหมุนกันกี่รอบคับ

ถ้าผมเรียนผ่านพ่อผมจะได้ซื้อรถให้สักที

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าคับ

2. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    ไม่ยากๆ หมุนประมาน รอบนึงครับ แล้วก็กระชากเบรกมือแรงๆ แล้วก็ดึงลงครับ คิกดาวว์ต่อไปเลย สุดๆไปเลย อิอิ

3. jacksiam

jacksiam New Member Member

281
    41
    0
    เอาเลย

4. Kammy ka~

Kammy ka~ New Member Lady Member

761
    39
    0
    ก้อต้องโทไปถามพ่อก่อนนะคะ ว่าจะซื้อรถไรให้ ถ้ารถบัสจะเลี้ยวยากหน่อย ถ้าเปนจักรยานจะเลี้ยวง่ายค่ะ ไม่ก้อโทถามพ่อให้พ่อสอนเรยก้อได้จะง่ายก่าค่ะ:D

5. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ไม่ต้องกังวลครับ ทำใจให้สบาย

6. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ขึ้นอยู่กับรถอะไรครับ ยาวแค่ไหน

แต่ผมมีเทคนิคมาแนะนำครับ
    เทคนิคนี้ต้องอาศัยกระจกข้าง

ถ้าเราเลี้ยวซ้าย เราก็กะว่าให้ล้อหลังซ้าย มันขนานไปกับโค้ง
    ถ้าเราเลี้ยวขวา เราก็กะว่าให้ล้อหลังขวา มันขนานไปกับโค้งเหมือนกัน

ฝึกวงกว้างๆก่อนครับ แล้วค่อยขยับไปมุมแคบแบบสี่แยกในเมือง

ทีนี้เวลาขับจริง มักจะมองไม่เห็นล้อตรงกระจกข้าง เพราะว่าเราต้องปรับให้มันมองเลนถนนข้างๆเราด้วย ไปดูที่ล้อหลังของรถแต่ละข้างนะครับ มองขึ้นซุ้มล้อขึ้นไป หาจุดสังเกตครับ ที่มันเด่นๆแล้วก็สามารถมองเห็นจากในกระจกข้างได้ด้วย จำจุดนั้นไว้ครับ เวลาเลี้ยวให้มองที่จุดนั้น เราจะได้รู้ว่าล้อหลังเรามันไปถึงไหนแล้ว กรณีรถผม ผมมองขอบกันชนครับ เพราะมันอยู่เหนือซุ้มล้อหลังพอดี

7. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    หาที่กว้างๆ ขวดน้ำวาง จะเลี้ยวจะถอย หัดตามสบาย ถ้าใจชอบรถอยู่แล้ว เดี๋ยวก็เป็น

8. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    ไม่มีอะไรยาก ครับ กดคันเร่งให้สุด หักพวงมาลัยแล้ว ดึงเบรคมือ พร้อมเลียครัชนิดๆ ครับ^^

9. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    เหมือนขี่จักรยานครับคุณน้อง

ขับดูเดี๋ยวก็จะรู้เองว่าต้องเลี้ยวมากน้อยแค่ไหน

:)

10. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ขอร้องว่าอย่าไปนับวงเลี้ยงของพวงมาลัย
    งง ตายห่า สมาธิ มันจะไม่เกิดกับการขับ
    มันจะเกิดกับการนับวงพวงมาลัยแทน น่ะสิ

11. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ทำใจให้สบายไม่ต้องเกร็ง.......เหมือนขับจักรยาน
    ไม่ต้องกังวลเรื่องพวงมาลัยแรกๆก็จะเขินๆหน่อย
    พอชินล่ะออกซิ่งแน่.......อิอิ:D

12. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    แนะนำว่าอย่านับรอบว่าต้องหมุนพวงมาลัยกี่รอบเพราะยังไงรถแต่ละคันวงเลี้ยวก็ไม่เท่ากันอยู่แล้ว ให้สังเกตหัวรถดีกว่าครับ ขับบ่อยๆเดี๋ยวก็ชินเองครับ ทำใจให้สบายดีกว่า

ปล นอกเหนือจากที่ไปเรียนขับรถแล้ว แนะนำให้ไปฝึกเองเพิ่มที่หลังเสรี เซ็นเตอร์ ศรีนครินทร์ครับ ที่โล่งๆเยอะ ฝึกขับได้สบาย รถไม่เยอะด้วย จะได้คล่องๆครับ เอาใจช่วยนะครับ

13. zodabazonren

zodabazonren New Member Member

106
    4
    0
    เรื่องเลี้ยวผมไม่ค่อยมีปัญหา
    ต้องโดนมาซักทีแล้วจะกะพอดี
    อย่างผมเคยเลี้ยวแล้วไปเบียดฟุทบาท
    กระทะล้องอเรยยางก็โดนเฉือน
    ตั้งแต่นั้นก็ไม่มีปัญหาเรยเหมือนมันจำอ่ะ
    แต่ปัญหาของผมคือ
    ถอยหลังจอดและการจอดรถริมฟุทบาทที่มีรถคันอื่นจอดอยู่หัวท้าย
    มีวิธีไรบ่ท่านพี่ทั้งหลาย

14. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    เรื่องแบบนี้มันพูดเป็นหลักไปเลยไม่ได้ มันต้องใช้ความรู้สึก ... ซี้ดด

15. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    เห็นด้วยคับ ซี้ดด รอบ 2

16. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ทำใจหั้ยสบาย...และต้องมีความมั่นใจ

17. gri

1,163
    26
    0
    วาดเสร็จแล้ว

ที่วาดไปคือทฤษฎีนะครับ จะได้รู้ส่าควรจะเล็งตรงไหน
    ในการขับจริงๆ เอาแบบใกล้เคียงตามที่คำนวณได้
    เช่นมุม 26 นิดๆก็ประมาณซะเป็น 30 องศา

-------------------------------------------------------------------------

ไม่ทราบว่าคุณ zodabazonren อยู่โคราชใช่หรือเปล่าครับ
    ว่างๆมาที่ มทส ได้นะครับ มีลานกว้างๆให้ลอง
    พาเพื่อนมาอีก 1 คันด้วยก็ดี
    โทรมานัดวันผมก็ได้ครับ
    แล้วผมจะเอารถไปจอดเป็นคันปิดท้ายให้

089-8461306

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2009
    INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  18. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    เมื่อก่อนตอนผมหัดขับใหมๆ่ก็ปวดหัวกับเรื่องนี้เหมือนกันครับ

ตามโรงเรียนสอนขับรถก็จะสอนแบบที่คุณ GRI บอกละครับถูกแล้ว

ถ้าให้แนะนำจริงๆก็ดูหน้ารถ เพราะมันจะเป็นไปตามธรรมชาติมันเอง

อย่าไปพะวงนับรอบพวงมาลัยมันเลยครับ นับไปนับมาหลงเปล่าๆ หลอนอีกด้วย

มากไปก็คืน น้อยไปก็เพิ่ม ขับบ่อยๆ ตากับมือมันจะสัมพันธ์กันเองตามธรรมชาติ

ขับรถให้เรารู้สึกว่าเราคือรถเป็นส่วนนึงของมัน ไม่ต้องพะวงไรมาก เด๋วหลงนะครับ

อย่าเกร็ง ทำตัวสบายๆ เปิดเพลงคลอเบาๆ ชิวๆขับไปเลี้ยวไปเด๋วก็ชินครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

19. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ต้องทำแบบเขาว่าละครับ จะไปไหนก็เตรียมกระดาษ และ เครื่องคิดเลข ( แบบมี Sin Cos Tan ) ไว้ในรถเวลาจะจอดก็ลงไปวัดแล้วคำนวนดูครับ (ผมแถมให้อีกสูตร พายส่วนสี่ ดียกกำลังสอง ครับ เอาไว้คำนวนว่าล้อจะหมุนกี่รอบ)

แต่การเลี้ยว บางโค้ง ใช้ความรู้สึกอย่างเดียวครับ (เหมือการขับเข้าไปในตลาดนัดคนเยอะ โดย พับกระจกมองข้าง)

เพราะการขับรถเราจะมาหลักการอะไรกับมันไม่ได้หรอกครับ ไม่มีอะไรกำหนดตายตัว มันขึ้นกับ ตัวรถ มิติ ความยาวตัวรถ อย่างเอารถกระบะ กับเก๋งมาเลี้ยวที่โค้งเดียวกัน ไลน์ การเลี้ยวก็ต่างกันแล้วครับ

หรืออย่างบางคน ขับมาช้าๆค่อยๆหมุนพวงมาลัยเลี้ยว(ประมาณครึ่งรอบ) แตะเบรกเบาๆ

กับอีกคน ขับมาเร็วๆ แล้วเอาปลายเหยียบเบรกขณะที่ส้นเท้าเลี้ยงคลัตช์ เพื่อลดเกียร์ เท้าขวาก็ยังกดคันเร่ง หมุนพวงมาลัยเล็กน้อย แล้วกระแทกคลัตช์ ออกไป มันก็เลี้ยวพ้นเหมือนกัน (อันนี้ไม่แน่นำทำแบบนี้ในมหาลัยเด๋วโดยยามมหาลัยด่า ผมโดนที่ราม2 มาแล้ว หงี๊ดเลย)

20. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    ต่อไปต้องเก่งแน่ๆ

21. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    ทำใจให้สบายๆเลยคับ

ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก

ขับมันไปเลยคับ

เดี๋ยวก็เป็นเอง

เชื่อผมสิ!!!

22. gri

1,163
    26
    0
    เขาจะฝึกหัดขับรถ

แหม.......พี่ท่านหลายๆคนก็เล่นแนะนำซะ ยังกับจะหัดดริฟ 555++

23. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    :D

เอาสูตรแบบที่จอดเข้าซองริมฟุตบาทมาฝากละกันครับ

เริ่้มแรกให้ระดับรถอยู่ขนานกับรถคันข้างหน้าที่จะจอด ระดับกระจกข้างของคันเราอยู่ตรงกับล้อหลังคันข้างหน้า

จากนั้นหมุนพวงมาลัยไปทางซ้ายหนึ่งรอบแล้วเข้าเกียร์ถอยหลัง
    แล้วค่อยถอยรถมันจะเฉียงทำมุม กับรถคันข้างหน้า

จากนั้นหมุนพวงมาลัยไปทางขวาหมุนจนสุด ๆ(ประมาณสองรอบครึ่ง)
    รถมันจะค่อยๆถอยเข้าไปในซองจอดเอง :eek:

หลังจากนั้นก็เข้าเกียร์เดินหน้าจัดแต่งให้ล้อตรงและระยะห่างสวยงามปลอดภัยตามที่ชอบครับ

หัดทำบ่อยๆจะรุ้จังหวะหมุนพวงมาลัยแต่งได้ต่อเนื่องอย่างสวยงามเองครับ
    หัดแถวบ้านหากล่องกรุะดาษมาวางแทนรถแล้วลองหัดเองก่อนก็ได้ครับบบบ

24. NutZ

NutZ New Member Moderator VIP

266
    15
    0
    ความคุ้นเคย อย่าป่ะหม่า ตั้งใจ มีสมาธิ แล้วคุณจาโชคดี

25. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    มันอยู่ที่การฝึกฝนครับ พอฝึกบ่อยๆมันจะกลายเป็นธรรมชาติ

ไม่ต้องเกร็งครับ ขับรถง่ายมาก แค่มีสติตลอดเวลา ใจเย็นๆ

โชคดีครับ

26. gri

1,163
    26
    0
    วิธีเช็คว่า พวงมาลัยหมุนไปแค่ไหนแล้วล้อหันไปทางไหน
    ถ้ามีที่พอ ---->> ก็แค่ขับเดินหน้าหรือไม่ก็ถอยหลังซักครึ่งฟุตก็พอจะรู้แล้วว่าล้อรถมันหันไปทางไหน
    ถ้าไม่มีที่ --->> เปิดประตูลงมาดูล้อมันเลย
    เมื่อฝึกบ่อยๆ ก็จะเป็นอัตโนมัติครับ กะได้เอง

---------------------------------------------------------

ผมยังจำช่วงที่หัดขับรถวันแรกๆได้อยู่เลย

วันแรก ---->> เขาพาผมไปจอดรถกลางถนน 4 เลนที่เพิ่งสร้างใหม่(ฝั่งละ 2เลน)
    แล้วให้ผมขับออกไปจากกลางถนนนั่นแหละ
    ซึ่งก็เป็นวันแรกที่ผมเบิร์นเอ้าท์แบบไม่รู้ตัวด้วยความที่กลัวรถบรรทุกจะมาชนท้าย รอยยางติดถนนเลย
    (รถปิคอัพ มิตซู สตราด้า)

วันที่ 2 ไม่ว่างนัก หัดถอยหลังเข้าซอง เข้าจอดริมฟุตบาทแถวบ้าน
    (รถเปอร์โย 405 คลัชแข็งจัดสำหรับมือใหม่ ขอบอกๆ)

วันที่ 3 ขับรถข้ามอำเภอเลย ไป-กลับ 100 กิโลเมตร แต่ช่วงที่ผมขับนั้น 50 กิโลเมตร
    (รถปิคอัพมิตซู สตราด้า)

สัปดาห์ที่ 2 เข้าไปในเมืองเลย รถก็ติด ออกตัวก็ไม่ถนัด ขับไปก็เครื่องดับคาสี่แยกไฟแดง
    (BMW มี 6 เกียร์ ต้องเข้าเกียร์ 2 ก่อนแล้วจึงดันขึ้นไปเข้าเกียร์ 1
    กลัวเข้าผิดเพราะเกียร์ถอยหลังดันอยู่ฝั่งซ้าย )

27. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ฝึกฝนบ่อยๆ เดี๋ยวก็ชำนาญเอง

28. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เอา จิงๆ ปะ ขับ รถ ของ ผม ใช้ เซนต์ ล้วนๆ ไม่ มี ทฤษฎี ปฏิบัติ โลด

29. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    มันก็เหมือนกันการดริฟแหละครับ ไม่มีหรอกทฤษฎี ต้องทำเลย ตามนั้น

30. nOxIeS

nOxIeS Active Member Moderator Privilege

650
    31
    28
    ง่ายๆนะครับ อย่าไปคิดอะไรมากมาย ลองขับลองหมุนดู รับรองไม่ยากครับ ทุกวันนี้ถ้าถามผมว่าโค้งเดิมที่ผมขับผ่านอยู่ทุกๆวันต้องหมุนกี่รอบ ผมยังตอบไม่ได้เลยครับ หมุนตามความรู้สึกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้