รบกวนถามเรื่องเทอร์โบ Holset หน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย < HANUMARN >, 23 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    1.ขนาดโข่งหน้าของ holset h1e เท่ากับรุ่น hx35 เปล่าครับ
    2.ใบหน้า+ใบหลังของ hx35 มีขนาดเท่าไหร่ครับ
    3.ถ้าจะเปลี่ยนสเป็กซ์ของ h1e เป็น hx35 เช่น พวกใบหน้า+ใบหลัง+กันรุน หรืออื่น ๆ มาให้เหมือนกับ hx35 (ต้องการให้ h1e Up เป็น hx35) จะทำได้เปล่าครับ
    4.หรือสมมุติว่า h1e Up เป็น hx35 ได้ต้องทำอะไรบ้างครับ แล้วค่าใช้จ่ายคุ้มกว่าการซื้อ hx35 ตามท้องตลาดหรือเปล่าครับ (เท่าที่ผมรู้มาไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่าวนะครับคือ h1e มีขนาดและสเป็กซ์เท่ากับ hx40 เทอร์โบ h1e เป็นเทอร์โบรุ่นก่อนที่จะออกมาเป็น hx40 มีกันรุนและขนาดแกนกลางที่เล็กกว่า hx40 ใช่เปล่าครับ ขอมูลจาก บ.เวิลด์เท็กส์+กับพี่ ๆ ที่เล่นเว็บ racingweb-minitruck club)

รบกวนหน่อยครับ อยากประดับไว้เป็นความรู้อ่ะครับ

2. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ถ้าจะอัพHIE ให้เป็นHX35 ทำได้ครับ

ก็ไปซื้อแกน HIC หรือ HX35 ก็ได้ครับ เอามาเสียบแทน แล้ว หากันรุนHX มาเจาะรูทำเทเปอร์

3 รูที่กันรุน แล้วใส่ไปแทนกันรุนเดิม ก็เสร็จแล้วครับผม

ถ้าทำ HIE ให้เป็น HX40 ก็แปลงกันรุนอย่างเดียวครับ สเป็คอย่างอื่นเท่ากัน สงสัยอะไรโทรไปถามพี่

หนุ่มเทอร์โบได้นะครับ เบอร์อยู่ข้างล่าง

3. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับพี่เจี๊ยบ

4. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    เสริมนิดนึงครับถ้าจะให้ดีดูเสื้อกลางแบบหล่อเต็มนะครับ แบบที่เป็นเพลทอลูมิเนียมถ้าบูสท์ไม่เกิน30ใช้ได้ถ้าบูสท์เกินนี้มีโอกาศรั่วง่ายครับ

5. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

6. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ไม่เป้นไรครับพี่บี ลองดูซักตั้งว่า HIE กับ 4JA ใครจะไปก่อนกันครับ มิมิ

7. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    อยากรู้ๆ

8. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up....

ตอนนี้ก็ยังไม่แน่ใจเลยว่าไอ้คราบจุดน้ำมันที่ติดอยู่ฝาท้ายมันมาจากไหน เซ็งเป็ด....เลยพี่เจี๊ยบ (ถ้าเลือกได้ก็ไม่อยากให้พังทั้งสองอย่างอ่ะพี่เจี๊ยบ จะได้เก็บเงินไปอัพอย่างอื่น)

9. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    ผมพอจะแนะนำได้ครับ

1. ลองมุดไปดูที่ซีลท้ายเครื่อง/ปลายเกียร์ด้วยครับว่ามีรอยซึมรึปล่าว ถ้ามีจะมีรอยน้ำมันสาดเป็นทางเลยครับ
    2. ตามกรองน้ำมันเครื่องดูด้วยครับ
    3. อันนี้ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อเพราะเคยเจอกับตัวมาแล้ว ที่ฝาครอบวาวล์ครับมังกรจะเป็นแบบนี้ครับ น้ำมันเครื่องลงไม่ทัน
    ถ้ามีถังดักไอมันจะดันออกทางรูที่ปล่อยทิ้งครับ หรือถ้าต่อกับกรองก่อนเข้าเทอร์โบถอดอินเตอร์มาล้องได้เลยครับ ขอบอกว่าฉ่ำ
    ถ้าน้ำมันเครื่องเข้าไปเผาไหม้ด้วยคิดดูครับว่าจะเกิดอะไรขึ้น........หึๆ
    ผมเคยซัดกับพี่เจี๊ยบบนบูรภาวิถี ตั้งแต่เทพารักษ์ถึงทางลงชลบุรี น้ำมันเครื่องหายไป2 ลิตร สาดเต็มรถเลยเกือบพัง
    หาของดราก้อนอายหรือดีแม็คมาใส่จะดีกว่าครับ แล้วต่อจากตูดถึงดักไอเพิ่มอีกเส้นนึงไปเข้าที่ท่อวัดน้ำมันเครื่องครับ

10. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แน่นอนมาก โค้ชตั้ม

11. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

ขอบคุณครับพี่ตั้ม (ได้ยิ้นแล้วชื่นใจ....ได้ฟังแล้วหายห่วง...)

12. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    ของผมก็เคยเป็น ........................................

แต่ไม่ได้แกะดู ...................................4jh ดีกว่า

13. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

อยากโดนอยู่เหมือนกันครับ แต่ขอไว้เป็นตัวเลือกสุดท้ายล่ะกันครับพี่น้อง อิ ๆ ๆ

14. ballz_2b

ballz_2b New Member Member

26
    0
    0
    ขอรบกวนนิสนึงคับ พอดีสนใจ

ถ้าผมจาUp H1C ให้เป็น HX40 าไหวไม๊คับ แล้วต้องทำไรบ้าง ของจาหาจากไหน ราคาเท่าไหร่คับ

15. ballz_2b

26
    0
    0
    ขอรบกวนนิสนึงคับ พอดีสนใจ

ถ้าผมจาUp H1C ให้เป็น HX40 าไหวไม๊คับ แล้วต้องทำไรบ้าง ของจาหาจากไหน ราคาเท่าไหร่คับ

16. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    UP...

พี่ครับเอา H1C มาแลกกับ H1E ของผมเปล่า เพราะที่เคยหาข้อมูลมาสเป็กซ์ของ H1E เท่ากับ HX40 เลยครับ ต่างกันก็ตรงกันรุนและออฟชั่นอีกนิดหน่อยครับ

ส่วนเรื่องการ Up เทอร์โบผมเคยปรึกษากับทางผู้ชำนาญการแล้วว่าถ้าจะเปลี่ยนมันต้องทำหลายอย่าง ซึ่งไม่คุ้มกัน เค้าเฟริม์ว่าหาซื้อใหม่ดีกว่าครับ (ที่ถามาเป็นสเต็ป H1E Upเป็น HX35)

ยังก็รอความคิดเห็นท่านอื่นอีกละกันครับ...

17. game_racing

game_racing New Member Member

629
    0
    0
    ความรู้เพียบเลยครับ

18. ballz_2b

26
    0
    0
    ก็อยากแลกเหมือนกันคับแต่...

ใจจิงอยากเปลี่ยนแค่ใบน่าเฉยๆคับเพราะ คิดว่าใบหลังคงต่างกันไม่มาก

โข่งหลัง มันหาแบบไม่ได้แล้วคับ เลยไม่อยากเปลี่ยนใบหลังคับผม

**แล้วทำไมพี่ถึงอยากได้เปนตัว 35 อ่าคับ ผมว่าตัว 40 ก็ดีอยู่แล้วนะคับผม**

Holset HX40
    แรงม้าสูงสุด 300 แรงม้า
    ขนาดโข่งไอเสีย เบอร์ 12 ( 2 ช่อง)
    ขนาดใบพัดไอดี 58/83 มม.
    ขนาดใบพัดไอเสีย 60/69 มม. หรือ 64/76 มม.
    โข่งไอดี ปาก 2 ชั้น

Holset HX35
    แรงม้าสูงสุด 250 แรงม้า
    ขนาดโข่งไอเสีย เบอร์ 6 และ เบอร์ 8
    ขนาดใบพัดไอดี 54/83 มม.
    ขนาดใบพัดไอเสีย 55/69 หรือ 57/69 หรือ 60/69 มม.
    โข่งไอดี ปาก 2 ชั้น

19. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    UP...

รถผมเครื่อง 2500 DI อ่ะครับ HIE มานขึ้นช้าไปหน่อยครับ อยากลอง H1C หรือ HX35 อ่ะครับ เค้าว่าเหมาะกว่าครับ :D

20. ballz_2b

26
    0
    0
    แหะ ๆ ๆ รถผมก็ 2800 กลัวไม่ไหวเหมือนกันคับผม

เลยไม่อยากเปลี่ยนใบหลังคับกลัวจะช้ากว่าเก่าคับเพราะตอนนี้โข่งหลังใหญ่มาก

ถ้าผมเจอ H1Cจะรีบมาบอกข่างนะคับผม แล้วใบหน้า HX40 จะหาได้จากที่ไหนอ่าคับผม พอทราบไม๊คับ

21. ballz_2b

26
    0
    0
    แหะ ๆ ๆ รถผมก็ 2800 กลัวไม่ไหวเหมือนกันคับผม

เลยไม่อยากเปลี่ยนใบหลังคับกลัวจะช้ากว่าเก่าคับเพราะตอนนี้โข่งหลังใหญ่มาก

ถ้าผมเจอ H1Cจะรีบมาบอกข่างนะคับผม แล้วใบหน้า HX40 จะหาได้จากที่ไหนอ่าคับผม พอทราบไม๊คับ

22. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    UP...

เดี๋ยวช่วยดูให้ครับ...

23. ballz_2b

26
    0
    0
    วันนี้ไปเดินเล่นบางนาคับ

เจอ H1C แต่ตัวมันเล็กคับเล็กจัดเลยไม่เคยเห็นราคาตั้งหมื่นกว่าบาท

24. ballz_2b

26
    0
    0
    วันนี้ไปเดินเล่นบางนาคับ

เจอ H1C แต่ตัวมันเล็กคับเล็กจัดเลยไม่เคยเห็นราคาตั้งหมื่นกว่าบาท

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้