ข้อคำแนะนำเรื่องการโหลดรถครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย babybuay, 19 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. babybuay

babybuay New Member Member

2
    0
    0
    ซิวิคคูเป้ปี 99 โช้คหน้า-หลังเป็นโช้ค honda ของเดิม แต่เพิ่งเปลี่ยนมาได้ 4 เดือนครับ แม็กซ์ 17 ยาง 215/45R17 อยากจะโหลดรถลง ขอคำแนะนำว่าควรใส่สปริงโหลดของอะไรดีครับ งบไม่เกิน 1หมื่นบาท ตอนนี้ดูอยู่ระหว่าง apex H&R แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนโช้คใหม่หรือเปล่าครับ

มือใหม่ครับขอบคุณมากๆครับ

2. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    apex เหมือนได้ยินมาว่าสปริงจะนิ่ม ลองเอา Eibach ไปเป็นตัวเลือกอีกสิครับ
    Eibach ก่ะ H&R น่าจะเตี้ยลงประมาณ 30-40 mm. อ่ะครับลองวัดดูว่าพ้นใหม
    พอเปลี่ยนสปริงโหลด โช๊คเดิมมันจะรั้งสปริงไม่อยู่อ่ะสิครับ ผมว่าจะโหลดก็จัดไปเลยครับ
    ทั้งโช๊คทั้งสปริง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่รู้ว่ามานจะติดเปล่าอ่ะ 215/45/17

3. SiTh_omac

SiTh_omac New Member VIP

795
    11
    0
    Eibach จะแข็ง-หนึบสุดใน 3 ตัวนี้นะครับ
    H&R นิ่มแบบหนึบๆ เรื่องนิ่ม-แข็งอยู่อันดับ 2 ผมใช่อยู่ค่อนข้างชอบนะครับ+กับโช๊ค KAYABA (ราคาโดยประมาณ 10,000฿+10,000฿)
    apex "เห็นเค้าว่า" อายุใช้งานไม่นานครับ จะนิ่มย้วยไวกว่า2ตัวข้างต้น

ส่วนตัวแนะนำให้เปลี่ยนซะทั้งโช๊คและสปริงนะครับ เพราะเราเปลี่ยนอะไรไปเป็นของแต่ง
    มันก็จะไปโหลดอายุของชิ้นที่เป็นของเดิม ไม่นานก็ได้ซ่อมได้เปลี่ยน
    ผมว่าเก็บเงินอีกหน่อยแล้วเปลี่ยนทั้งชุด แล้วเก็บของเดิมไว้เปลี่ยนหรือขายดีกว่าครับ

4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ใส่ล้อตั้ง 17 แล้วมันไม่ติดหรอครับ ถ้าจะโหลดต่ำๆ

สะสมเงินอีก เดือน 2 เดือน ได้ โช๊คซิ่ง ดีกว่าครับ

ได้ต่ำดังใจ สวยๆ และก็เข้าโค้งได้ใจ

5. DaShiT

DaShiT New Member Member

223
    4
    0
    ล้อ 17

215/45/17 ถ้า ออฟเซต ล้อได้

โหลดได้นะคับ

6. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    อื้มมม..ความรู้ทั้งนั้นเลย

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ล้อ 17 อ๊อฟ42 ยาง 215/45/17 + สปริงโหลด ติดแน่นอน ฟันธง
    ผมเคย ข้างหน้า 205/40/17 โช้คKoni สปริง H&R เลี้ยวแรงๆยังติดเรยครับ

8. K|nSsZ

K|nSsZ New Member Member

216
    6
    0
    นี่ครับ ตัวอย่าง ล้อ 17" สปริง h&r

9. babybuay

babybuay New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้