น้ำมันเครื่องหายเกิดจากอะไร

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย aeke_sd, 19 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aeke_sd

aeke_sd New Member Member

23
    2
    0
    วิ่งแล้วน้ำมันเครื่องหายเกิดจากอะไร รบกวนผู้รู้ตอบทีครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ใช้เบอร์ไรครับ ถ้าเบอร์ใสๆอย่าง 0W-40 ช่วงไกล้ๆหมื่นต้องคอยหมั่นเช็คหน่อย ยิ่งวิ่งทางไกลๆยาวๆยิ่งต้องคอยระวัง หรือถ้ามีซึมตรงไหนซักแห่งนึงน้ำมันเครื่องก็จะหายง่ายครับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    หลายสาเหตุครับ
    เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบ

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    -รั่วนอกตามปะเก็น ชีล ต่างๆ ฝาวาล์ว,ชีลอ่าง,โอริงจานจ่าย,solenoid,ซีลแคม,ชีลข้อเหวี่ยง
    -รั่วใน ยางตีนวาล์ว,ประเก็นฝาสูบ,รั่วออกแหวน( เครืองหลวม)
    รั่วนอกตรวจสอบได้ง่ายจากภายนอก รั่วในต้องวิเคราะห์จากอาการ หรือเครื่องมือ
    ถ้าตรวจสอบแล้วไม่พบสิ่งผิดปกติอื่นๆ ก็สันนิษฐานว่าเครื่องเริ่มเก่าและหลวม น้ำมันเครื่องอาจรอด
    ผ่านแหวนมาห้องเผาไหม้ได้ เวลาใช้รอบสูงๆ เครื่องร้อนมากๆ น้ำมันเครื่องอาจหายได้
    เพราะฉะนั้นถ้าเลือกใช้ ก็เอาแบบหนืดน้อยสุดที่ใช้แล้วน้ำมันเครื่องไม่หาย เช่นใช้ xW-30 แล้วหาย
    ก็ขยับเป็น xW-40 ถ้ายังหายอยู่ก็ xW-50 เป็นต้นครับ

5. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ความรู้ๆๆๆคับ

6. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    มีขโมยครับ ฟันธง

7. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    สมมุติว่าเครื่องยนต์สมบูรณ์แบบ ไม่มีอะไรรั่วเลย ถ้าใช้น้ำมันเครื่องเกรด fully systhesis มีโอกาสที่น้ำมันเครื่องหายได้ครับ เนื่องจากน้ำมันเกรดดังกล่าวจะมีความใสมากๆ ทำให้มีโอกาสที่จะระเหยมากขึ้นในรอบการใช้งานรอบสูงนานๆ (ประมาณชัดเยอะ) แบบเครื่องตระกูล B เมื่อเทียบ semi systhesis ซึ่งไม่เกียวกับความหนืดใดๆ ของน้ำมัน นอกเหนือกรณีดังกล่าว โอกาสที่แหวนลูกสูบหลวมเป็นไปได้เยอะครับ เพิ่มเติมอีกนิด ความเชื่อที่ว่า ให้ใช้น้ำมันที่มีความหนืดมากขึ้นในกรณีเครื่องหลวม (เช่น ใช้เครื่องไปนานๆ) ไม่ช่วยใช้เครืองดีขึ้น แต่ยิ่งเป็นการทำให้ clearance ของแหวน หรือชาร์ฟต่างๆ ห่างกันมากขึ้น เพราะน้ำมันเครื่องจะมีลักษณะเป็นฟิลม์บางๆ ไปเคลือบที่ผิวของชิ้นส่วนเครื่องยนต์

8. aeke_sd

aeke_sd New Member Member

23
    2
    0
    ขอบคุณครับ

9. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

ชัดเจนดีครับ ทำให้นึกได้ว่า เคยอ่าน และได้ฟังมา แต่ก็ลืม ๆ ไป ได้มาดูทำให้
    สติกลับคืนมา ขอบคุณครับ

10. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ถ้าเครื่องหลวมแล้ว ให้ใช้เบอร์หนืดขึ้น ไม่ช่วยเลยหรอครับนี่
    ต้อง overhaul อย่างเดียวหรอครับ

แสดงว่า ถ้าใช้ เบอร์ 50 หรือหนืดขึ้นจะไปถ่างระยะมากขึ้น
    ทำให้ overhaul ลำบากขึ้นหรือครับ

แอบโง่อยู่นิดๆ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้