สอบถามกำลังอัดเครื่อง อี 7

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ju4, 19 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ju4

ju4 New Member Member

145
    2
    0
    ปกติกำลังอัดเครื่อง E7 GT-A อยูที่เท่าไรครับ

2. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
  3. ju4

145
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่โอ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตามคู่มือประกอบเครื่อง HKS สำหรับเครื่อง 7
    ปะเก็น 1 มม. กำลังอัด 8.9
    ปะเก็น 1.2 มม. กำลังอัด 8.8

5. ju4

145
    2
    0
    ไปวัดมาแล้วครับ สตาร์ทเครื่องติดต่อกัน 5 ครั้ง ได้ 10kgf/mm ทุกสูบ ไม่แน่ใจว่าหน่วยถูกต้องอะเปล่า แล้วกำลังอัดขนาดนี้เป็นไงบ้าง ครับ พี่ๆ

6. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ถ้าเท่ากันทุกสูบก็แสดงว่าปกติแล้วครับ
    หน่วยไม่ต้องสนใจมาก เพราะการวัดกำลังอัดแบบนี้มันบอกได้คร่าวๆ
    แต่ถ้าเท่ากันอย่างนี้สบายตัวแล้วครับ

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    กำลังอัดที่เราพูดถึง คือ
    อัตราส่วนการอัด Compression Ratio C/R
    = [ ปริมาตรการดูด Vd (cm2) + ปริมาตรห้องเผาไหม้ Vc (cm2) ] / ปริมาตรห้องเผาไหม้ Vc (cm2)

ซึ่งเป็นการวัดปริมาตรในแต่ละส่วนของห้องเผาไหม้ เพื่อหาอัตราส่วนในการอัดอากาศ ครับ
    หน่วยจะ เรียกเป็นเช่น 8.9 C/R

ส่วนวิธีที่คุณจูวัดมา เราเรียกว่า แรงดันอัด ครับ ไม่ใช่กำลังอัด
    ใช่วิธีวัดเอาจากการอัดอากาศจากช่องเบ้าหัวเทียน
    หน่วยจะเป็น kgf/mm
    ซึ่งวิธีนี้เราสามารถตรวจสอบได้ว่า กำลังรั่วหรือไม่ได้ โดยการอนุมาณจาก แรงดันอัด
    เช่นถ้าแรงดันอัด เท่ากันทุกสูบ ก็อนุมาณได้ว่าห้องเผาไหม้ยังไม่มีการรั่วไหลเกิดขึ้น แต่ไม่สามารถบอกได้ว่ามีกำลังอัดเท่าไรได้ครับ
    ปกติเครื่อง 63 แรงดันอัด ควรอยู่ที่ 160-165 สำหรับ ลูก เจ
    และ 165-177 สำหรับลูก85มม.สแตนดาร์ดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้