ประตูตก ไม่ต้องให้ช่างเก็บ เก็บเองเลยดีกว่า

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย bootrunner, 22 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    วิธีการทดสอบว่า ประตูตก หรือหลวม
    ให้เปิดประตูออก แล้วยืนอยู่ด้านปลายของประตูที่เปิด ก้มตัวลงจับที่ขอบล่างสุดประตู แล้วยกขึ้นลงในแนวดิ่งดูถ้ามันหลวมจะรู้สึกว่ามามีระยะคลอนก่อนที่ตัวรถจะขยับขึ้นลงตามการยก

Tips
    1 การยกขอบประตูขึ้นลงแล้วทำช้าๆ ไม่งั้นอากจะไม่รู้สึกว่าคลอน
    2 ควรเปิดประตูให้มีระยะห่างจากขอบตัวถังไม่เกิน 30 cm เพราะเป็นช่วงที่บู๊ชและสลักหลวม มากที่สุด

เครื่องมือ ประแจเบอร์12, ค้อน, เลื่อย,ตะปูตอกคอนกรีต
    อะไหล่ ชุดสลักซ่อมประตูรถ นิสสัน(โดยมากจะมีแต่ของ BIG M แต่ใช้ได้สลักโตเท่ากัน แต่ยาวกว่า ให้ใช้เลื่อยๆออกให้เหลือยาวประมาณ 5.5 cm )ในหนึ่งชุดจะประกอบด้วย
    สลัก 1ตัว บู๊ชทองเหลือง 2 ตัว ปริ้นล๊อก 1 ตัว(ตัวนี้ไม่ได้ใช้ครับ)

วิธีการ]
    1 เปิดประตูออกให้สุดใช้ค้อนตีสลักที่อยู่ตรงกลางระหว่างบานพับ โดยตีจากล่างชึ้นบน
    2 เปิดประตูออกไปให้สุดบานพับ ใช้แระแจเบอร์ 12 ไขน็อตที่บานพับฝั่งประตูออก โดยคลายตัวบนสุดกับล่างสุดออกให้เกือ่บสุดเหลือไว้ 2-3เกลียว แล้วไขน็อตที่เหลือ ออกให้หลุดเลย แล้วให้ช่วยยกไว้ แล้วไขน็อตตัวบนสุดกับล่างสุดออกอย่างรวดเร็ว(ก่อนที่คนยกจะหมดแรง)
    3 ใช้ใบเลื่อยค่อยๆเลื่อยตรงสลักให้ขาดกลางเลย ทั้งสลักตัวบนและล่าง จากนั้นใช้ตะปูตอกตรงรอยขาดที่เราเลื่อยไว้ โดยตอกให้สลักท่อนล่างเลื่อนลงไปด้านล่างจนหลุดจากนั้น จึงตอกด้านล่างขึ้นข้างบนจนหลุดก็จะคึงบานพับออกมาได้
    4 ตีบู๊ชที่บานพับออกทั้งสองข้าง ใส่บู๊ชใหม่เข้าไป แล้วใส่บานพับกลีบเข้าไป โดยดูที่บานพับตัวล่างก็ได้วว่าอยู่ท่าไหน เสียบสลัก(สลักต้องตัดออก ไม่งั้นจะติด ทำให้ไขหัวน็อตตัวล่างไม่ได้)โดยให้ปีกของสลักอยู่ด้านบน ตอนเสียบสลักลงไปจนถึงช่วงที่มีรีดลายบนตัวสลักแล้วให้หมุนตัวสลักเล็กน้อยเพื่อหาร่องที่ตัวบานพับ
    5 ใช้ค้อนตีตัวสลักลงไปได้เลย แต่จะตีลงไปไม่สุดเพราะเดี๋ยวลายที่รัดบนสลักจะลึกเกินไปทำให้ไปขูดบู๊ชทองเหลืองได้ เฆ้นอันเสร็จบานพับตัวบน
    6 บานพับตัวล่างก็ทำตามขั้นตอนเดิม
    7 หลังจากใส่บานพับทั้งบนและล่างแล้ว ให้หาอะไรมารองขอบของประตูไว้ โดยให้ระดับความสูงของรูน็อตที่ประตู สูงใกล้เคียงกับระดับความสูงของรุน็อตที่บานพับ แล้วก็ไขน็อตตัวบนสุดกับล่างสุด ให้เกือบสุด แล้วค่อยใส่ตัวที่เหลือไขพอตึงมือ แล้วลองปิดประตูดู โดยสังเกตุจากแนวขอบประตูจะเป็นระดับเดียวกัน แล้วไขให้แน่นเลยครับ
    8 ใส่สลักตรงกลางระหว่างบานพับตัวบนกับล่างโดยให้ด้านปล่องๆ อยู่ข้างบน

ประตูหน้าซ้ายขวาจะทำเหมือนกัน
    ประตูหลังก็เหมือนกันแต่ถ้ามีลูกบ๊อกหรือตัวที เบอร์12จะสะดวกและง่ายกว่าประตูหน้ามากครับ ทั้งการตัดสลักและไขน็อต

ข้อควรระวัง
    1 การตอกสลักเก่าออกควรใช้ความระมัดระวังโดยเพราะประตูหน้าเพราะพื้นที่จำกัด ตอกให้แรงใช้จำนวนครั้งที่ตีให้น้อยที่สุด
    2 ถ้าใส่บานพับผิดด้าน ประตูจะปิดไม่ได้
    3 ควรทำประตูหลังก่อนเพราะง่ายกว่ามาก
    4 ห้ามคลายน็อตบานพับที่ยึดกับตัวถังเด็ดขาด เพราะมันให้ตัวได้เดี๋ยวจะตั้งให้ได้ระดับเดิมยาก

แค่นี้ก็ไม่ต้องคอยเก็บประตูแล้วครับ
    ผมมีถ่ายภาพประกอบไว้ด้วยแต่ไม่รู้เอาโพสภาพอย่างไง หวังว่าคงเข้าใจนะครับ สงสัยถามผมได้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2009
    GoDOaD และ Epon ถูกใจสิ่งนี้
  2. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    เยี่ยมครับ ช่างมาเองเลยหรือเปล่าครับทำไมซ่อมเก่งจริง :)

รูปลงไม่ยากครับ ไปแปะไว้พวก http://imageshack.us หรือไม่ก็อัพโหลดเข้าไปกับตัวกระทู้เลย

ถ้าทำไม่เป็นส่งภาพมาให้ผมก็ได้จะช่วยลงให้ [email protected]

3. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ขอบคุณครับจะลองเช็คดูของผมบ้างว่าเป็นยังไงไม่เคยสังเกตุเลย

4. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ชุดซ่อมราคาเท่าไหร่คับ......และขอรูปหน่อยนะคับ ผมคิดว่าบางท่านอาจจะนึกภาพการตี+รองประตู+การใส่กลับคืน...
    และผมเองเป็นคนที่ชอบทำรถเอง...คับ..ที่เข้าร้านก็คือเปลี่ยนยาง+ตั้งศูนย์ ไงก้อต้องขอรูปด้วยนะครับ.......

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    วิธีการลงภาพหรือไฟล์ต่างๆครับ ..
    นามสกุลของไฟล์ที่อนุญาตให้อัพโหลดได้คือ: 3gp avi bmp doc exe flv gif jpe jpeg jpg mid mov mp3 mp4 mpeg mpg ogg pdf png psd rar swf tif tiff torrent txt wav wma wmv xls xml zip

กดที่ ใช้งานขั้นสูง (กรณีตอบกระทู้)
    จะพบ ปุ่ม อัพโหลดและจัดการแนบไฟล์
    จากนั้น หน้าเวปจะปรากฎ หน้าต่าง แสดงผล การอัพโหลด
    กรณี ใช้ไฟล์ภาพจากเครื่องของเรา ให้กด Browse
    แล้วเลือก ถาพที่จะใส่ หลังจากนั้น ให้ กด ปุ่ม อัพโหลด
    แล้วรอสักครู่ จนกว่า.. จะอัพโหลดเสร๊จ ..(ต้องใจเย็นนิดนึงนะครับ) รอจนกว่าไฟล์นั้นๆ จะปรากฎในหน้าต่าง อัพโหลด หรือ สังเกตุ แถบ Status มันเต็มก็ ok
    มันจะอั้พโหลดได้ ทีละภาพนะครับ อัพโหลดได้ ครั้ง ละ ห้าภาพ
    ส่วนขนาดของภาพ ก็ ไม่เกิน 150 k นะครับ ความละเอียดแล้วแต่เท่าไหร่ก็ได้
    แต่ห้ามเกิน 150 k
    :D:D

หลังจากที่เราอัพโหลด ได้ แล้ว เราก็ ... กด ปุ่ม ส่งข้อความ
    เป็นอันจบ

หรือจะแสดงผลข้อความ ก่อนส่งก็ได้

6. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ของผมประตูขวาก็ทรุดเหมือนกัน
    เพราะมันเป็นสลักแบบย้ำตาย ต้องเจียร์หรือเลื่อยก่อน เลยไม่ได้ทำสักที
    จริงๆเค้าน่าจะทำแบบร้อยปริ๊น ไม่ก็ใส่เกือกม้าแทนนะ หุๆ

-บู๊ชเคยถามปีก่อน ชุดละ 80 บาท (วันนี้ยังเท่านี้หรือเปล่า ?)
    -ใส่สลักใหม่แล้ว ต้องตีบานปลายสลักมั้ยครับ ?

7. bootrunner

211
    5
    0
    ผมซื้อชุดละ 50 บาท
    ใครหาไม่ได้ฝากผมซื้อได้นะครับ เดี๋ยวส่งไปรษณีย์ให้ แต่ขอค่าส่งด้วยนะครับ(น่าจะไม่เกิน 50บาท กล่อง+ค่าส่ง) ประตู 4บานใช้ทั้งหมด 8 ชุดครับ
    สาเหตุที่ช่างไม่ใช้ปริ้นล็อก เพราะ สลักมันจะยาวเกินทำให้ใส่น็อตตัวล่างไม่ได้ครับ แต่ใช้ค้อนตีด้านบนอย่างเดียวก็พอครับ เพราะตรงสลักมันมีรีดลายอยู่แล้ว พอตีเข้าไปมันก็แน่นเองครับ ไม่ต้องย้ำปลาย หรือเชื่อมครับ (การเชื่อมตอนถอดทำให้ต้องเจียรออก มันจะโดนเนื้อของบานพับด้วย ทำให้เนื้อมันบางลงด้วยครับ

8. มาเก็บความรู้..เยี่ยมมักๆๆ ขอบคุณเจ้าค๊า

9. bootrunner

211
    5
    0
    รูปมาแล้วครับ

10. เดอะ แซ็กค์

เดอะ แซ็กค์ New Member Member

244
    19
    0
    ขอบคุณครับพี่สำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้

11. sayon

607
    11
    18

ของผมใช้ 2 ชุดคับ กะลังจะไปหาซื้อคับถ้าหาไม่ได้ยังไงก้อจะมารบกวนพี่หน่อยนะ....:D:D:D

12. bootrunner

211
    5
    0
    2 ชุดหมายถึงประตู 1บานใช่ไหมครับ
    ถ้าหาไม่ได้ บอกมาเดี๋ยวผมจัดให้

13. sk_nv 2000

sk_nv 2000 New Member Member

191
    3
    0
    ซื้อตามร้านอะไหล่ก็มีใช่ไหมคับ(แถวห้วยขวาง) ถ้าไม่มีอาจจะไปแถววรจักรมีแน่ๆ
    อดีทิตนี้จะขึ้นกทมไปลองทำดูคับ รุ่นnvของมันเลยมันจะไม่มีรึคับ ต้องใช้ของBigM เห็นโพสไว้

14. sayon

607
    11
    18

และแล้วก็สำเร็จแล้วคับท่าน....ด้วยน้ำพักน้ำแรงของผมและเพื่อนอีก 2 คนคับ
    ผมก็ทำตามขั้นตอนที่เจ้าของกระทู้บอกน่านแหล่ะคับ..ไม่ยากคับ รูปอาจจะม่ายค่อยชัด ทำชั้นใต้ดินคับเลยออกมืดๆหน่อย...ให้เพื่อนถ่ายให้.......ไงก้อขอขอบคุณมากๆเลยนะคับ....:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2009
  15. apa375

apa375 Member Member

100
    11
    18
    ขอบคุงครับ

สำหรับข้อมูล

เดเด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้