รบกวน ช่วยดูเพลาหน้าให้ผมซักหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย JHMEH, 10 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JHMEH

JHMEH New Member Member

30
    1
    0
    เนื่องจากเวลาวิ่งแล้วมีเสียงดังกุกๆ เบาๆ ที่ล้อหน้า โดยเฉพาะเวลาเร่งเครื่อง และความเร็วประมาณ 80 ขึ้นไป ผมเลยลองสลับยางดูก่อน ตามด้วยถ่วงล้อ มันก็ยังมีเสียงเหมือนเดิมครับ คราวนี้เลยเอาให้ช่างดู ช่างก็บอกว่าพวกลูกหมาก/บูช ก็ไม่ขาด สุดท้ายเลยยกรถแล้วลองขยับหัวเพลาดู ปรากฎว่าที่หัวเพลาด้านใน (ที่ติดกับเสื้อเกียร์) มีอาการหลวมมากกว่าปกติ (ปกติมันก็ต้องขยับให้ตัวได้นิดหน่อย แต่ของผมมันขยับตัวได้มาก จนมีเสียงเหมือนมีอะไรกระทบกันดังกุกๆ เบาๆ) เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่เพลานี่ แต่ไม่แน่ใจว่าอาการแบบนี้เกิดจากเพลาหรือปล่าวครับ....หรือว่าที่เกียร์....ใครพอจะบอกได้บ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    * หัวเพลาที่ติดกับเสื้อเกียร์ครับ ไม่ใช่ด้านที่ติดกับล้อนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กุมภาพันธ์ 2009
  2. NoToH

NoToH New Member Member

179
    3
    0
    ในความคิดผม ผมก็เพิ่งเปลี่ยนเพลามา
    น่าจะต้องเปลี่ยนอ่ะครับ แต่ว่าจะทั้งเส้นหรือเฉพาะเพลาที่มันหลวมก็น่าจะต้องดูอีกที
    ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาครับ เงียบเป็นปลิดทิ้ง

3. NoToH

NoToH New Member Member

179
    3
    0
    ในความคิดผม ผมก็เพิ่งเปลี่ยนเพลามา
    น่าจะต้องเปลี่ยนอ่ะครับ แต่ว่าจะทั้งเส้นหรือเฉพาะเพลาที่มันหลวมก็น่าจะต้องดูอีกที
    ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาครับ เงียบเป็นปลิดทิ้ง

4. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลยก็ต้องลองเปลี่ยนดูครับ เพราะรถก็อายุมากแล้ว ถ้าไม่มั่นใจก็ไปเช็กที่อู่ที่ดูน่าเชื่อถือหน่อย เปลี่ยนทั้งชุดน่าจะอยู่ที่ประมาณสี่พันครับ

5. JHMEH

30
    1
    0
    สี่พัน..................my god
    ขอบคุณสำหรับแนะนำครับ

6. copcong

copcong New Member Member

27
    0
    0
    อาการเดียวกันครับ

ผมเป็นข้างขวา

เจออู่งี่เง่า...บอกว่า จานเบรค คดบ้าง ... สปริงบ้าง

ที่จริงเป็นหัวเพลาใน

เปลี่ยนแล้วหายครับ

ลองดู

เสียงเบา ๆ แต่เรารำคาญครับ

7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เปลี่ยนเฉพาะหัวเพลาได้ครับ ราคาต้องเช็คร้านอะไหล่อีกที
    หรือจะเปลี่ยนทั้งเส้นมือสอง ของแคมเดี่ยว เส้นละพันกว่าบาท แคมคู่แพงกว่า เส้นละสองพันกว่าบาท

เช็คราคาดูก่อนครับ บางทีเปลี่ยนเฉพาะหัวเพลาอาจจะถูกกว่า หรือแพงกว่าเล็กน้อย แต่ทนกว่าแน่นนอน

8. JHMEH

30
    1
    0
    เปลี่ยนเพลาขวาทั้งเส้นแล้ว ก็ยังไม่หายครับ (แต่เสียงลดลงนิดหน่อย) เลือกเพลามาแน่นๆ เลย แต่พอใส่ไปวิ่งสัก 1-2 ก็เริ่มดังอีก
    * ลองจับที่กะโหลกเพลาแล้วขยับดู มันเหมือนช่วงปลายหัวเพลาที่เป็นเกลียวเสียบเข้าไปในเกียร์ มันไม่ค่อยแน่นนะครับ วิ่งแล้วสั่นกุกๆ เบาๆ ในช่วงรอบต่ำๆ ยิ่งเปิดแอร์เครื่องสั่นมาก ก็ได้ยินชัดมาก .....มีใครเคยเป็น หรือพอจะบอกได้บ้างครับ.... ผมหล่ะเสียวเกียร์กลับยี่ปุ่นจังเลย..เอ้อ

9. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เวลาที่รถอยู่กับที่ แล้วเปิดแอร์ เข้าเกียร์ (ทั้งเดินหน้า-ถอยหลัง) มีเสียงไหมครับ?

เป็นเฉพาะตอนวิ่งเท่านั้นหรือครับ ?

ถ้าวิ่งทางขุรขระ หรือ ขึ้นเนินหลังเต่า มีเสียงไหมครับ?

เวลาวิ่งความเร็วสูง (เกินกว่า 80) มีการสั่น หรือ มีเสียงไหมครับ?

เพลาอีกด้าน เป็นแบบเดียวกันไหมครับ?

ถามหลายคำถามหน่อยนะครับ จะได้วิเคราะห์ได้ตรงจุดมากขึ้น ผมว่าไม่น่าจะมาจากเกียร์ เพราะโดยมากเกียร์รถขับหน้ามักจะไม่ค่อยเสียในส่วนนี้ (ส่วนที่เป็นเฟืองท้ายของเกียร์)

10. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    ช่วยดัน

11. JHMEH

30
    1
    0
    คุณ Broom
    - เปิดแอร์ เข้าเกียร์ (ทั้งเดินหน้า-ถอยหลัง) มีเสียงครับ แต่เบามาก
    - เป็นเฉพาะตอนวิ่งเท่านั้นครับ ยิ่งช่วงรอบต้นๆ เกียร์ 1 กับ 2
    - ถ้าวิ่งทางขุรขระ หรือ ขึ้นเนินหลังเต่า ไม่มีเสียงครับ
    - เวลาวิ่งความเร็วสูง (เกินกว่า 80) มีการสั่น และมีเสียงครับ
    - เพลาอีกด้าน ไม่เป็นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้