ช่วยด้วยครับ ไฟ engine โชว์ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย notesamit, 21 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. notesamit

notesamit New Member Member

103
    4
    0
    รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ รถผมขับๆอยู่ ไฟ engine มันโชว์อ่ะครับ แต่พอสตาร์ทเครื่องใหม่ มันไม่โชว์แล้วอ่ะครับ อยากทราบว่ามันน่าจะมีจากสาเหตุใดบ้างครับ สงสัยอ่ะครับ เดี๋ยวโชว์ เดี๋ยวไม่โชว์

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เช็ค code ครับ น่าจะเซนเซอร์บางตัวมีปัญหา

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เช็คโค้ดดูอีกเสียงครับ

4. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
  5. notesamit

103
    4
    0
    เช็คCode เช็คได้ที่ไหรนครับ

6. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    อู่ฮอนด้าได้หมด หรือ ศูนย์ก็ได้ครับ

อู่พี่หมี ก็ได้

7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เช็คเองก็ได้ครับแต่จะนับโค้ดเป็นหรือเปล่าแค่นั้นแหล่ะ
    ปล.ไฟกระพิบสั้นนับเป็นหนึ่ง กระพิบแช่นับเป็นสิบ

8. bomman

bomman New Member Member

25
    1
    0
    ดูวิธี check code ตามlink ของคุณ ksaEK97 ใน knowledge baseเลยครับ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=442398

ของผมเคยเป็นเหมือนกัน ตอนขับที่รอบสูง ~ 5000รอบ จะขึ้น
    และตอนบิดกุญแจ on แต่ถ้ายังไม่startภายใน4-5วินาที ไฟเช็ค engine ก็จะขึ้นมาครับ
    ตอบที่ check code ให้ดูที่ไฟ check engine กระพริบ(ตาม linkข้างบน) เพราะรถผมตอนcheck code ไฟ ABSกระพริบด้วย
    และรถผมขึ้น code 41 ครับ Heated oxygen sensor heater เป็น oxygen sensor ตรงท่อรวมไอเสียครับ เป็นsensor สาย4เส้นอ่ะครับ เป็นขั้วheater 2เส้น และ sensor 2 เส้น
    ตัวนี้ผมเบิกใหม่ที่ YSC ประมาณ 6พันบาทครับ ( ลดแล้ว) ,จริงแล้วหามือสองดูน่าจะดีประหยัดกว่านะครับ
    อ่อ ส่วนสาเหตุ ที่ sensor เสีย คิดว่าตอนที่เปลี่ยนปลายท่อไอเสีย ช่างเค้าเชื่อมไฟฟ้า ซึ่งจะเอาสายground ต่อเข้ากับท่อ ซึ่งมันจะลัดวงจรเวลาเชื่อม ดังนั้น อยากเตือน ถ้าจะเชื่อมอะไรกับรถ ถอดแบตออกด้วยก็ดีครับ

9. ahakorn

ahakorn New Member Member

24
    2
    0
    เช็คโค้ด แน่นอน ครับ ดูว่า เซ็นเซอร์ตัวไหนมีปัญหา

10. notesamit

103
    4
    0
    สอบถามเรื่องราคาค่าเช็ค Code อ่ะครับ ว่าค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ
    พอดีผมอยู่แถวศรีนครินทร์อ่ะครับ เช็คศูนย์ฮอนด้าโดยตรง กับ เช็คอู่นอก ราคามันจะประมาณเท่าไรอ่ะครับ
    เพราะตอนนี้ เครื่องเริ่มตื้อๆอ่ะครับ รถวิ่งมา แสนสี่กว่าๆอ่ะครับ
    อาการตอนนี้คือ พอหลังจากบิดกุญแจแล้วไฟEngine ดับ หากไม่สตาร์ทเครื่อง มันก็จะโชว์อ่ะครับ และก็หากลากเกิน 4000 รอบประมาณ 5000 ไฟก็จะโชว์อ่ะครับ
    พอดีรถผมเพิ่งไปเปลี่ยนปั๊มติ๊กมา เนื่องจากปั๊มเดิมมันเสียอ่ะครับ เปลี่ยนมาได้สักพัก มันถึงเป็นอ่ะครับ งงครับ

ขอขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับที่ให้คำตอบครับ

11. notesamit

103
    4
    0
    อ่อ เกือบลืม รถผมเครื่องเดิมครับ D16y8 Auto ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้